Hạch toán tiền thuê nhà và đặt cọc

• Thread starter brooch
  • Ngày gửi
X

xo5206

Guest
19/9/06
48
0
0
Thai Binh
Cám ơn mọi người đã đóng góp ý kiến cho mình! Nhưng bạn nào đã làm rồi thì cho mình biết cụ thể là phải đóng những loại thuế nào và bao nhiêu % ko? Mình cám ơn nhiều!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Tiền đặt cọc thực hiện hợp đồng trong trường hợp này được coi như khoản trả trước vì vậy để đơn giản bạn hạch toán như sau :
1/_tiền dặt cọc có TK 111, 112 nợ TK 331
2/_Hàng tháng hạch toán thuê ghi có 331 - nợ 642
3/_Thanh toán thuê nhà hàng tháng ghi có 111, 112 nợ 331
Khi nào không thuê nưa sẽ khấu trừ hoặc thu hồi tiền đặt cọc
Đối với thuê của tư nhân bạn lên chi cục thuế làm thủ tục họ sẽ hướng dẫn vì %tính thuế GTGT, % tính thuế TNDN đối với các địa phương khác nhau
Các loại thuế gồm thuế môn bài nộp 1 lần, thuế GTGT, thuế TNDN
Cách tính như sau :
Giá trị phải trả : % do địa phương quy đinh = Doanh thu cho thuê
Doanh thu cho thuê x %thuế GTGT = thuế GTGT phải nộp
Doanh thu x % thu nhập chịu thuế TNDN (cũng do địa phương quy đinh) X 28% = thuế TNDN phải nộp.
Đối với khu vực Hà Nội thuế GTGT, thuế TNDN chiếm khoảng 23% giá trị tiền thuê nhà
Sau đó chi cục thuế sẽ viết cho bạn hoá đơn = Giá trị thuê + thuế GTGT + Thuế TNDN
bằng háo đơn GTGT thông thường.
Bạn hạch toán theo số tiền ghi trên hoá đơn.

hanhks

hanhks

Trung cấp
23/8/07
134
0
0
38
Hà Nội
pivot.vn
Tiền đặt cọc thực hiện hợp đồng trong trường hợp này được coi như khoản trả trước vì vậy để đơn giản bạn hạch toán như sau :
1/_tiền dặt cọc có TK 111, 112 nợ TK 331
2/_Hàng tháng hạch toán thuê ghi có 331 - nợ 642
3/_Thanh toán thuê nhà hàng tháng ghi có 111, 112 nợ 331

Cái này còn phải xem xuất hóa đơn ntn thì mớ ghi được. Nếu xuất 1 lần N142,242,133/C111 sau đó hàng tháng N642/C142,242. Còn nếu xuất hóa đơn hàng tháng thì làm như thd6758.

V

vanbm

Guest
19/1/08
3
0
1
37
ĐN
nếu PS này được hạch toán theo TK 1388 thì cách HT ntn ? các anh chị giải thích dùm em với !

K

Kim112

Guest
22/3/08
17
0
0
TP.Cantho
Khi ký HĐ cho thuê nhà, chủ nhà phải ĐK thuế MB,khi đó họ có MST,tiền thuế cho thuê nhà tùy thuộc vào khi ký HĐ qui định bên nào phải đóng,bạn chỉ cần giữ lại BL đóng thuế thuê nhà hàng tháng,01 tháng hay 06 or 1 năm,bạn đến đội thuế phường để xuất Hđ thuê nhà mà o tốn thêm khoản phí nào cả.

I

isuru129

Guest
8/6/07
62
0
0
duc trong -lam dong
Nếu thuê nhà xưởng của Giám đốc (do đó là TS riêng của Giám Đốc), thì mình có yêu cầu Giám đốc lên thuế để xuất hoá đơn ko? coi như mình thuê lại của hộ dân có được ko?

K

Kim112

Guest
22/3/08
17
0
0
TP.Cantho
Nếu là TS riêng của GĐ cho cty thuê, trường hợp này GĐ phải lập HĐ ủy quyền cho người thân (Vợ or chồng ),người nhận ủy quyền sẽ đứng ra ký kết hợp đồng cho thuê nhà xưởng với Cty bạn.Tất cả thủ tục điều có mẫu tại ban tư pháp or phòng Công chứng bạn ạ.

I

isuru129

Guest
8/6/07
62
0
0
duc trong -lam dong
- Cám ơn các bạn đã hướng dẫn cho mình. Do mình là người mới nên có rất nhiều điều chưa biết. rất mong được sư hỗ trợ từ các bạn.
- Mình muốn hỏi thêm : nếu phần mềm kế toán cty mình được tặng thì làm sao? có cần thủ tục gì ko? hạch toán thế nào?
Thanks!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA