Tổng hợp các câu hỏi về "Hủy hóa đơn GTGT"

• Thread starter maichi198
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
C

conberangsun

Guest
30/4/08
4
0
0
38
HN
Các anh chị cho em hỏi em viết sai hóa đơn GTGT và hủy xuất cái khác thì có bị phạt ko ạ. em mới làm về bên xuất hóa đơn nên còn non lắm

Bạn yên tâm đi và thực hiện các bước huỷ hoá đơn

Bạn làm một biên bản huỷ hoá đơn nội dung là bên mua là....bên bán là( Bạn nhớ ghi tên cty, địa chỉ và mã số thuế) cùng thống nhất huỷ hoá đơn GTGT số bao nhiêu ngày tháng năm viết với số tiền có thuế là bao nhiêu, nay làm biên bản huỷ với lý do..... và được viết thay thế bằng hoá đơn( nếu bên mua yêu cầu viết lại)

Sau đó bạn in làm 2 bản ký tên đóng dấu giám đốc cả bên mua và bên bán và mỗi nơi giữ một bản.

Nếu bạn chưa hiểu ý mình nói thì cho mình địa chỉ email mình sẽ gửi một file cho bạn xem mẫu và thực hiện như vậy thui nhé. Thân ái!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Các anh chị cho em hỏi em viết sai hóa đơn GTGT và hủy xuất cái khác thì có bị phạt ko ạ. em mới làm về bên xuất hóa đơn nên còn non lắm

Phần in đậm ở trên đó là bạn yên tâm, không bị phạt đâu nha, chỉ cần làm cái biên bản hủy hóa đơn để 2 bên cùng ký và đóng dấu vào là đc thôi.:015:

H

hongloan25

Guest
13/10/07
24
0
0
40
Bốn biển là nhà
Hóa Đơn Hủy

Cả nhà cho mình hỏi? mình có xuất 1 hóa đơn mà ghi sai tên Cty và mã số thuế, là như vầy. bên mua hàng đã thay đổi tên Cty và mã số thuế mà không thông báo cho bên mình biết nên mình xuất như thông tin cũ, nên họ bảo là hủy hóa đơn, mình làm biên bản hủy hóa đơn cho họ mà mình ghi là tên Cty và mã số thuế giống như trên tờ hóa đơn đó nhưng họ bảo là họ đâu còn mọc nữa đâu mà đóng vào nên họ nói là ghi theo thông tin mới họ mới có mọc để đóng vào biên bản hủy và xuất lại hóa đơn mới cho họ, mà mình thấy làm sao ấy, mọi người cho mình ý kiến với.

N

nghowalk

Trung cấp
3/12/07
156
0
0
41
Lâu Đài Ma
Cả nhà cho mình hỏi? mình có xuất 1 hóa đơn mà ghi sai tên Cty và mã số thuế, là như vầy. bên mua hàng đã thay đổi tên Cty và mã số thuế mà không thông báo cho bên mình biết nên mình xuất như thông tin cũ, nên họ bảo là hủy hóa đơn, mình làm biên bản hủy hóa đơn cho họ mà mình ghi là tên Cty và mã số thuế giống như trên tờ hóa đơn đó nhưng họ bảo là họ đâu còn mọc nữa đâu mà đóng vào nên họ nói là ghi theo thông tin mới họ mới có mọc để đóng vào biên bản hủy và xuất lại hóa đơn mới cho họ, mà mình thấy làm sao ấy, mọi người cho mình ý kiến với.

Thế khi thành lập cty mới họ không có con dấu àh ?
Lạ nhỉ ?!

N

nguyen thi hau

Sơ cấp
29/2/08
42
1
8
50
ha noi viet nam
nếu vậy bạn xin họ một bản đăng ký kinh doanh mới của họ vì khi thay đổi tên công ty trên đăng ký kinh doanh đó ghi tên công ty cũ của họ (trừ khi họ đăng ký mới và công ty cũ đã có thông báo giải thể) và bảo họ làm công văn xin xuất lại hoá đơn, như vậy là bạn huỷ được rồi và viết lại thôi, chúc vui,!

C

caothiha

Guest
21/1/05
66
0
0
Ha Noi

Theo mình nghĩ, họ mới chuyển đổi hình thức sở hữu công ty, như vậy, bạn vẫn có thể làm biên bản huỷ hoá đơn với dấu mới của họ, trong đó nói rõ lý do huỷ hoá đơn và yêu cầu họ cung cấp bản thay đổi ĐKKD đã được Sở KHĐT phê duyệt (chỉ là phòng khi cơ quan thuế hỏi thôi).

N

nostarwhere24

Guest
9/8/06
144
0
0
ha noi
Theo mình nghĩ, họ mới chuyển đổi hình thức sở hữu công ty, như vậy, bạn vẫn có thể làm biên bản huỷ hoá đơn với dấu mới của họ, trong đó nói rõ lý do huỷ hoá đơn và yêu cầu họ cung cấp bản thay đổi ĐKKD đã được Sở KHĐT phê duyệt (chỉ là phòng khi cơ quan thuế hỏi thôi).

Bạn làm theo hướng dẫn của bạn Caothiha là đúng đó.
Chúc vui!

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Cả nhà cho mình hỏi? mình có xuất 1 hóa đơn mà ghi sai tên Cty và mã số thuế, là như vầy. bên mua hàng đã thay đổi tên Cty và mã số thuế mà không thông báo cho bên mình biết nên mình xuất như thông tin cũ, nên họ bảo là hủy hóa đơn, mình làm biên bản hủy hóa đơn cho họ mà mình ghi là tên Cty và mã số thuế giống như trên tờ hóa đơn đó nhưng họ bảo là họ đâu còn mọc nữa đâu mà đóng vào.
Dòng màu đỏ ở trên là bên cty đó nói đúng rồi đấy bác, khi thay đổi tên cty và MST thì những gì liên quan đến cty cũ ( con dấu....) đều đc cơ quan có chức năng thu hồi lại.
nên họ nói là ghi theo thông tin mới họ mới có mọc để đóng vào biên bản hủy và xuất lại hóa đơn mới cho họ, mà mình thấy làm sao ấy, mọi người cho mình ý kiến với.
vì vậy khi xuất lại hóa đơn mới bạn phải ghi những thông tin mới của cty ấy chứ không thể ghi thông tin cũ đc. Và biên bản hủy bạn ghi rõ hủy với lý do cty này đã thay đổi tên và MST.

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Thế khi thành lập cty mới họ không có con dấu àh ?
Lạ nhỉ ?!
Lạ gì mà lạ bác??!! Tất nhiên khi thành lập công ty thì đều đăng ký đầy đủ các hình thức chứ ( dấu , MST................) ,nhưng khi cty bác thay đổi tên và MST hay giải thể cty.... thì con dấu hay giấy tờ (liên quan ) cty cũ sẽ bị thu hồi lại hết.

H

hongloan25

Guest
13/10/07
24
0
0
40
Bốn biển là nhà
Dòng màu đỏ ở trên là bên cty đó nói đúng rồi đấy bác, khi thay đổi tên cty và MST thì những gì liên quan đến cty cũ ( con dấu....) đều đc cơ quan có chức năng thu hồi lại.

vì vậy khi xuất lại hóa đơn mới bạn phải ghi những thông tin mới của cty ấy chứ không thể ghi thông tin cũ đc. Và biên bản hủy bạn ghi rõ hủy với lý do cty này đã thay đổi tên và MST.

Vậy thì khi làm biên bản hủy hóa đơn mà mình đã xuất thông tin cũ thì trong biên bản hủy mình ghi thông tin mới của họ lun đúng không bạn?

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Vậy thì khi làm biên bản hủy hóa đơn mà mình đã xuất thông tin cũ thì trong biên bản hủy mình ghi thông tin mới của họ lun đúng không bạn?
Đúng rồi, biên bản hủy giữa 2 cty bạn ghi tên cty bạn và tên cty kia ( thông tin mới của cty họ ), nhưng nội dung ( ghi trên hóa đơn VAT: ngày lập, bán cho : abc , mặt hàng: bcd, số tiền,VAT..........) cần hủy bạn ghi đúng cái tên cũ của cty đó và ghi dòng lý do như mình đã nói ở #6 .
Thân!

Sửa lần cuối:
D

duongacc

Trung cấp
4/3/08
87
0
6
hymalaya

cho mình hỏi ké với, hoá đơn mình ghi sai đơn giá mình ko huỷ mà làm biên bản điếu chỉnh được ko, bạn nào có mẫu send cho mình với, thanks
mail cúa mình: horizon2009@yahoo.com

N

ngocdiep2002

Guest
17/5/08
1
0
0
HP
thuế GTGT

Các bác cho hỏi: công ty tớ sau khi Thanh tra thuế, công ty phải nộp theo biên bản là 200tr thuế GTGT. Nhưng trên tờ khai thuế GTGT tại thời điểm đó, Công ty còn được khấu trừ là 3 tỷ đồng. Vậy bọn tớ làm văn bản với Cục thuế xin được khấu trừ vào đó được không?

N

ngochanh239

Guest
21/11/07
10
0
1
BMT
chào bạn
theo mình bạn phải xuất hóa đơn khác ghi rõ điều chỉnh đơn giá cho hóa đơn số mấy, ngày tháng..,như vậy sẽ hợp lý hơn

S

sophiavy

Guest
20/5/08
62
0
0
39
Dong Nai
Huỷ Hoá đơn

Cho mình hỏi, trong trường hợp mình huỷ Hoá đơn thì mình có chịu phạt hay ko? Và mức phạt sẽ là bao nhiêu?

S

soi con

Guest
21/2/08
120
1
0
Tp. HCM
Nếu bạn hủy theo đúng qui định thuế thì không bị phạt gì đâu bạn, chỉ khi nào bạn mất hóa đơn mới bị phạt thôi.

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Cho mình hỏi, trong trường hợp mình huỷ Hoá đơn thì mình có chịu phạt hay ko? Và mức phạt sẽ là bao nhiêu?
Huỷ hoá đơn để lập lại cái khác mà, mất chi bị phạt????? bên cty mình thấy hoá đơn huỷ ghi lại cái khác, còn cái sai làm biên bản huỷ cho 2 bên cùng ký là đc mà, chứ có bị phạt chi đâu nà.:015:

S

sophiavy

Guest
20/5/08
62
0
0
39
Dong Nai
Thanks mọi người.... Vậy còn bị mất thì bị xử lý thế nào đây?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA