Mỗi tuần một chuyên đề

Giúp đỡ: Phần mềm ECUSKD - khai hải quan điện tử

• Thread starter thumper
  • Ngày gửi
buitrangnam

buitrangnam

Cao cấp
25/2/09
548
4
18
HN
Giải thích với những ngưòi thế này chỉ mệt người ...........miễn bàn

Ông bạn ơi, ông không nên nói thế chứ, chắc là ông chưa đi làm thủ tục thực tế nên ông không thể biết được như thế nào rồi, ông cứ thử ra xem mỗi chi cục hải quan ở HN họ cho mình bao nhiều cái máy để truyền, chỉ có 2 máy thôi ông ạh chờ đến lượt có màh hết nửa buổi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Topaz84

Guest
10/8/07
9
0
0
HN
Các bác cho em hỏi, em ko khai trên phần mềm, mà ghi tay vào tk luôn có được ko ah? Cty cả năm mới nhập một lần.

buitrangnam

buitrangnam

Cao cấp
25/2/09
548
4
18
HN
Các bác cho em hỏi, em ko khai trên phần mềm, mà ghi tay vào tk luôn có được ko ah? Cty cả năm mới nhập một lần.

Bạn vẫn phải khai trên tờ khai bình thường bạn ạh (có thể in hoặc viết tay), còn nếu bạn có phần mềm thì truyền để lấy số tiếp nhận ở nhà, còn không có bạn ra hải quan làm thủ tục rồi truyền nhé

T

Topaz84

Guest
10/8/07
9
0
0
HN
Tớ mày mò tìm được cách cài pm rồi. Cảm ơn bạn nhé

kikiconuong

kikiconuong

Bảo Hiểm Điện Tử
30/3/09
11
0
1
Hà Nội
ebh.vn
Việc cài đặt thì đơn giản rùi, đối với bất cứ ai bít sơ sơ về máy tính là có thể tự setup được vì có tài liệu hướng dẫn kèm theo. Tuy nhiên để sử dụng được nó thì ko thể nói là cứ cài lên là có thể khai báo được vì còn phải thiết lập một số thông số của HQ nơi bạn khai báo dữ liệu tờ khai tới VD: Mã CCHQ nơi bạn làm thủ tục, địa chỉ Máy chủ của HQ...Nhân đây m cũng chia sẻ một số kinh nghiệm cho mấy bồ có làm thủ tục HQ tại HQ TP.HCM thiết lập một số thông số để có thể khai báo được DL.
B1: Sau khi cài đặt ctrình ECUS theo 3 bước có sẵn trong bộ setup xong bạn Restart lại máy tính.
B2: Bạn mở ctrình lên và truy nhập vào với tên truy nhập và mật khẩu mặc định: Tên truy cập: Root
Mật khẩu: để trống ko nhập gì
B3: Thiết lập Tên máy nhận của HQ - Nếu khai báo tại các CCHQ thuộc Cục HQ TP.HCM thì dùng địa chỉ: 210.245.110.50 hoặc 210.245.110.235 (Dự phòng), cách nhập: Bạn vào menu 'Hệ thống' chọn 'Thiết lập thông số khai báo' rồi nhập cái địa chỉ trên vào ô 'Tên máy nhận của hải quan' và đừng quên tick vào mục chọn 'Sử dụng mô hình queue' (Lưu ý mục chọn proxy bạn đừng nên thiết lập gì nếu cty bạn ko có IT quản lý = isa hoặc proxy).
B4: Chọn mã đơn vị HQ của CCHQ nơi bạn làm thủ tục. Nếu bạn nào làm thủ tục tại CC HQ Quản lý hàng gia công - Số 2 Hàm Nghi, Q1 giống mình thì chọn mã HQ là: P02J; Cách chọn: Bạn vào menu 'Hệ thống' chọn 'Chọn đơn vị hải quan' và nhập vào đó mã HQ tương ứng theo bảng mã HQ dưới đây:

A01B02 Chi cục HQ Sân bay Nội bài-Đội Xuất
A02B Chi cục HQ Sân bay quốc tế Tân Sơn Nhất
C02C Chi cục HQCK Cảng Sài gòn KV2/Khánh Hội
C02F X
C02H Chi cục HQCK Cảng Sài gòn KV3/Bến Nghé
C02H01 Chi cục HQCK Cảng Sài gòn KV3/Xăng dầu
C02I Chi cục HQCK Sài gòn KV1/Tân Cảng
C02I02 Chi cục HQCK Cảng Sài gòn KV1/Cát Lái
C02L Chi cục HQCK Cảng Sài gòn KV3/VICT
C02L02 X
D02D Chi cục HQ Bưu Điện TP HCM
E02E Chi cục HQ điện tử TPHCM
I02K Chi cục HQCK Cảng Sài gòn KV4/ICD-1
I02K01 Chi cục HQCK Cảng Sài gòn KV4/ICD-2
I02K03 Chi cục HQCK Cảng SG KV4/ICD-3/Transimex
K02F Kho Ngoại quan KH
K02K Phòng KTTTXNK HQ.TPHCM
N02R Hải quan khu công nghiệp Tân Tạo
P02A Phòng Giám Quản II HQ TP HCM
P02G Chi cục HQ quản lý hàng đầu tư HCM
P02J Chi cục HQ quản lý hàng gia công HCM

Q02A Đội ĐT CBL HQ HCM
Q02M Phòng TM CBL & XL HQ HCM
Q02N Phòng KTTT XNK HQ HCM
Q02P Phòng nghiệp vụ GSQl và Thuế XNK HQ HCM
Q02Q Phòng Kiểm tra sau thông quan
Q02Z X
X02E Chi cục HQ KCX Tân Thuận (Hồ Chí Minh)
X02F Chi cục HQ KCX Linh Trung (Hồ Chí Minh)
X02F01 HQ KCX Linh Trung II (Hồ Chí Minh)

X02L Phòng xử lý
Z02Z X
(Khi cài ECUS xong bạn có thể coi được danh sách HQ này)
Sau khi cài đặt xong ctrình và thực hiện một số thao tác trên là bạn có thể truyền DL tờ khai tới HQ rùi đó. Còn với bồ nào khai báo tại Cục HQ khác thì tìm hiểu thêm nha. Nếu sau khi đọc bài hướng dẫn này có bồ nào cần tham khảo hoặc có thắc mắc gì thì cứ post lên đây mình sẽ giải đáp (trong khả năng có thể :045:). Chúc các bồ thao tác thành công và cảm nhận :cool2: cùng hải quan điện tử.
Ah m lưu ý thêm các bồ 1 chút là chỉ có một vài CCHQ trong danh sách trên là đã có HQ điện tử thui nha còn số còn lại đến 01/05 mới triển khai hết. Theo m đc biết thì mới có những CC sau: P02G, P02J, X02F, X02F01, X02E

Sửa lần cuối:
D

doli84

Guest
25/3/09
8
0
0
39
Nha Trang
Form tờ khai hoàng hoá xuất khẩu

Em có cái form TKHHXK nè, ko biết có ai cần ko nhưng em cứ up lên vậy!:friend::friend::friend::friend::friend:

D

doli84

Guest
25/3/09
8
0
0
39
Nha Trang
Nó bảo lỗi file đính kèm? Thế là thế nào nhỉ? :wall::wall:

D

doli84

Guest
25/3/09
8
0
0
39
Nha Trang
Em đọc nội quy thì tấy bảo phải 5o bài viết mới đc gửi file, nhưng e thấy phía dưới lại bảo bạn có quyền gửi kèm file theo bài viết! Sao kỳ rị? Thế cái nào mới đúng??? :023:

kikiconuong

kikiconuong

Bảo Hiểm Điện Tử
30/3/09
11
0
1
Hà Nội
ebh.vn
Em đọc nội quy thì tấy bảo phải 5o bài viết mới đc gửi file, nhưng e thấy phía dưới lại bảo bạn có quyền gửi kèm file theo bài viết! Sao kỳ rị? Thế cái nào mới đúng??? :023:

Chỉ cho gửi kèm file có đuôi .pdf, .xls và .doc thui đó bồ

N

nguoilaonline

Guest
18/4/09
5
1
1
TP.HCM
Mấy bác cho em hỏi:

"Sau khi cài phần mềm vào máy ở công ty mình, ngoài việc khai hải quan cho công ty mình, mình có thể khai dùm cho các công ty khác hay không?
Ví dụ như cả chục công ty đổ về 1 dịch vụ nào đó nhờ họ khai báo từ xa dùm có được không? Hay cài cho công ty nào chỉ sử dụng riêng cho công ty đó thôi?"

Xin cảm ơn những bác nào tận tình chỉ dẫn!

kikiconuong

kikiconuong

Bảo Hiểm Điện Tử
30/3/09
11
0
1
Hà Nội
ebh.vn
Mấy bác cho em hỏi:

"Sau khi cài phần mềm vào máy ở công ty mình, ngoài việc khai hải quan cho công ty mình, mình có thể khai dùm cho các công ty khác hay không?
Ví dụ như cả chục công ty đổ về 1 dịch vụ nào đó nhờ họ khai báo từ xa dùm có được không? Hay cài cho công ty nào chỉ sử dụng riêng cho công ty đó thôi?"

Xin cảm ơn những bác nào tận tình chỉ dẫn!

Được đó, bồ có thể sử dụng theo mô hình đại lý Hải quan. Ctrình htrợ cho những DN làm Dịch vụ mà

N

nguoilaonline

Guest
18/4/09
5
1
1
TP.HCM
Nếu có thể khai được cho nhiều công ty khác nhau ngay tại máy công ty mình thì việc mua bản quyền ko thành vấn đề. Nhưng thủ tục đăng ký mua có khó không? Một lần nữa xin cảm ơn các bác.

kikiconuong

kikiconuong

Bảo Hiểm Điện Tử
30/3/09
11
0
1
Hà Nội
ebh.vn
Họ đang trong thời gian khuyến mại đó, thấy cũng hợp lý chứ ko max lắm đâu

A

anhducnd

Guest
4/4/08
1
0
0
HCM
hhhhhhhhhhhhiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii li6n hệ với nhà cung cấp mua phần mềm bản quyền đi bạn,phần mềm load về không phải là củ chuối đâu.Đây là cùi bắp thứ thiệt đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA