mua bia tết tặng khách

• Thread starter nguoila84
  • Ngày gửi
N

nguoila84

Guest
22/4/07
34
0
6
TPHCM
Các bạn cho mình hỏi mua bia tết tặng khách hàng thì hoạch toán như thế nào vây.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phunglam

Trung cấp
thí cứ đưa vào 641 hay 642 nhưng chắc chắn là sau này sẽ bị xuất toán. Bạn nên đưa vào 641 cho hợp lý hơn. Nhăm mắt làm đại đi. Sau này tính tiếp vì sếp nào cũng đâu muốn bỏ ra. Nuốt không nổi sau này trả lại thế thôi nhưng chắc sẽ bị thêm vài khoản vì đã có Luật QL Thuế.

N

NBC

Guest
15/2/06
27
1
1
Dong Nai
Tốt nhất là bạn trích từ thu nhập sau thuế đi, có luật quản lý thuế nếu vi phạm sẽ bị phạt đấy: làm giảm thuế thu nhập, phạt trên VAT.

N

nemchua

Guest
25/3/08
34
0
0
39
Thành phố Thanh Hoá
mua bia tết tặng khách hàng

Tốt nhất là bạn trích từ thu nhập sau thuế đi, có luật quản lý thuế nếu vi phạm sẽ bị phạt đấy: làm giảm thuế thu nhập, phạt trên VAT.

chào bạn!
tôi có cách thế này để giúp bạn hạch toán vào chi phí
Chỉ có thể đưa vào 641 dưới hình thức tặng cho khách hàng lớn hay khách hàng lâu năm... nhưng phải có quyết định của Ban Giám đốc. Nếu bạn tư vấn cho giám đốc ký quyết định mua quà tặng khách hàng thì khoản này hạch toán vào chi phí được, tôi nghĩ vậy!
chào thân ái!

S

songdaiduong

Trung cấp
24/2/08
57
0
6
HẢI PHÒNG
Các bạn cho mình hỏi mua bia tết tặng khách hàng thì hoạch toán như thế nào vây.

Bạn đi viết hoá đơn giá trị gia tăng, nội dung chi tiếp khách: gồm bao nhiêu suất, đơn giá ...số tiền đó. CHi phí đó phải trong định mức quy định của Doanh nghiệp

N

nguoila84

Guest
22/4/07
34
0
6
TPHCM
mình thấy không đưa được chi phí là vô lý quá. đi ăn uống, nhậu thì được đưa vào chi phí còn tặng quà tết thì không được. Không lẽ luật không cho phép các công ty mua quà tết tặng khách hàng à.

S

songdaiduong

Trung cấp
24/2/08
57
0
6
HẢI PHÒNG
Thế mới phải biến tướng chứ bạn. Cùng là một số tiền chi phí mà, mình hoàn toàn có thể điều chỉnh nội dung theo ý muốn. Chúc bạn thành công

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh

Nếu bạn trên phiếu chi làmua bia tặng khách thì bạn phải trích từ lợi nhuận sau thuế.
Nợ TK 421
Có TK 111
Nhưng nếu bạn ghi là chi phí tiếp khách thì nó khống chế 10 % trên tổng chi phí không bao gồn giá vốn hàng bán
Chào

N

nguoila84

Guest
22/4/07
34
0
6
TPHCM
công ty mình mua 70 thùng bia lận. tiếp khách cỡ này thì hơi quá.

M

minhdan

Guest
29/2/08
78
0
0
48
SaiGon
Thường thì mua qùa tặng đều bị xuất tóan, bạn có tổ chức tiệc tùng gì thì đưa 70 thùng bia này vào phục vụ HỘi nghị khách hàng là được đấy!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Thường thì mua qùa tặng đều bị xuất tóan, bạn có tổ chức tiệc tùng gì thì đưa 70 thùng bia này vào phục vụ HỘi nghị khách hàng là được đấy!

Thật sao ?????
Cứ phục vụ hội nghị khách hàng là được đưa vào chi phí hợp lý à. Hay đấy :wall:

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Những câu trả lời trên theo tôi đều có thể vận dụng được, nhưng quan trong là chọn cách nào phù hợp với tình hình của Cty bạn. Để hiểu rõ hơn về các khoản chi phí tôi bổ xung thêm thế này:
1. Bất kỳ 1 khoản chi nào của Doanh nghiệp nếu nó hợp pháp (không vi phạm pháp luật: hối lộ, rửa tiền, sai mục đích chính trị..) thì đều được coi là chi phí không chỉ đối với Chủ doanh nghiệp mà còn cả với các cơ quan chức năng -nhất là cơ quan Thuế.
(lưu ý là các khoản chi này phải được Chủ doanh nghiệp chấp nhận: Hợp lệ)
2. Tuy nhiên không phải khoản chi nào cũng được Thuế coi là chi phí để giảm trừ thu nhập chịu thuế (chi phí để giảm trừ thu nhập chịu thuế là chi phí hợp lý). Do vậy việc bạn đưa chi phí hợp pháp vào là do cty bạn, miễn là bạn tách ra khỏi chi phí hợp lý. Vậy khoản tách ra này phản ánh vào đâu? mà vẫn phản ánh trên báo cáo tài chính công khai.
Câu trả lời là TK 811, và khi xác định thuế thu nhập DN 28% để hạch toán vào TK 821 thì bạn phải trừ đi khoản chi phí trên 811 này. Cuối cùng bạn sẽ không kết chuyển TK 811 sang 911 mà kết chuyển sang 421 nhé.
Chúc các bạn vận dụng linh hoạt.

Sửa lần cuối:
C

CAM LINH

Guest
70 thùng thì đáng bao nhiêu, một năm chi một lần thì lách bằng cách ghi là chi phí tổ chức hội nghị khách hàng cuối năm đi, liệt kê một lô danh sách khách hàng ra và lấy hoá đơn ghi "ăn uống"... và hoá đơn mua bia để tiếp khách... có hoá đơn đủ thì thuế chẳn bắt bẻ, chỉ có cơ quan chủ quản cấp trên là hay soi mói các khoản này thôi (nếu là Nhà nước)

N

nguoila84

Guest
22/4/07
34
0
6
TPHCM
mình không có hóa đơn ăn uống mới đau chứ. không lẽ tổ chức hội nghị chỉ uống không ăn!!!

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
mình không có hóa đơn ăn uống mới đau chứ. không lẽ tổ chức hội nghị chỉ uống không ăn!!!

Vậy thì chỉ còn cách kết hợp với mấy doanh nghiệp chỉ ăn mà không uống thôi :wall:

T

thanhnha0606

Guest
29/12/07
35
0
0
any where
Tốt nhất bạn không kê thuế đối với HĐ này, bạn cần tư vấn với giám đốc lập 1 biên bản giống như kế hoạch khuyến mãi của các công ty thương mại vậy.
Hạch toán như thế này bạn nhé
Nợ 421(418)
Có 111,112
Công ty mình đã làm như vậy, bạn có thể tham khảo.
Thân

N

nguoila84

Guest
22/4/07
34
0
6
TPHCM
mình đã kê vào tờ khai GTGT rồi. có cách nào mình đưa vào 421 mà vẫn được khấu trừ thuế k bạn?

Vàng phai

Vàng phai

Guest
Công ty mình cũng vậy.Mua rượu tặng khách hàng thật , tổng trị giá khoản 20tr.Mình làm quyết định tặng khách hàng thân thiện nhân dịp tết al và hạch toán vào N641,133/C111 có ổn không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA