Hạch toán hoa hồng bán vé máy bay

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi sunflower85, 5 Tháng tư 2008.

6,440 lượt xem

1. sunflower85

sunflower85 Thành viên sơ cấp

Các bạn làm ơn giúp mình nhé! Mình là công ty du lịch có làm thêm dịch vụ bán vé máy bay. Bên mình lấy vé từ một vài đại lý cấp 1 và bán lại đúng giá cho khách và hưởng hoa hồng 10.000đ/vé. Mình không biết cần phải lưu giữ chứng từ gì để chứng minh mình có bán vé hưởng hoa hồng vì phiếu thu cước vận chuyển mình phải giao cho khách. Và mình cũng ko biết hạch toán khoản bán vé hưởng hoa hồng thế nào. Các bạn giúp mình nhé!
    Cảm ơn các bạn :005:

2. duonghagiang

duonghagiang Thành viên sơ cấp

Theo mình thì:
    1. khi bán vé cho khách hàng thu tiền về, căn cứ vào phiếu thu tiền (liên 1 vé máy bay...): N 111/C 331 (phải trả Công ty cung cấp vé)

3. Tiền hoa hồng từ Cty cung cấp vé:
    N 331: số tiền được hưởng 10.000/vé (giảm số phải trả Cty cung cấp vé)
    C 511: doanh số hoa hồng chưa thuế
    C3331: thuế GTGT tiền hoa hồng

2. khi chuyển trả tiền cho Cty cung cấp vé: N 331/c111: phần phải trả Cty cung cấp
    :friend:

3. Hien

Hien WKTER

Theo TT 32 thì đại lý bán vé máy bay không phải kê khai và hạch toán thuế GTGT đối với doanh thu bán vé và doanh thu hoa hồng:
    Hoa hồng bán vé phải xuất hoá đơn và hạch toán:
    N331/C5113.

4. duonghagiang

duonghagiang Thành viên sơ cấp

:wall::food-smil đúng là tiền hoa hồng bán vé máy bay không chịu VAT, mình chưa bán vé máy bay nên chưa biết, tham gia vội vàng quá. Cảm ơn bạn:two::food-smil

CHÚC CÁC BẠN MỘT KỲ NGHỈ ZUI ZẺ:food-smil