Hạch toán hoa hồng bán vé máy bay

• Thread starter sunflower85
  • Ngày gửi
S

sunflower85

Guest
5/4/08
1
0
0
38
Hà Nội
Các bạn làm ơn giúp mình nhé! Mình là công ty du lịch có làm thêm dịch vụ bán vé máy bay. Bên mình lấy vé từ một vài đại lý cấp 1 và bán lại đúng giá cho khách và hưởng hoa hồng 10.000đ/vé. Mình không biết cần phải lưu giữ chứng từ gì để chứng minh mình có bán vé hưởng hoa hồng vì phiếu thu cước vận chuyển mình phải giao cho khách. Và mình cũng ko biết hạch toán khoản bán vé hưởng hoa hồng thế nào. Các bạn giúp mình nhé!
Cảm ơn các bạn :005:

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

duonghagiang

Guest
5/3/08
19
0
0
gialam
Các bạn làm ơn giúp mình nhé! Mình là công ty du lịch có làm thêm dịch vụ bán vé máy bay. Bên mình lấy vé từ một vài đại lý cấp 1 và bán lại đúng giá cho khách và hưởng hoa hồng 10.000đ/vé. Mình không biết cần phải lưu giữ chứng từ gì để chứng minh mình có bán vé hưởng hoa hồng vì phiếu thu cước vận chuyển mình phải giao cho khách. Và mình cũng ko biết hạch toán khoản bán vé hưởng hoa hồng thế nào. Các bạn giúp mình nhé!
Cảm ơn các bạn :005:

Theo mình thì:
1. khi bán vé cho khách hàng thu tiền về, căn cứ vào phiếu thu tiền (liên 1 vé máy bay...): N 111/C 331 (phải trả Công ty cung cấp vé)

3. Tiền hoa hồng từ Cty cung cấp vé:
N 331: số tiền được hưởng 10.000/vé (giảm số phải trả Cty cung cấp vé)
C 511: doanh số hoa hồng chưa thuế
C3331: thuế GTGT tiền hoa hồng

2. khi chuyển trả tiền cho Cty cung cấp vé: N 331/c111: phần phải trả Cty cung cấp
:friend:

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Theo mình thì:
1. khi bán vé cho khách hàng thu tiền về, căn cứ vào phiếu thu tiền (liên 1 vé máy bay...): N 111/C 331 (phải trả Công ty cung cấp vé)

3. Tiền hoa hồng từ Cty cung cấp vé:
N 331: số tiền được hưởng 10.000/vé (giảm số phải trả Cty cung cấp vé)
C 511: doanh số hoa hồng chưa thuế
C3331: thuế GTGT tiền hoa hồng

2. khi chuyển trả tiền cho Cty cung cấp vé: N 331/c111: phần phải trả Cty cung cấp
:friend:
Theo TT 32 thì đại lý bán vé máy bay không phải kê khai và hạch toán thuế GTGT đối với doanh thu bán vé và doanh thu hoa hồng:
2.4- Cơ sở kinh doanh làm đại lý bán hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT và cơ sở kinh doanh làm đại lý dịch vụ bưu điện, bảo hiểm, xổ số, bán vé máy bay thực hiện cung ứng dịch vụ theo đúng giá quy định của cơ sở giao đại lý hưởng hoa hồng thì không phải kê khai, nộp thuế GTGT đối với doanh thu hàng hóa, dịch vụ nhận bán đại lý và doanh thu hoa hồng đại lý được hưởng.
Hoa hồng bán vé phải xuất hoá đơn và hạch toán:
N331/C5113.

D

duonghagiang

Guest
5/3/08
19
0
0
gialam
Theo TT 32 thì đại lý bán vé máy bay không phải kê khai và hạch toán thuế GTGT đối với doanh thu bán vé và doanh thu hoa hồng:

Hoa hồng bán vé phải xuất hoá đơn và hạch toán:
N331/C5113.

:wall::food-smil đúng là tiền hoa hồng bán vé máy bay không chịu VAT, mình chưa bán vé máy bay nên chưa biết, tham gia vội vàng quá. Cảm ơn bạn:two::food-smil

CHÚC CÁC BẠN MỘT KỲ NGHỈ ZUI ZẺ:food-smil

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA