Cách xác định số tiền cần điều chỉnh do chênh lệch tỷ giá!

• Thread starter noblethought
  • Ngày gửi
Phupv1982

Phupv1982

Guest
31/5/08
157
0
0
30 tran quoc toan
Nhờ các bạn tư vấn giúp trường hợp này nhé (Định khoản và xử lý tỷ giá tại các thời điểm)
Ngày 30/06/2007 Vay ngắn hạn của cty A 50.000 USD tỷ giá 1 USD= 16.000 VND. Tại ngày 31/12/2007 tỷ giá bình quân liên ngân hàng là 1 USD=16.500 VND.
Đến ngày 20/03/2008 vay ngắn hạn của cty B trả nợ cho cty A 50.000 USD với tuỷ gía là 1USD=17.000 VND.

-Tại ngày 30/6/2007: Nợ TK111: 50*16
có Tk 311(a): 50*16
-Tại thời điểm 31/12/2008: Bạn phải đánh giá lại các khoản mục có gốc ngoại tệ:
Hạch toán là
Nợ Tk 413: 50*0,5
có Tk 311(a):50*0,5
Nợ Tk 111: 50*0,5
có TK 414:50*0,5
Kết chuyển sang hoạt động kinh doanh: Nợ TK 635/ có TK 413: 50*0,5
Nợ Tk 413/ có TK 515: 50*0,5
-Đến ngày 20/3/2008:
Nợ TK 311(a): 50.16,5
Nợ Tk 625: 50.0,5
Có Tk 311(b): 50.17

công ty em tổ chức event có thu tiền tài trợ và phí tham dự( bằng USD). Nhưng khách hàng lại thanh toán bằng tiền việt theo tỷ giá thời điểm của ngân hàng và các tỉnh thành chuyển khoản qua kho bạc nhà nước thì lại tính theo tỷ giá 16.000đ. Vậy giờ em phải hạch toán tỷ giá như thế nào anh chị giúp em với. Giờ nó thành một mớ bòng bong rùi

-KHi bạn thu tiền tài trợ và phí bạn hạch toán:
Nợ Tk 131: tỷ giá thực tế ( ví dụ là 15.000)
Có Tk 511/711: tỷ giá thực tế ( 15.000)
Có Tk 333( nếu có)
- khi bạn nhận tiền qua ngân hàng
Nợ Tk 111: tỷ giá giao dịch ( 16.000)
Nợ 635: ( nếu lỗ)
Có Tk 131: tỷ giá ghi sổ( túc là tỷ giá ghi sổ)(15.000)
Có TK 515( nếu lãi)(1.000)

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hongquandt1

Guest
21/4/08
3
0
0
40
Tp.HCM
hạch toán chuyển đổi ngoại tệ

Chào các bạn. Thời gian gần đây do giá USD tăng cao, nên ngân hàng yêu cầu doanh nghiệp mua EUR, sau đó chuyển từ EUR->USD để thanh toán. Ví dụ: Minh mua 5000 EUR tg25300, sau đó chuyển đổi thành 3000USD (tỷ giá niêm yết VND/USD là 16120). Vậy mình phải hạch toán như thế nào cho chính xác? Xin cám ơn các bạn! (chỉ là ví dụ nên tỷ giá không đúng, các bạn thông cảm)

Sửa lần cuối:
M

minhhuong

Trung cấp
27/5/08
73
0
0
Ninh Binh
theo tớ dù bạn có chuyển đổi sang đồng ngoại tệ nào thì trong hạch toán bạn vẫn phải chuyển về đồng VNĐ,
1. mua EUR có giấy báo nợ ngân hàng(bằng tiền VNĐ hoặc là giấy báo Có bằng EUR) bạn hạch toán N 1122EUR và Co 111
2. Bán EUR mua USD( có giấy báo nợ bằng EUR hoặc giấy báo Có bằng USD) bạn hạch toán N 1122USD , Co 1122 EUR phần chênh lệch tỷ giá cho vào 635 và 515.
HIHI tớ không biết mình làm đúng ko có gì các bạn chỉ giáo giúp mình và bạn hongquangndt1 nha!thanks!

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Hạch toán như HoangNam hướng dẫn là chính xác nhất.

Đúng, nếu vay nhập quỹ.

Đúng

Sửa lại ghi Nợ TK 311 (cty A) theo tỷ giá 16.500.

Em kô làm về ngân hàng nên cũng kô rõ, em tưởng trả cho bên A vào thời điểm tháng 3 năm 2008, tỉ giá 1USD = 17.000 thì mình fải trả theo já đó? Sao lại trả theo tỉ giá cuối năm jì jì đó nhỉ? Các bác thông cảm vì em kô làm mảng này nên kô rõ

Y

ycafe123

Guest
17/4/08
48
0
0
HÀ NỘI
Em kô làm về ngân hàng nên cũng kô rõ, em tưởng trả cho bên A vào thời điểm tháng 3 năm 2008, tỉ giá 1USD = 17.000 thì mình fải trả theo já đó? Sao lại trả theo tỉ giá cuối năm jì jì đó nhỉ? Các bác thông cảm vì em kô làm mảng này nên kô rõ

Bạn trả cho đối tác theo tỷ giá ngày phát sinh nghiệp vụ, k phải trả theo tỷ giá cuối năm. Mà định kỳ trước khi lập BCTC, bạn phải đánh giá lại tất cả các tài khoản ngoại êệ của đơn vị mình.

Tham khảo Chuẩn mực Kế toán Việt Nam VAS 10- Ảnh hưởng của việc thay đổi tỷ giá hối đoái!.

M

minhhuong

Trung cấp
27/5/08
73
0
0
Ninh Binh
Mình làm mình không định khoản qua tài khoản 111 mình làm thẳng TK 1122 luôn vì ngân hàng trừ luôn vào tiền gửi ngânhàng rồi mà.

N

nguyenhongdiep

Guest
17/3/07
19
0
1
Ha noi
Trong trường hợp công ty mình mua đô ở thị trường tự do về nhập quỹ, sau đó thanh toán cho khách hàng, nhưng ko dùng hết đem bán ra thị trường tự do lấy VND với tỷ giá cao hơn tỷ giá mua vào như vậy có ọi là vi phạm pháp luật, trong trường hợp này hạch toán thế nào?

L

La Thi Hao

Guest
12/3/07
5
0
0
Hải Phòng
Công ty mình 100% vốn nước ngoài có thuê văn phòng của một công ty việt nam, phía công ty cho thuê muốn bên mình trả tiền thuê nhà bằng ngoại tệ. Bên mình có làm lệnh thanh toán bằng ngoại tệ nhưng khi chuyển qua ngân hàng thì ngân hàng trả lời là không được.
Ai có thông tin về chính sách thanh toán bằng ngoại tệ chỉ cho mình với.

Cảm ơn

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
trường hợp của bạn nếu thanh toán ngoại tệ tiền mặt thì được nha bạn còn thanh toán ngoại tệ qua ngân hàng thì k được.

P

phuong286

Trung cấp
10/7/08
51
0
6
37
bac ninh
Chênh lệch tỷ giá

Công ty tôi la công ty du lịch. Mọi nghiệp vụ đều liên quan tới ngoại tệ. Trước khi khách tới, công ty phải thực hiện đặt dịch vụ trước với các khách sạn. Khi khác rời khỏi, khác sạn mới xuất hóa đơn. Khi đó sẽ có chênh lệch giữa lần mình thanh toán với tỷ giá ghi trên hóa đơn. Vậy cần hạch toán như thế nào cho đúng?

C

cuongvinha6

Trung cấp
9/5/08
100
0
0
Hà Nội
Công ty tôi la công ty du lịch. Mọi nghiệp vụ đều liên quan tới ngoại tệ. Trước khi khách tới, công ty phải thực hiện đặt dịch vụ trước với các khách sạn. Khi khác rời khỏi, khác sạn mới xuất hóa đơn. Khi đó sẽ có chênh lệch giữa lần mình thanh toán với tỷ giá ghi trên hóa đơn. Vậy cần hạch toán như thế nào cho đúng?
Bạn hạch toán chênh lệnh vào 515 và 635

P

phuong286

Trung cấp
10/7/08
51
0
6
37
bac ninh
Ngoại tệ

Đúng là mới ra trường, mọi thứ thật phức tạp. Em thấy vận dụng những thứ mình đã học vào trong công việc thực tế sao mà lại khó tới vậy?

Sửa lần cuối:
mọi người ơi! Giúp em với!
Công ty e là công ty tổ chức Tour du lịch. Khi có khách đặt tour, họ sẽ thanh toán trước. Trước khi khách tới, bên e phải đặt dịch vụ trước với khách sạn( thanh toán trước). Khi khách rời khiỏi KS thì họ mới xuất hoá đơn. Mà bên e thanh toán đêuf bằng USD, như vậy thường có chênh lệch tỷ giá giữa lần e thanh toán với hoá đơn. Vậy e cần hạch toán như thế nào cho đúng?

bạn ơi, bạn có quyển hệ thống kế toán việt nam không?
nếu có bạn coi ở cuốn 1 ấy chỗ tài khoản 413
có đầy đủ cách hạch toán và nguyên tắc hạch toán cho bạn(rất kỹ đấy)
* chỉ có lưu ý là khi chênh lệch tăng thì đưa vào doanh thu tài chính
còn chênh lệch giảm thì đưa vào chi phí tài chính
cuối kỳ mới đánh giá chênh lệch:031:

P

phuong286

Trung cấp
10/7/08
51
0
6
37
bac ninh
Nhưng mà chị ơi! Tk 413 chỉ sử dụng trong trường doanh nghiệp mình đang trong quá trình xây dựng, chưa đi vào hoạt động kinh doanh. Và nó sử dụng cuối năm tài chính khi mình đánh giá lại các khoản có gốc ngoại tệ mà thôi.

Nhưng mà chị ơi! Tk 413 chỉ sử dụng trong trường doanh nghiệp mình đang trong quá trình xây dựng, chưa đi vào hoạt động kinh doanh. Và nó sử dụng cuối năm tài chính khi mình đánh giá lại các khoản có gốc ngoại tệ mà thôi.
bạn ơi,
thì mình cứ ghi nhận các nghiệp vụ kinh tế có liên quan đến ngoại tệ như bình thường, lãi đưa 515, lỗ đưa 635.
413 có cả hoạt động sản xuất kinh doanh và hoạt động XDCB chưa đi vào hoạt động nữa
tương tự, cuối năm khi bạn đánh giá lại ngoại tệ nếu có 413> nợ 413 thì đưa nó vô 515; nếu ngược lại vô 635 thế thôi

sparrow

sparrow

Chimse
20/8/07
250
1
18
Hai Bà Trưng
@bạn vanmpm: hix, topic bạn hỏi về tỷ giá tại Kế toán các phần hành khác mình đã trả lời nhưng do sai box nên bị move. Mình trả lời bạn ở đây vậy:
1. Tỷ giá giao dịch: là tỷ giá giao dịch thực tế dùng tỷ giá giao dịch thực tế ps or tỷ giá BQ LNH do NH NN VNam công bố tại thời điểm ps các nv kt.
2. Tỷ giá ghi sổ kế toán: có thể áp dụng tỷ giá theo các pp sau: TG bình quân gia quyền, tg đích danh, tỷ giá NT - XT, tỷ giá NS - XT.
Tùy theo những đầu TK nào mà áp dụng tỷ giá giao dịch hay tỷ giá ghi sổ kế toán.

bạn ThanhGiong có thể nói rõ hơn về cái tỷ giá ghi sổ kế toán chút được không? nếu như doanh nghiệp sử dụng PP tỷ giá bình quân thì việc chênh lệch sẽ được xử lý vào lãi lỗ theo ngày hay tháng và nó có khác biêt gì với PP tỷ giá giao dịch?
xin cảm ơn bạn trước

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
N

nangmuathu

Guest
5/9/07
24
0
1
Hanoi
Mình nghĩ các bạn nên đọc kỹ thông tư hướng dẫn, hình như 89 hay 105 gì đó mình ko nhớ chính xác. Trong đó rất đầy đủ và dễ hiểu

sparrow

sparrow

Chimse
20/8/07
250
1
18
Hai Bà Trưng
nếu bạn có file thông tư HD thì gửi luôn cho mình được không?attach file trong thư mục này
rất cám ơn bạn!!

Sửa lần cuối:
K

kttv

Guest
21/8/08
1
0
0
bac kan
chào anh.em đã đọc một số bài viết của anh.và em muốn nhờ anh một chut.công ty em mới mở một tài khoản ngoại tệ ở bên ngân hàng lào cai.cty e co xuất khẩu hàng và cả nhập khẩu nguyên vật liệu, máy móc.trước kia khi chưa mở tài khoản ngoại tệ thì bên ngân hàng lào cai mua ngoại tệ và trực tiếp gửi tiền về tài khoản của cty e.Còn bây giờ thi bên khách hàng trực tiếp trả tièn vào tài khoản ngoại tệ.việc theo dõi của em rất kho khăn.em mong a có thể chỉ giúp em cách mở tài khoản 007, và theo dõi như thế nào?cách hạch toán ra sao?e mới ra trường nên rất mong a giúp đỡ.xin trân thành cảm ơn anh!

T

thanhhai110784

Guest
23/8/08
1
0
0
ha noi
tien gui ngan hang

xin chao cac bac!
em la dan moi vao nganh. em mong cac bac giai dap thac mac ho em la: cong ty em moi nhan mot khoan tien tu khach o nuoc nguoi gui ve so tien la 1960USD ma cac ngan hang tru chi chuyen khoan chi con 1953USD thi em phai dinh khoan nhu the nao ay nhi. cam on cac bac truoc nhe

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA