Tổng hợp các câu hỏi về "Hủy hóa đơn GTGT"

• Thread starter maichi198
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

maichi198

Guest
21/3/07
1
0
0
Ha noi
Em muốn hỏi: Em viết sai một hoá đơn và bây giờ muốn huỷ hoá đơn đó, thì có phải làm biên bản huỷ hoá đơn không theo luật thuế mới năm 2008

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Em muốn hỏi: Em viết sai một hoá đơn và bây giờ muốn huỷ hoá đơn đó, thì có phải làm biên bản huỷ hoá đơn không theo luật thuế mới năm 2008

Hóa đơn vẫn chịu sự quy định tại Nghị định 89/2002/NĐ-CP, vì thế phải làm biên bản hủy theo đúng luật bạn nhé.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nếu chưa xé ra khỏi cuốn thì không phải làm biên bản.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Nếu chưa xé ra khỏi cuốn thì không phải làm biên bản.

Chỉ cần gạch ngang, ghi chữ HỦY và kẹp 3 liên lại
Hình như vẫn báo cáo cái hóa đơn hủy này trong BCTHSDHĐ :wall::wall:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Chỉ cần gạch ngang, ghi chữ HỦY và kẹp 3 liên lại
Hình như vẫn báo cáo cái hóa đơn hủy này trong BCTHSDHĐ :wall::wall:
Hình như à.Chắc chắn là có rồi, báo cáo vào mục HỦY của BCTHSDHĐ.hihihi.
ơ!Anh!em hỏi lại cái : Gạch ngang hay gạch chéo?hihihihi:talk::wall:

C

cat80

Guest
7/4/08
36
0
0
Ha Noi
Hủy hóa đơn

Bên mình có 1 tờ hóa đơn vật tư từ tháng 01/08 ( vật tư mua tại tỉnh Hà Nam ) đã kê VAT đầu vào tháng 01/08 rồi. Đến tháng 03/08 mình mới phát hiện ra là hóa đơn đó bị sai chủng loại vật tư. Vì vậy mình đã yêu cầu họ sửa lại. Họ sửa lại bằng bút mực trực tiếp trên tờ hóa đơn liên 2 và đóng dấu. Như vậy là sai nguyên tắc sửa hóa đơn. Nên mình đã yêu cầu họ hủy. Nhưng họ bảo rắng họ đã nộp thuế nên khi hủy và viết hóa đơn mới thì bên mình phải trả tiền thuế? mình giải thích trên tờ khai VAT hàng tháng cho phép điều chỉnh VAT. Nhưng họ nhất định không chịu. mình phải làm sao bây giờ. Bó tay quá? Ai giúp giùm mình với ?:wall:

phong2v

phong2v

Guest
Bên mình có 1 tờ hóa đơn vật tư từ tháng 01/08 ( vật tư mua tại tỉnh Hà Nam ) đã kê VAT đầu vào tháng 01/08 rồi. Đến tháng 03/08 mình mới phát hiện ra là hóa đơn đó bị sai chủng loại vật tư. Vì vậy mình đã yêu cầu họ sửa lại. Họ sửa lại bằng bút mực trực tiếp trên tờ hóa đơn liên 2 và đóng dấu. Như vậy là sai nguyên tắc sửa hóa đơn. Nên mình đã yêu cầu họ hủy. Nhưng họ bảo rắng họ đã nộp thuế nên khi hủy và viết hóa đơn mới thì bên mình phải trả tiền thuế? mình giải thích trên tờ khai VAT hàng tháng cho phép điều chỉnh VAT. Nhưng họ nhất định không chịu. mình phải làm sao bây giờ. Bó tay quá? Ai giúp giùm mình với ?:wall:
Tại sao lại ko chịu, noi với họ để tôi gửi công văn đến CQ thuế để xin hướng dẫn, nếu họ vân ko chịu, bạn làm công văn đến CQ thuế nơi DN đó đăng ký, xin được hướng dẫn, đảm bảo CQ thuế sẽ có công văn phúc đáp ngay, và DN đó sẽ phải xuất HĐ ngay, vi thực tế hiện tại Dn đó sai khi 3 liên ko giống nhau

M

mitnand

Guest
29/2/08
16
0
0
nam định
Hủy hóa đơn GTGT

Các anh chị cho em hỏi em viết sai hóa đơn GTGT và hủy xuất cái khác thì có bị phạt ko ạ. em mới làm về bên xuất hóa đơn nên còn non lắm

H

hanoigieng80

Guest
23/9/06
24
0
0
44
hà nội
Yên tâm đi. Tớ đã làm cho Cty dùng đến 100quyển HĐ/1tháng. có tài thánh mới không viết sai tờ nào. Nếu chưa xé liên đỏ ra khỏi cuống thì cứ gạch chéo 3 liên, ghi chữ huỷ vào đó. Nếu xé liên đỏ rồi thì phải làm biên bản huỷ HĐ có đóng dấu tròn của Cty mua, kẹp cùng 3 liên tại quyển. Nhưng nếu viết hóa đơn bán lẻ mà có lỡ viết sai thì sửa đi chứ không huỷ được. Còn bị phạt hay không là do quy định của Cty bạn chứ luật thuế không bắt. Như chỗ làm cũ của tớ là chưa xé thì 5.000, xé rồi thì 10.000, cứ thế trừ lương.

M

mitnand

Guest
29/2/08
16
0
0
nam định
mình cảm ơn nhưng mà họ đã chuyển lại hóa đơn cho mình và mình làm biên bản hủy và suất cái khác nhưng hóa đơn thu hồi lại ko có đóng dấu của bên mua có được ko nhỉ.

L

Lê Hồng Thái

Guest
8/2/07
17
0
0
40
Hà Nội
Mitnand thân mến. Trường hợp hóa đơn bị sai những chỉ tiêu như tên công ty, địa chỉ, mã số thuế thì bạn có thể làm biên bản điều chỉnh hóa đơn, hoặc sửa và đóng dấu lên chỗ sửa đó. Còn nếu như vẫn hủy: Nếu chưa xé liên đỏ ra khỏi cuống thì cứ gạch chéo cả ba liên và ghi rõ là hủy. Còn trường hợp hóa đơn đã xé ra thì làm biên bản hủy hóa đơn và cả hai bên mua và bán ký vào. Trường hợp mà bên mua ở xa kô ký được thì bạn làm biên bản hủy hóa đơn đơn phương và trong đó ghi rõ là lý do hủy và hóa đơn thay thế là bao nhiêu.
Chúc bạn cẩn thân và tránh sai sót.

M

mitnand

Guest
29/2/08
16
0
0
nam định
à cho mình hỏi là suất hóa đơn GTGT mà bên mua ko có mã số thuế có được ko nhỉ, chị kế toán trưởng của mình bảo là vẫn được nhưng khi mình kê khai trên tờ bảng kê bán ra thì phần MST bên mua ko có liệu có làm sao ko nhỉ

T

thanhhung

LQT
à cho mình hỏi là suất hóa đơn GTGT mà bên mua ko có mã số thuế có được ko nhỉ, chị kế toán trưởng của mình bảo là vẫn được nhưng khi mình kê khai trên tờ bảng kê bán ra thì phần MST bên mua ko có liệu có làm sao ko nhỉ
Bán cho ông nông dân lấy đâu ra mã số thuế cho bạn ghi!

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô
Bán cho ông nông dân lấy đâu ra mã số thuế cho bạn ghi!
Bổ sung anh thanhhung...bán cho đơn vị HCSN hay LIÊN DOANH lấy đâu ra MST mà ghi anh nhở!hiiii..........
Các anh chị cho em hỏi em viết sai hóa đơn GTGT và hủy xuất cái khác thì có bị phạt ko ạ. em mới làm về bên xuất hóa đơn nên còn non lắm
Câu hỏi nằm trong phần IN ĐẬM.
Trả lời : KHÔNG PHẠT!

N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
Như mọi người nói trên là đúng rồi. làm biên bản huỷ có chữ ký 2 bên, hoặc sai mà chưa sé ra thì chỉ cần gấp lại viết hoá đơn thay thế. sai có lý do như vậy thì không bị phạt đâu bạn ah. yên tâm đi. mình cũng sai nhiều rồi. hi!

N

nguyentrucvy

Guest
1/4/08
5
0
0
39
Binh Duong
Đúng vậy bạn ah! Không phạt đâu đùng có lo. Chúc Bạn thành công

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
... nếu viết hóa đơn bán lẻ mà có lỡ viết sai thì sửa đi chứ không huỷ được. ...
Trong trường hợp bán lẻ mà ghi sai hóa đơn, khi phát hiện sai nhưng không thể thu hồi lại được liên đỏ đã xé khỏi cuống, DN không được sửa trực tiếp trên hóa đơn mà đơn phương lập biên bản điều chỉnh và tự chịu trách nhiệm về tính chính xác của nội dung điều chỉnh. Không được viết hóa đơn khác thay thế.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Mitnand thân mến. Trường hợp hóa đơn bị sai những chỉ tiêu như tên công ty, địa chỉ, mã số thuế thì bạn có thể làm biên bản điều chỉnh hóa đơn, hoặc sửa và đóng dấu lên chỗ sửa đó.
Đây không phải là phương pháp an toàn, phương pháp an toàn nhất là hủy.

M

minhthaobc

Trung cấp
3/4/07
94
0
0
36
TP.HCM
Bảng kê hóa đơn bán ra không có mã số thuế người mua vẫn không sao. Vì lý do mình kê khai để nộp thuế chứ đâu phải khấu trừ đâu mà bạn phải sợ.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA