Kế toán đầu tư xây dựng cơ bản

• Thread starter cuncon1982
  • Ngày gửi
C

cuncon1982

Guest
27/3/08
8
0
0
41
TPHCM
Các bạn ơi có ai biết sách tham khảo kế toán của đơn vị chủ đầu tư theo QĐ214-BTC ban hành vào 28/12/2000 ở đâu không vậy? mình đã tìm tất cả các hiệu sách nhưng ở đâu cũng không có cả,chỉ thấy toàn tài liệu kế toán theo quyết định 15, hay 48 thôi. vậy các bạn có thể cho mình hỏi QĐ 15,48 có gì khác so với QĐ 214 vậy?và mình có thể dùng cách hạch toán ở QĐ15 được không vậy?...các bạn giúp mình với nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chế độ kế toán chủ đầu tư 214 có bán hầu khắp các nhà sách kinh tế.
Nếu không tìm được bạn có thể nhờ một bạn sinh viên nào đó đang học ở các trường ĐH mượn hộ rồi phôtô (hơi vi phạm bản quyền một chút!, nhưng không phải vì mục đích thương mại nên tội không lớn lắm).
Đơn vị của bạn là BQL dự án của Nhà nứơc thì phải làm theo 214.

C

cuncon1982

Guest
27/3/08
8
0
0
41
TPHCM
mình cảm ơn hien nha.chế độ 214 mình đã tìm ra rồi nhưng sách kế toán để tham khảo làm theo quyết định này thì mình tìm tất cả các hiệu sách lớn ở tphcm không có.mình không biết giờ phải tìm đau nữa.

B

bimbim

Guest
28/2/06
40
0
6
40
tphcm
Công ty mình cũng là chủ đầu tư nhưng không có ban quản lý dự án nhà nước thì có nhất thiết phải làm theo chế độ 214 hay không, hay chỉ cần làm theo QĐ 15 là được. Mình cũng không tìm thấy sách tham khảo về chế độ kế toán cho chủ đầu tư. Có ai biết chỉ giúp cho cún con và mình với

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Công ty mình cũng là chủ đầu tư nhưng không có ban quản lý dự án nhà nước thì có nhất thiết phải làm theo chế độ 214 hay không, hay chỉ cần làm theo QĐ 15 là được. Mình cũng không tìm thấy sách tham khảo về chế độ kế toán cho chủ đầu tư. Có ai biết chỉ giúp cho cún con và mình với
Chỉ tromg trường hợp công ty của bạn là DN Nhà nước, có tổ chức các BQL dự án để thực hiện các dự án đầu tư lớn thì mới hạch toán theo QĐ 214 thôi. Các DN tiến hành đầu tư XDCB mà không thành lập BQL dự án và tổ chức kế toán riêng thì hạch toán theo QĐ 15.

vanvu

vanvu

Trung cấp
16/10/04
116
0
0
Đồng Nai
mình cảm ơn hien nha.chế độ 214 mình đã tìm ra rồi nhưng sách kế toán để tham khảo làm theo quyết định này thì mình tìm tất cả các hiệu sách lớn ở tphcm không có.mình không biết giờ phải tìm đau nữa.

Bạn đến thử Nhà sách Kinh tế đối diện NS Minh Khai thử xem...Mình nghĩ ở đó chuyên bán sách Kinh tế nên sẽ có.

L

lytrang

Guest
16/4/08
4
0
0
39
Tân Bình
Cty mình là cty Tư vấn Xây dựng và kinh doanh BĐS. Mình cũng băn khoăn ko kém về cách hạch toán và thực hiện theo chế độ nào. Có ai biết thì chỉ giúp mình với. Thật sự mình chưa hình dung được cách hạch toán các chi phí vì hình như trong lĩnh vực này nó khác hẳn thì phải. Mong mọi người chỉ giáo giúp mình. Cảm ơn lắm lắm!!!

L

lytrang

Guest
16/4/08
4
0
0
39
Tân Bình
Sao ko ai giúp mình hết???
Vốn điều lệ của mình 6 tỉ thì mình có làm theo quyết định 15 ko? Mình ko biết giữa QĐ 15 và 48 thì cái nào tốt hơn, tiện lợi hơn cho 1 cty đầu tư xây dựng kinh doanh BDS?
Có anh chị nào biết cách xử lý chi phí và ghi nhận doanh thu trong lĩnh vực này ko chỉ giúp em với. Em phải hạch toán thế nào đây???

T

Tothithuhuong

Guest
6/3/06
6
0
0
Hanoi
Vốn điều lệ của mình 6 tỉ thì mình có làm theo quyết định 15 ko? Mình ko biết giữa QĐ 15 và 48 thì cái nào tốt hơn, tiện lợi hơn cho 1 cty đầu tư xây dựng kinh doanh BDS?
Có anh chị nào biết cách xử lý chi phí và ghi nhận doanh thu trong lĩnh vực này ko chỉ giúp em với. Em phải hạch toán thế nào đây???

Cty bạn có cơ cấu vốn ntn? có liên quan gì đến việc huy động vốn từ bán cổ phần ko?... Nếu cơ cấu vốn đơn giản chỉ là các đơn vị cổ đông sáng lập góp vào và cty bạn là chủ đầu tư của 1 hạng mục công trình duy nhất, sau khi đầu tư xong là để bán; cho thuê;... thì tuỳ theo quy mô đầu tư mà bạn chọn QĐ 15 hay QĐ 48 là do mình quản lý thôi mà. Nhưng ở QĐ 48 khi lập báo cáo tài chính có nhiều chỉ tiêu không thể hiện chi tiết như ở QĐ 15.

Còn cách xử lý chi phí và ghi nhận doanh thu ý bạn hỏi là ntn?
Nếu cty bạn ko Thành lập ban quản lý dự án riêng thì bạn hạch toán chi phí đầu tư XD vào TK 154 sau đó có doanh thu thì kết chuyển TK632 để xác định giá vốn bình thường. Nhưng còn toàn bộ quá trình thực hiện bạn phải căn cứ vào các văn bản pháp luật liên quan đến quá trình thanh quyết toán của bên XD nhé!

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Lạm bàn: QĐ 15 là quyết định rất hay ho, tiến bộ áp dụng những CM kế toán mới nhất. Nhưng vì nó khó quá nên các DN cũng kêu, và các bác thuế cũng sợ khó thành ra đẻ thêm cái QĐ 48 và áp đặt DN vừa và nhỏ áp dụng QĐ 48. Ngay cả tiêu chí đánh giá DN vừa và nhỏ cũng rất củ chuối (chỉ đánh giá trên 2 tiêu chí). Lẽ ra chỉ nên có 1 CM kế toán và 1 chế độ kế toán, còn mẫu biểu BCTC thì ngoài những mẫu chính có vài ba cái mẫu không bắt buộc đối với DN vừa và nhỏ...

Đối với DN xây dựng và DN kinh doanh BĐS, kỳ kinh doanh thường kéo dài nhiều năm nên dù quy mô DN thế nào thì bạn cũng nên áp dụng QĐ 15. Chỉ mất công phải đăng ký và cam kết thôi.

N

NATU

Guest
22/8/07
2
0
0
Ha Noi
bên em la đơn vị chủ đầu tư và đang có ý định sử dụng phần mềm kết toán bác nào biết thông tin gì giới thiệu cho em với vì bên em chưa biết chọn phần mềm nào cho phù hợp. Bác nào có bản dùng thử thì cho em xin. Cảm ơn nhìu nhìu!

M

Micky83

Guest
31/3/08
3
0
0
Ha Tinh
Mình cũng đang muốn tìm hiểu thêm về chế độ kế toán theo 214 đây. Mình không biết biểu mẩu các sổ sách và cách hạch toán cụ thể như thế nào. Có ai biết về vấn đề này không giúp mình với nhé. mail của mình là Micky_832001@yahoo.com

longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
bên em la đơn vị chủ đầu tư và đang có ý định sử dụng phần mềm kết toán bác nào biết thông tin gì giới thiệu cho em với vì bên em chưa biết chọn phần mềm nào cho phù hợp. Bác nào có bản dùng thử thì cho em xin. Cảm ơn nhìu nhìu!

Bạn dùng phầm mềm của ESOFT đi, phần đó được đấy. Dễ sử dụng và không phức tạp như MISA.
Tải phiên bản dùng thử tại www.esoft.com.vn

H

Hoaianh73

Trung cấp
11/4/08
91
0
6
Việt Trì -- Hà Nội

Chắc là bạn chưa đọc kĩ các quyết định trên.
Quyết định 48 dùng cho các DN vừa và nhỏ, nên nó không áp dụng hoặc áp dụng không đầy đủ một số chuẩn mực kế toán. Bạn căn cứ vào tình hình hạch toán thực tế của DN bạn để lựa chọn chế độ nào cho phù hợp thôi.

T

thanh huy tuyet

Trung cấp
14/8/08
82
0
0
nandinh
Đầu tư xâ dựng cơ bản

theo QĐ 15 thì vốn từ 10 tỷ và số lao đông là từ 300 người trở lên.Vậy theo mình nghĩ cty bạn nên áp dụng theo QĐ48 vì QĐ này áp dụng cho doanh nghiệp nhỏ và vừa

H

hiepsihhllhh

Sơ cấp
29/12/08
9
0
0
ximacai
Các chị ơi em kho biết tìm mục này ở đâu cho em hỏi ở đây vậy nhé.
cơ quan em bán được tiền Hồ sơ thầu là 5tr. bây giờ số tiền này mình sẽ xử lý như nào ạ? chi mua VPP và những gì nữa ạ.. giúp em với...

L

LANDAI

Guest
31/7/08
1
0
0
50
TPHCM
Chào các bạn , các bạn cho minh hỏi công ty minh là công ty xây dưng , công ty minh đang ký hỡp đồng thiết với 1 công a với tri giá hợp đồng là 48 triệu mấy vậy khi mình là một hợp đồng cộng tác viên thì mình sẻ làm như thế nào . Gíup mình với , cám ơn các bạn nhiều lắm

N

nguyen tuong

Sơ cấp
15/10/04
24
1
3
vietnam
Các bạn ơi có ai biết sách tham khảo kế toán của đơn vị chủ đầu tư theo QĐ214-BTC ban hành vào 28/12/2000 ở đâu không vậy? mình đã tìm tất cả các hiệu sách nhưng ở đâu cũng không có cả,chỉ thấy toàn tài liệu kế toán theo quyết định 15, hay 48 thôi. vậy các bạn có thể cho mình hỏi QĐ 15,48 có gì khác so với QĐ 214 vậy?và mình có thể dùng cách hạch toán ở QĐ15 được không vậy?...các bạn giúp mình với nhé.

Chào ban. Bạn muốn tìm QĐ 214 thì vào trang web Luatvietnam.com.vn sẽ thấy. Chúc bạn tìm được.

M

MKH102

Guest
13/1/09
8
0
0
Tiền Giang
Tui cũng đang đau đầu vì 02 cái Qđ này đây các bác ơi. Ai am hiểu 02 quyết định này ra tay đi...cho anh em được nhờ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA