Tổng hợp các câu hỏi về "Hủy hóa đơn GTGT"

• Thread starter maichi198
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

minhhuong08

Sơ cấp
21/5/08
33
0
6
Bắc Ninh
e xé khỏi cuống rùi. Nhưng khách hàng của cty e ở xa. rất khó. sếp e nói chỉ làm 1 HĐ do cty tự huỷ thôi chứ k phải làm bb có sự có mặt của 2 bên.

Khóa học Quản trị dòng tiền
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
e xé khỏi cuống rùi. Nhưng khách hàng của cty e ở xa. rất khó. sếp e nói chỉ làm 1 HĐ do cty tự huỷ thôi chứ k phải làm bb có sự có mặt của 2 bên.
Nếu lỡ xé rồi thì bạn dán lại vào quấn hoá đơn đó sau đó làm biên bản huỷ hoá đơn với lý do là viết sai sau đó nộp cho cơ quan thuế là được
Than :0frown:

D

duyennt

Trung cấp
14/7/05
94
0
6
Bình Dương
Đơn vị mua hàng ở xa, không kí biên bản huỷ được thì bạn có thể tham khảo trường hợp trong công văn này có nêu.

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
Số 1227 TCT/NV2 CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
Hà Nội, ngày 7 tháng 4 năm 2003
V/v sử dụng hoá đơn

Kính gửi: Công ty Hoá chất
(Bộ Thương mại)

Trả lời công văn số 34/HC-TCKT ngày 22/1/2003 của Công ty Hoá chất về việc sử dụng hoá đơn, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Căn cứ qui định tại Mục VI Phần B Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002, Điểm 5.8 Mục IV Phần B Thông tư số 122/2000/TT-BTC ngày 29/12/2000 của Bộ Tài chính.

1. Trường hợp hàng bị bán bị trả lại mà người mua là đối tượng không có hoá đơn thì khi trả lại hàng hoá, bên mua và bên bán phải lập biên bản hoặc thoả thuận bằng văn bản ghi rõ loại hàng hoá, số lượng, giá trị hàng trả lại theo hoá đơn bán hàng (số, ký hiệu, ngày tháng của hoá đơn) lí do trả hàng kèm theo hoá đơn bán hàng gửi trả lại cho bên bán. Biên bản này được lưu giữ cùng hoá đơn bán hàng để làm căn cứ điều chỉnh kê khai thuế GTGT của bên bán.

2. Trường hợp hoá đơn đã xé rời quyển sau đó mới phát hiện sai phải huỷ bỏ mà hàng đã được xuất khỏi kho, thì hai bên mua, bán tiến hành lập biên bản hủy hoá đơn sai theo hướng dẫn tại Điểm 1.10 Mục Vi Phần B Thông tư số 120/2002/TT-BTC nêu trên. Khi lập hoá đơn mới phải ghi rõ hoá đơn này thay thế hoá đơn số, ngày, tháng... để thuận tiện cho việc quản lý và kiểm tra.

3. Trường hợp hoá đơn đã xé rời quyển sau đó mới phát hiện sai phải huỷ bỏ do lỗi của người bán nhưng người mua chưa nhận hàng và không kí vào biên bản huỷ bỏ hoá đơn thì bên bán phải ghi rõ lí do bên mua không kí biên bản và chịu trách nhiệm trước pháp luật về số hoá đơn hủy bỏ.

Đối với việc mua hàng qua điện thoại, FAX... thì dòng “hàng mua qua điện thoại, FAX ...”, do bên bán ghi và ghi vào vị trí chữ ký của người mua./.

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC THUẾ
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG

Nguyễn Thị Cúc

Ánh Sao

Ánh Sao

Trung cấp
16/12/06
115
0
0
36
1a Hòa hưng-Q 10
cho e hỏi với, hoá đơn mua vào người bán ghi tên công bị thiếu, hoá đơn tự in nên họ ko sửa được, vậy e cứ dùng hoá đơn này khấu trừ VAT có được ko, mong các anh chị giúp. Cảm ơn các anh chị:friend:
Bạn đọc lại bài mình xem mình đang hỏi cái gì nhé???

Ánh Sao

Ánh Sao

Trung cấp
16/12/06
115
0
0
36
1a Hòa hưng-Q 10
àh, tức là hoá đơn ghi ko đầy đủ tên cty thì có được chấp nhận ko ạh :022:
Cái gì qui định phải viết đầy đủ thì phải ghi đầy đủ, có cái tên mà ghi cũng không đầy đủ thì nhầm sang tên người khác thì chấp nhận sao được nhỉ?
Xem tại thông tư 120/2002/TT-BTC .

Sửa lần cuối:
O

oanh110726

Guest
4/4/08
64
0
0
Văn Điển
bạn xuất lâu là bao lâu, đã báo cáo thuế chưa, nếu báo cáo rồi thì bạn giảm trong kỳ báo cáo thuế gần nhất này, còn chưa thì bạn làm biên bản huỷ hóa đơn, lý do hủy là lý do khách hàng không lấy hd nữa. mà bạn đã ghi nhận doanh thu trong sổ sách chưa vậy? thông tin bạn đưa ra ít quá tôi không biết bạn đang trong giai đoạn nào nữa.
Thân!

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
chào các anh chị
em xuất hoá đơn cho khách hàng lâu rùi, nhưng bi giờ KH kêu ko lấy nữa, em phải làm sao đây, mong nhận được sự giúp đỡ từ các anh chị, xin cảm ơn:friend:
nhưng vụ mua bán đó có không, nếu có mà khách hàng không lấy hóa đơn thì kệ họ, cứ để hóa đơn đấy.

T

thanhhung

LQT
úi , ko được, hoá đơn xé rùi, kh là cty , họ ko lấy hàng nữa mà-> ko trả tiền, :005:

Nói sao nghe vô lý quá nhỉ! Khi nào bạn phải xuất hoá đơn nhỉ!

Thời điểm lập hoá đơn: Hoá đơn phải được lập ngay khi cung cấp hàng hoá, dịch vụ và các khoản thu tiền phát sinh theo quy định.

Vậy đã cung cấp hàng thì mới viết hoá đơn chứ không thể nói là chưa cung cấp hàng mà tự động viết hoá đơn. Giờ không chấp nhận lô hàng đó thì yêu cầu bên mua xuất hoá đơn trả hàng lại.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
úi , ko được, hoá đơn xé rùi, kh là cty , họ ko lấy hàng nữa mà-> ko trả tiền, :005:

Nhờ họ ký rồi cộp dấu vào cái biên bản hủy hóa đơn là ổn mà.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Cái gì qui định phải viết đầy đủ thì phải ghi đầy đủ, có cái tên mà ghi cũng không đầy đủ thì nhầm sang tên người khác thì chấp nhận sao được nhỉ?
Xem tại thông tư 120/2002/TT-BTC .

Đọc rồi mà có thấy chỗ nào qui định ghi thiếu tên công ty thì không được khấu trừ thuế đâu ???? :dance2:
Đừng bắt đọc lại nhé. Ngại lắm

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
ko bít ghi lý do huỷ làm sao ạh, huhu:013:

Lý do thì muôn vàn nhé.
Ví dụ như sai đơn giá thành tiền thuế hay gì gì đấy hay vẽ linh tinh vào ấy rồi hủy vì xấu quá hay ghi lý do là thích hủy (đâu có văn bản nào cấm hủy vì lý do thích đâu mà sợ ) :wall:
Vậy nhé

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Vậy có cần xuất lại cái khác không ông anh?

Còn do bên kia nữa chớ. Họ lại mua thì ta lại xuất. Còn họ không mua nữa thì xuất làm gì. :wall:

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
e chả sai cái j cả, :018:

Em không sai nhưng sếp em sai. Ai bảo làm ăn với đối tác khó chịu làm gì.
Chưa giao hàng, khách hàng chưa nhận hàng mà đã xuất hóa đơn, giờ họ không nhận hàng và hủy giao dịch. Làm gì họ chứ. Kiện họ chắc. ==> Hủy hóa đơn thôi

Ánh Sao

Ánh Sao

Trung cấp
16/12/06
115
0
0
36
1a Hòa hưng-Q 10
Đọc rồi mà có thấy chỗ nào qui định ghi thiếu tên công ty thì không được khấu trừ thuế đâu ???? :dance2:
Đừng bắt đọc lại nhé. Ngại lắm
He he...đọc hay không là tuỳ anh giai nhé!Nếu có đọc thì đừng bảo em phải giải thích nhé! ngại lắm.
Điểm3 Mục II Phần A Thông tư 120/2002/TT-BTC

Sửa lần cuối:
S

saohom1983

Trung cấp
14/5/07
55
0
6
40
ha noi
hoá đơn huỷ thế nào?

Các anh chị cho em hỏi đối với khách lẻ mà lấy hoá đơn bị sai thì làm huỷ thế nào ah. Vì khách lẻ không có con dấu.

S

saohom1983

Trung cấp
14/5/07
55
0
6
40
ha noi
Mình có thể tự huỷ nội bộ không vì em bán hàng chuyển đi ngaọi tỉnh mà.

snownight

snownight

Còi
10/7/08
575
2
0
HN
hoá đợ bán lẻ bạn có thể huỷ nội bộ nhé !

J

juve7182

Trung cấp
26/10/07
74
0
6
41
hà nội
Không, bạn làm lại báo cáo sử dụng hóa đơn của tháng 3 và tháng 4 (tháng có tờ hóa đơn bị hủy) nộp bổ sung.

ở đâu ra cái ý tưởng này vậy bác? Có theo quy định nào ko?

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA