Tổng hợp các câu hỏi về "Hợp đồng lao động"

  • Thread starter thuynga
  • Ngày gửi
T

thuynga

Thành viên sơ cấp
10/11/05
22
0
0
39
TP.HCM
#1
Hợp đồng Lao động

chào các bác,
công ty em có hai thành viên, 1 là giám đốc và 1 kế toán trưởng.vậy có phải đăng ký HĐLĐ K? nếu có thì phải làm sao?? còn nếu k thì có bị phạt k?? các bác giúp em với.có cần đóng BHYT hay BHXH gì k????
CÁM ƠN CÁC BÁC NHIỀU.
 
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,105
2
38
Hải Phòng
#2
Công ty bạn chắc là công ty TNHH với hai thành viên . Bạn phải ký hợp đồng lao động với sếp của bạn như thế thì khoản lương của bạn sau này mới được tính vào chi phí hợp lý và nếu sau này có mâu thuẫn với chủ DN thì bạn mới có căn cứ để bảo vệ quyền lợi của mình . Việc đóng bảo hiểm xã hội hay không trong trường hợp này là do công ty bạn đăng ký với cơ quan BHXH (nếu có chỉ mình bạn đóng thôi ) . Nhiều DN tư nhân không đăng ký nộp và hưởng BHXH cũng không vấn đề gì.
 
M

mysterious_girl

Thành viên sơ cấp
#3
vongphuc nói:
Hợp đồng lao động:
vongphuc nói:
Ai phải thực hiện giao kết hợp đồng lao động?
Tổ chức, cá nhân sau đây khi sử dụng lao động phải thực hiện giao kết hợp đồng lao động: Doanh nghiệp thành lập, hoạt động theo Luật Doanh nghiệp nhà nước, Luật Doanh nghiệp, Luật Đầu tư nước ngoài tại Việt Nam; … Hợp tác xã (với người lao động không phải là xã viên), hộ gia đình và cá nhân có sử dụng lao động, …

Hình thức, nội dung giao kết hợp đồng lao động:
Hình thức, nội dung giao kết hợp đồng lao động quy định tại Điều 28 và Điều 29 của Bộ luật Lao động được quy định như sau: Hợp đồng lao động ký kết bằng văn bản, theo mẫu quy định của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội

Mẫu mới nhất vui lòng mua tại Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội. Cách ghi hợp đồng lao động được hướng dẫn ngay trên trang cuối mỗi hợp đồng

Việc áp dụng loại hợp đồng lao động:
Hợp đồng lao động không xác định thời hạn áp dụng cho những công việc không xác định được thời điểm kết thúc hoặc những công việc có thời hạn trên 36 tháng

Hợp đồng lao động xác định thời hạn áp dụng cho những công việc xác định được thời điểm kết thúc trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng

Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng áp dụng cho những công việc có thể hoàn thành trong khoảng thời gian dưới 12 tháng hoặc để tạm thời thay thế người lao động bị kỷ luật chuyển làm công việc khác có thời hạn, người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, người lao động nghỉ việc vì lý do khác và hợp đồng với người đã nghỉ hưu

Khi hợp đồng lao động quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới. Trong thời gian chưa ký được hợp đồng lao động mới, hai bên phải tuân theo hợp đồng lao động đã giao kết. Khi hết thời hạn 30 ngày mà không ký hợp đồng lao động mới, hợp đồng lao động đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Trường hợp ký hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn, thì chỉ được ký thêm một thời hạn không quá 36 tháng, sau đó nếu người lao động tiếp tục làm việc thì ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn; nếu không ký thì đương nhiên trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn

Giao kết hợp đồng lao động:
Hợp đồng lao động được giao kết trực tiếp giữa người lao động với người sử dụng lao động hoặc có thể được ký kết giữa người sử dụng lao động với người được uỷ quyền hợp pháp thay mặt cho nhóm người lao động. Trường hợp do người uỷ quyền hợp pháp ký kết phải kèm theo danh sách ghi rõ họ tên, tuổi, địa chỉ thường trú, nghề nghiệp và chữ ký của từng người lao động. Hợp đồng này có hiệu lực như ký kết với từng người và chỉ áp dụng trong trường hợp người sử dụng lao động cần lao động để giải quyết một công việc nhất định, theo mùa vụ mà thời hạn kết thúc dưới 12 tháng hoặc công việc xác định được thời gian kết thúc từ đủ 12 tháng đến 36 tháng.

Người lao động có thể giao kết nhiều hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động nếu có khả năng thực hiện nhiều hợp đồng và phải bảo đảm thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi theo quy định của pháp luật. Đối với hợp đồng lao động ký với người đã nghỉ hưu, người làm công việc có thời hạn dưới 3 tháng thì khoản bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, tiền tàu xe, nghỉ hàng năm được tính gộp vào tiền lương hoặc tiền công của người lao động. …”

Đơn phương chấm dứt hợp đồng trước thời hạn:
Đối với người lao động: xem Điều 11 Nghị định 44
Đối với người sử dụng lao động: xem Điều 12 Nghị định 44

Bồi thường chi phí đào tạo:
Xem Điều 13 Nghị định 44
Bạn tham khảo thêm ở đây nhé.
 
W

WhoamI

Thành viên thân thiết
#5
Nhiều DN tư nhân không đăng ký nộp và hưởng BHXH cũng không vấn đề gì.
Chính xác là chưa có vấn đề gì do hiện tại quản lý còn yếu kém nên DN vẫn có thể lách luật. Còn theo quy định thì tất cả các loại hình DN nếu sử dụng lao động trên 3 tháng là phải đóng BHXH. Àh mà bạn cứ bám lấy bác PHIHUNGVN hỏi là rõ nhất.
Bạn post bài sai box rồi, lần sau Bạn chú ý post đúng nhé.
editpost.php?do=editpost&p=97708
 
T

thuynga

Thành viên sơ cấp
10/11/05
22
0
0
39
TP.HCM
#6
Cám ơn, nếu nói như vậy thì chỉ có kế toán mới kí hợp đồng, còn giám đốc thì k???vậy tiền lương giám đốc có được tính vào chi phí k????
 
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Thành viên thân thiết
23/2/05
5,609
21
38
Hà Nội - TP. HCM
#7
Đối với Công ty TNHH, lương của giám đốc được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.
 
V

Victoria

Thành viên sơ cấp
9/5/06
22
0
0
Ha Noi
#8
Chào các bạn
Mình muốn các bạn tư vấn xem trong trường hợp này làm thế nào để có CP hơp lệ để tíh thuế TN

DN mình nhận 1 HĐ viết phần mềm, và thuê 1 cá nhân bên ngoài ngoài công ty viết.
Vậy làm sao để Cp nay hợp lê.
MÌnh định làm HĐồng thuê khoán cho ngừoi đó,bảng ký nhận thah toán lương thuê n\khoán, nhung theo quy định thuế thì phải khấu trừ 10% luong dể đóng thuế TNCN, vậy mình cần làm nhung thủ tục j để công nhận khoản CP lương hiựp lý này?
 
H

HoàngThanhThảo

Thành viên sơ cấp
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
#9
mình cũng gặp trường hợp hơi tương tự, thì có người chỉ mình là : phải làm hợp đồng, trong hợp đồng ghi rõ là cty sẽ trích lại 10% để nộp thuế, hoặc số tiền phải thanh toán đã bao gồm thuế, giữ bản copy CMND của người đó
 
Sửa lần cuối:
T

thanhtinh

Thành viên sơ cấp
24/5/06
28
0
0
HCM
#10
Hợp đồng Lao động

Chào các bạn.

Công ty của mình là công ty vận tải hàng hoá, bây giờ mình phải làm hợp đồng lao giữa công ty với tài xế lái xe, hi`hi`i, nhưng mình kém về phần này lắm, nên mình ko biết có những điều kiện gì ràng buộc với tài xế lái xe, để tài xế có trách nhiệm trong công việc, đồng thời các khoản BHXH - BHYT cho tài xế và lái phụ xe nên làm như thế nào cho tiện lợi bây giờ. Vì tài xế của cty mình ko bao giờ ổn định và lâu dài cả, tài xế này xin vào công ty chay xe được 2 - 3 chuyến là nghỉ và thế rồi tài xế khác lại vào, cứ như vậy hoài, mình ko biết làm thế nào về các khoản bảng lương để báo cáo thuế và BHXH, BHYT. CÁC BẠN GIÚP GIÙM MÌNH VỚI NHA. NẾU ĐƯỢC BẠN CHO MÌNH XIN MẪU HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG GIỮA CTY VÀ TÀI XẾ, LÁI PHỤ XE.

CÁM ƠN CÁC BẠN NHIỀU NHA

quangchi81@yahoo.com
 
anktdn

anktdn

Thành viên thân thiết
11/7/05
170
2
18
35
HCM
#11
Nếu tài xế chạy được 2-3 chuyến rồi nghỉ( khoảng thời gian trong 1 tháng), thì bạn nên làm hợp đồng thử việc nếu nghỉ thì chi phí tiền lương đó vẫn được tính vào chi phí tiền lương và bạn không phải đóng BHXH, BHYT.
 
N

nhoc con

Thành viên sơ cấp
28/11/03
39
0
0
Truy cập trang
#12
Ký Hợp đồng lao động

Mình vừa mới làm xong hợp đồng ký với ngừoi lao động, không biết có sai sót gì không ?
Các bạn cho mình ý kiến nhé !
- Loại hợp đồng : Không xác định thời gian ( Ký lần đầu )
- Phụ cấp : tiền cơm, xăng, điện thoại, tùy vào vị trí và tính chất công việc
- Thỏa thuận khác : + Lương tháng 13
+ Thưởng vào ngày Lễ, Tết
Các bạn xem giúp mình nhé !
 
D

Dongst2006

Thành viên sơ cấp
3/4/07
55
0
0
42
Tp Ho Chi Minh
#13
Mình vừa mới làm xong hợp đồng ký với ngừoi lao động, không biết có sai sót gì không ?
Các bạn cho mình ý kiến nhé !
- Loại hợp đồng : Không xác định thời gian ( Ký lần đầu )

Sao lại ký không xác định thời gian (mới ký lần đầu có chắc chắn người làm việc như thế nào đâu), theo mình thì nên xem lại điều khoản này
 
binyeu

binyeu

Thành viên sơ cấp
9/6/07
48
0
0
36
Ha noi
#14
Hợp đồng không xác định thời gian là hợp đồng vô thời hạn đúng không mọi người.
Bạn ơi loại hình công ty bạn là gì? Sao ký lần đầu đã ký loại hình hợp đồng này được ah? Thường là công ty nhà nước thì ký hợp đồng này thì phải.
 
N

nhoc con

Thành viên sơ cấp
28/11/03
39
0
0
Truy cập trang
#15
to Dongt206 ! Bạn nói đúng, điều này mình cũng đã thắc mắc như Bạn, nhưng do đây là Công ty mới thành lập, và các thành viên mình chuẩn bị ký hợp đồng đều là người trong gia đình, nên theo yêu cầu của Sếp là Ký không xác định thời hạn.
 
N

ngoctrang80

Thành viên sơ cấp
23/8/06
335
1
0
TPHCM
#16
Nếu lần đầu tiên ký HĐ thì bạn phải ký HDLĐ có thời hạn 1 năm trước đã, sau khi kết thúc HDLĐ 1 năm thì mới ký HĐ không xác định thời hạn, chứ lần đầu tiên mà ký HĐ không xác định thời hạn thì không hợp lý chút nào!
 
N

nhoc con

Thành viên sơ cấp
28/11/03
39
0
0
Truy cập trang
#17
Lúc đầu mình ký hợp đồng thời hạn 6tháng, nhưng theo yêu cầu Sếp...sau đó, mình có gọi điện hỏi Cán bộ phòng Lao động thương binh & xã hội, thì nói là không có vấn đề gì nên mình ghi trên Hợp đồng là Không xác định thời hạn luôn.
Còn phần phụ cấp và Thỏa thuận khác, không biết các bạn có ý kiến gì không ???
 
gautrang202

gautrang202

Thành viên sơ cấp
2/11/06
277
0
0
www.vicuocsong.net
#18
Theo nhưng bảng phụ cấp mình được phòng lao động duyệt năm 2007 gồm có:
- Phụ cấp chức vụ (theo từng vị trí khác nhau).
- Phụ cấp động hại (làm trong môi trường độc hại).
- Phụ cấp trách nhiệm (Như: Thủ quỷ, thủ kho, KCS).
- Phụ cấp làm đêm (đối với người lao động không làm đêm và người làm đêm thì có mức phụ cấp khác nhau).
- Phụ cấp lưu động (đối với tài xế, nhân viên vật tư).
Bạn tham khảo nha.
 
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,927
10
38
Nam Dinh
#19
HDLD ký ngay ko thời hạn cũng được có ai bắt buộc là phải ký ngắn hạn rồi mới được ký dài hạn đâu. nên bạn cứ yên tâm đi nhé. Chỉ tiêu tiền lương bạn ghi rõ lương cơ bản là bao nhiêu để làm căn cứ đóng BHXH.
 
P

phunglam

Thành viên thân thiết
#20
Các bạn ơi nên cẩn trọng ở cái HDLĐ không thời hạn vì khó giải trình được vì sao không đóng BH theo đúng chế độ tức là những người mình đã tính vào diện đó là phải đãi ngộ đúng chế độ (theo khách quan) cho nên theo mình kinh nghiệm là làm vừa có cái này vừa có cái kia (1 năm, không thời hạn, 6 tháng) để mua BH từ từ chứ theo đúng chế độ là phải mua đầy đủ nhưng đa số mấy sếp thích đưa chi phí vào mà lại ngại chế độ cho người lao động. Các bạn có giống sếp mình không? Thà không trích BH chứ trích mà không nộp đầy đủ là phiền lắm đó. Vì đã đưa vào chi phí mà. Phạt chứ không chơi đâu vì đã có Luật rồi.
 

BQT trực tuyến

  • Lặng Yên
    Lặng Yên
    Điều hành cao cấp

Thành viên trực tuyến

  • trandung123
  • phukienplus
  • Tường Vy 10
  • wanbixla
  • Nguyễn Hồng Quang
  • khanhnguyennt
  • qthi2209
  • MU_89
  • trinhnhai
  • auyeuch
  • dungkis
  • huong238
  • ngochakipo
  • Vu Sakura
  • maylanhhailongvan
  • thuhoai96
  • daongocnam0603
  • Lặng Yên
  • tranminhthuu

Xem nhiều