Lại hỏi về hình thức chứng từ ghi sổ

• Thread starter giahuong
  • Ngày gửi
G

giahuong

Guest
2/8/04
62
0
0
Truy cập trang
Mình đang tìm hiểu thêm về hình thức kế toán chứng từ ghi sổ. Mình đã đọc qua những bài có liên quan đến hình thức này trên diễn đàn rồi. Nhưng đến khi làm thử thì thấy vẫn có một số vấn đề chưa thông (nếu có câu hỏi nào "ngờ nghệch" thì mong mọi người đừng cười nhé):

- Chứng từ ghi sổ: theo mình hiểu thì sẽ ghi theo định kỳ. Nếu như nghiệp vụ phát sinh ít thì nửa tháng ghi một lần có được không? Việc ghi chứng từ ghi sổ là theo thứ tự thời gian hay phải phân loại nghiệp vụ như có ai đó đã nêu trên diễn đàn??
Số chứng từ gốc theo mình hiểu là số Hoá đơn tương ứng với các nghiệp vụ đúng không?

- Sổ đăng ký chứng từ ghi sổ lập theo tháng hay theo năm? Ý mình hỏi là ghi từng các chứng từ ghi sổ theo từng tháng (mỗi tháng một trang) hay là cứ ghi theo lần lượt thứ tự thời gian là được?

Mọi người giải đáp giúp mình nhé. Xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

giahuong

Guest
2/8/04
62
0
0
Truy cập trang
Giúp tôi với " Hỏi về hình thức chứng từ ghi sổ"?????

Bà con ghé đọc câu hỏi này nhiều mà sao chẳng thấy ai xắn tay trả lời giúp nhỉ. Giúp tôi với!!!!!!!!! Xin cảm ơn nhiều.

H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
Đặc điểm của hthức ktoán này là tách rời trình tự ghi sổ theo thứ tự thời gian ( ghi Nhật ký) với trình tự ghi sổ phân loại theo hệ thống ( Ghi TK kế toán). Các nghiệp vụ ktế psinh vào 2 loại sổ ktoán tổng hợp là sổ đăng ký chứng từ ghi sổ và sổ cái. Sổ ktoán tổng hợp và sổ ktoán chi tiết tách rời nhau. Các sổ ktoán chi tiết được mở theo yêu cầu quản lý ở đvị.
Thông thường fải mở sổ ktoán chi tiết về TSCĐ, các khoản công nợ, chi phí...
Căn cứ dể ghi sổ ktoán tổng hợp là các chứng từ ghi sổ đã lập trên cơ sở chứng từ gốc hoặc các bảng tổng hợp chứng từ gốc cùng loại ( phiếu thu, phiếu chi, ...) còn căn cứ để ghi sổ ktoán hci tiết là các ctừ gốc đính kèm theo các ctừ ghi sổ đã lập ( Giấy đề nghị toán, hoá đơn, hợp đồng, giấy đề nghị tạm ứng , phiếu giá, quyết toán ...).
Hàng ngày ( hoặc định kỳ 3, 5, 7 ngày nếu khối lượng ctừ ít) ktoán căn cứ vào ctừ gốc hoặc bảng tổng hợp ctừ gốc cùng loại, lập ctừ ghi sổ làm căn cứ ghi vào sổ đăng ký ctừ ghi sổ và sổ cái, đồng thời căn cứ vào các ctừ gốc để ghi vào các sổ ktoán ctiết.
Cuối tháng khoá sổ cái, cộng số psinh trong tháng, số psinh luỹ kế từ đầu năm và tính số dư cuối tháng của các TK , khoá các sổ ktoán ctiết, để lập bảng cân đối chi tiết số Ps các TK để đchiếu số liệu ở từng TK tổng hợp trong sổ cái.

Để cho rõ bạn hãy tìm mua sách, sẽ có những vdụ rất cụ thể.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
giahuong nói:
- Chứng từ ghi sổ: theo mình hiểu thì sẽ ghi theo định kỳ. Nếu như nghiệp vụ phát sinh ít thì nửa tháng ghi một lần có được không? Việc ghi chứng từ ghi sổ là theo thứ tự thời gian hay phải phân loại nghiệp vụ như có ai đó đã nêu trên diễn đàn??
Số chứng từ gốc theo mình hiểu là số Hoá đơn tương ứng với các nghiệp vụ đúng không?

- Sổ đăng ký chứng từ ghi sổ lập theo tháng hay theo năm? Ý mình hỏi là ghi từng các chứng từ ghi sổ theo từng tháng (mỗi tháng một trang) hay là cứ ghi theo lần lượt thứ tự thời gian là được?

Mọi người giải đáp giúp mình nhé. Xin cảm ơn.

Mình xin mạn phép có sáng kiến, í lộn, ý kiến trả lời:
Câu 1: Được. Kết hợp cả hai: thời gian và loại nghiệp vụ.
Số chứng từ gốc là số được ghi trên các chứng từ dùng để lập
các phiếu thu. chi, ...
Câu 2: Theo từng tháng thì có lẽ hay hơn
Nếu các bạn nào có ý kiến gì khác, xin đóng góp thêm cho thêm phần xôm tụ. :atom:

N

nganpham

Guest
8/8/05
1
0
0
46
TP.HCM
Bạn nào có mẫu ghi sổ Nhật ký sổ cái cho minh xin voi

L

lechuong

Guest
17/8/05
5
1
0
49
ho chi minh city
mình đang sử dụng Nhật ký sổ cái trên Excel nhưng thấy có nhiều điểm rắc rối. bởi vì sổ ghi theo thời gian và nghiệp vụ phát sinh nên dàn trải quá . khi in sổ thì có nhiều khoảng trắng rất lãng phí giấy. Theo các bạn thì với cty Quảng cáo thì nên làm sổ theo hình thức nào thì phù hợp . chỉ giúp mình . Thanks !

L

lechuong

Guest
17/8/05
5
1
0
49
ho chi minh city
có ai biết chỉ cho tôi với. thế nào là chi phí hợp lý và không hợp lý. Thực tế cty có chi phí rất nhiều khoản trong KD nhưng không có hóa đơn thì hạch toán thế nào ???

L

LuongKhanhToan

Cao cấp
30/5/05
217
0
16
Ha Noi
lechuong nói:
có ai biết chỉ cho tôi với. thế nào là chi phí hợp lý và không hợp lý. Thực tế cty có chi phí rất nhiều khoản trong KD nhưng không có hóa đơn thì hạch toán thế nào ???
Bạn nhớ post bài cho đúng topic

Câu hỏi của bạn chung chung quá, mình cũng xin trả lời một cách chung chung là: chi phí hợp lý là chi phí mà có phát sinh doanh thu chịu thuế cho doanh nghiệp.
Bạn nên nêu vấn đề một cách rõ ràng hơn nhé. Bạn cũng nên sử dụng chức năng Tìm kiếm trong diễn đàn để tìm kiếm các thông tin cần thiết vì có những vấn đề đã được thảo luận trước đó rồi.
Thân.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
lechuong nói:
có ai biết chỉ cho tôi với. thế nào là chi phí hợp lý và không hợp lý.

Các khoản được tính vào chi phí hợp lý và chi phí không hợp lý của DN, bạn có thể tham khảo ở Thông tư số 128/2003/TT-BTC, phần B - III và IV.

lechuong nói:
Thực tế cty có chi phí rất nhiều khoản trong KD nhưng không có hóa đơn thì hạch toán thế nào ???

Nếu khoản chi phí đó thuộc chi phí hợp lý nhưng không có hóa đơn thì vẫn được hạch toán vào chi phí như bình thường nhưng phải có chứng từ giữa người mua và người bán, có ghi rõ khối lượng, giá trị các mặt hàng mua, ngày, tháng muia, địa chỉ người bán, và ký nhận của bên bán và bên mua.

Q

Quynh Huong

Trung cấp
13/9/05
107
0
0
46
Hanoi
giahuong nói:

Tôi có thể nói ngắn gon hình thức CTGS như thế này hy vọng giúp được bạn:
- Bạn căn cứ vào chứng từ gốc (phiếu thu, chi, NXKho, ...) để vào sổ chi tiết. Sau đó lưu các chứng từ đó theo loại nghiệp vụ và theo thời gian. Khi nào cảm thấy nhiều chứng từ gốc thì bạn lập thành 1 CTGS. Các loại nghiệp vụ khác nhau sẽ thuộc CTGS khác nhau.
- Bạn có thể lập nhiều CTGS cho 1 loại nghiệp vụ trong tháng (vì thông thường chúng ta chỉ được phép lập CTGS trên 1 trang giấy - nếu quá 1 trang thì phải tách thành nhiều CTGS)
- Số CTGS được quy đinh đánh như số PT, PC ... nghĩa là thứ tự lớn dần theo năm. Hết năm sẽ quay vòng lại.
- Thông thường cuối tháng chúng ta mới đánh số chính thức các CTGS để đảm bảo số CTGS không bị ngắt quãng và đăng ký vào sổ ĐK CTGS.
- Cuối tháng bạn căn cứ vào CTGS để vào sổ cái.
Hình thức này sẽ giúp bạn quản lý và sử dụng chứng từ tốt hơn nếu có nhiều phát sinh.
Vậy thôi. Chúc bạn thành công.

L

lyvanhang

Guest
6/9/04
34
0
0
hanoi
Căn cứ để ghi sổ cái là CTGS. Từ chứng từ gốc (hoặc bảng tổng hợp chứng từ gốc) vào CTGS. Mỗi một CTGS lập cho các nghiệp vụ có cùng định khoản. Tuỳ theo, các nghiệp vụ phát sinh nhiều hay ít mà lập CTGS. Đối với các DN phát sinh ít nghiệp vụ thì khoảng 10 ngày lập 1 lần. VD: từ 1/9 đến 10/9 có 3 định khoản là : Nợ 141/ Có 111 thì ta lập 1 CTGS, ngày tháng của CTGS là ngày 10/9.
Từ sổ cái vào Bảng cân đối số phát sinh và báo cáo tài chính.
Từ chứng từ gốc vào sổ kế toán chi tiết như các hình thức ghi sổ khác.

M

Michelle

Trung cấp
22/5/04
68
0
8
Quynh Huong nói:
...- Bạn có thể lập nhiều CTGS cho 1 loại nghiệp vụ trong tháng (vì thông thường chúng ta chỉ được phép lập CTGS trên 1 trang giấy - nếu quá 1 trang thì phải tách thành nhiều CTGS)
....

Mình (và một số đồng nghiệp khác) vẫn lập CTGS dài 5 trang giấy có sao đâu ??! Nếu bạn có tài liệu nào quy định về cái này thì cho mình xin nhé ! Cảm ơn.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Michelle nói:
Mình (và một số đồng nghiệp khác) vẫn lập CTGS dài 5 trang giấy có sao đâu ??! Nếu bạn có tài liệu nào quy định về cái này thì cho mình xin nhé ! Cảm ơn.
Nhưng bạn có thấy sẽ khó khăn và vất vả khi chuyển sổ cái hơn là bạn lập các CTGS trên 1 trang ko??

N

nguyenhuykhoi

Guest
20/8/05
170
0
16
51
TPHCM
Bạn Lehuong mến ! bạn có thể tham khảo Nghị định 164/2003/NĐ Điều 5 để hiểu về CP hợp lý

L

Lunker

Trung cấp
26/10/04
118
0
0
43
Ha Noi
Thông tư này hết hiệu lực thi hành từ tháng 7/2005 rồi mà.

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Thông tư nào hết hiệu lực hả bạn? Thông tư thay thế là thông tư nào thế?
Lunker nói:
Thông tư này hết hiệu lực thi hành từ tháng 7/2005 rồi mà.

B

bachcuc

Guest
21/2/08
8
0
0
39
tphcm
mình đang cần tìm chứng từ ghi sổ theo nghị quyết 48 ai có cho mình với nhé!địa chỉ mình là:
bachcuc852003@yahoo.com
Cảm ơn các bạn nhiều lắm!

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Bên cty mình cũng làm CTGS, do nghiệp vụ phát sinh ít nên mình hạch toán theo tháng, mình ghi CTGH theo số thứ tự theo tháng chứ không ghi theo năm, nghĩa là tháng này có 6 số nhưng tháng sau có thể hơn or ít hơn.
số thứ tự mình ghi theo tk (VD: số 01: ghi các nghiệp vụ phát sinh bên nợ TK111, số 02: ghi các nghiệp vụ ps bên có TK111), có những tài khoản phát sinh có 2,3 nghiệp vụ thì mính ghi chung với tk ít nghiệp vụ như vậy chung 1 CTGS. Tất nhiên sổ đăng ký chứng từ mình cũng làm theo tháng bạn ạ. Bạn nên xem làm sao cho phú hợp với cty bạn thôi

L

Lan-vu-nu

Trung cấp
24/8/07
118
9
18
TP. Hà Đông
Cty mình cũng làm theo hình thức ktoán đó, theo QĐ 48. Cách mình làm là:
Chứng từ gốc mình định khoản trên CTGS=>Đăng ký CTGS=>ghi sổ cái
Cũng từ ctừ gốc mình lại vào sổ ktoán chi tiết các TK
Cuối quý mình so sánh sổ cái và sổ chi tiết các TK sau đó làm thuế TNDN tạm tính quý luôn. Cty mình nghiệp vụ PS ít nên cũng đơn giản, mình làm trên excel và làm thủ công thôi, sổ sách mình tự thiết kế hết. Bạn chỉ cần nghiên cứu tài liệu 1 chút là làm được thôi mà.
Chúc thành công.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA