Tổng hợp các câu hỏi về "Hợp đồng lao động"

• Thread starter thuynga
  • Ngày gửi
Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
Các bạn ơi nên cẩn trọng ở cái HDLĐ không thời hạn vì khó giải trình được vì sao không đóng BH theo đúng chế độ tức là những người mình đã tính vào diện đó là phải đãi ngộ đúng chế độ (theo khách quan) cho nên theo mình kinh nghiệm là làm vừa có cái này vừa có cái kia (1 năm, không thời hạn, 6 tháng) để mua BH từ từ chứ theo đúng chế độ là phải mua đầy đủ nhưng đa số mấy sếp thích đưa chi phí vào mà lại ngại chế độ cho người lao động. Các bạn có giống sếp mình không? Thà không trích BH chứ trích mà không nộp đầy đủ là phiền lắm đó. Vì đã đưa vào chi phí mà. Phạt chứ không chơi đâu vì đã có Luật rồi.

Theo đúng chế độ mà bạn nói sao mà khó hiểu wá:wall: . Mình chỉ biết khi ký HDLD từ 3 tháng trở lên là bắt buộc phải đóng BHXH.
Còn về HDLD ký lần đầu tiên là loại HD không xác định thời hạn thì không vấn đề gì.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nhoc con

Guest
28/11/03
39
0
0
Truy cập trang
Nếu không có vấn đề gì, Vậy là mình sẽ ký hợp đồng là Không xác định thời hạn nhé các bạn !
Còn vấn đề Bảo hiểm, các bạn cứ an tâm, bên mình sẽ mua đầy đủ.
to Cẩm Thúy ! Nếu mình ghi mức lương cơ bản là 1.000.000, Phụ cấp trách nhiệm : 1.000.000, PC chức vụ: 500.000, PC xăng: 500.000, PC tiền ăn: 500.000 => Vậy mình sẽ mua Bảo hiểm ở mức 1.000.000 hay 2.500.000 ( = Lương chính + PC chức vụ + PC trách nhiệm )

Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
Nếu không có vấn đề gì, Vậy là mình sẽ ký hợp đồng là Không xác định thời hạn nhé các bạn !
Còn vấn đề Bảo hiểm, các bạn cứ an tâm, bên mình sẽ mua đầy đủ.
to Cẩm Thúy ! Nếu mình ghi mức lương cơ bản là 1.000.000, Phụ cấp trách nhiệm : 1.000.000, PC chức vụ: 500.000, PC xăng: 500.000, PC tiền ăn: 500.000 => Vậy mình sẽ mua Bảo hiểm ở mức 1.000.000 hay 2.500.000 ( = Lương chính + PC chức vụ + PC trách nhiệm )

Có hai mức để đóng BH là: (LCB+PC chính); chỉ đóng trên LCB
Bạn nên chú ý: Thường thì mỗi một khoản phụ cấp sẽ không lớn hơn mức lương tối thiểu do nhà nước quy định (450.000).

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,921
11
38
Nam Dinh
Bạn nên chú ý: Thường thì mỗi một khoản phụ cấp sẽ không lớn hơn mức lương tối thiểu do nhà nước quy định (450.000).[/QUOTE]

Cái khoản này ko có văn bản nào quy định đâu. Tùy quy chế đãi ngọ của Cty mà tính các chế độ phụ cấp cho anh em sao cho phù hợp với tình hình SXKD của doanh nghiệp là ỏn thôi mà.

Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
Bạn nên chú ý: Thường thì mỗi một khoản phụ cấp sẽ không lớn hơn mức lương tối thiểu do nhà nước quy định (450.000).[/QUOTE]

Cái khoản này ko có văn bản nào quy định đâu. Tùy quy chế đãi ngọ của Cty mà tính các chế độ phụ cấp cho anh em sao cho phù hợp với tình hình SXKD của doanh nghiệp là ỏn thôi mà.

Ah! tại mình có đọc một công văn của Q10-Tp.hcm (Số: 8706/UBND-LĐTBXH)
trong đó có ghi là: Tỷ lệ từng loại phụ cấp lương do DN tự xây xựng (quyết định) nhưng không lớn hơn 100% so với lương tối thiểu (hoặc lương chính) mà đơn vị áp dụng.
Mình cũng biết là một công văn hướng dẫn của một quận thì không thể áp dụng cho tất cả được nhưng mình nghỉ khi đưa ra một công văn thì chắc là UBND quận cũng phải có căn cứ vào một văn bản quy định nào đó.

N

nhoc con

Guest
28/11/03
39
0
0
Truy cập trang
Tỷ lệ từng loại phụ cấp lương do DN tự xây xựng (quyết định) nhưng không lớn hơn 100% so với lương tối thiểu (hoặc lương chính) mà đơn vị áp dụng.
Mình áp dụng mức lương tối thiểu là 800.000đ, vậy các khoản phụ cấp của mình không được vượt mức 800.000đ phải không ?
Ngoài PC xăng, điện thoại, tiền ăn thì còn những khoản PC nào không đóng BH không ???

N

ngtung2812

Sơ cấp
27/9/06
47
0
6
Tp.HCM
Mẫu HĐ Lao động ngắn hạn!!!

em đang làm hợp đồng lao động cho những người làm việc 2 tháng.em không biết mẫu mã và ghi như thế nào. Các bác giúp em với vì mấy ngày nữa xếp kiểm tra và ký cho họ rồi.cứu em với các bác ơi.
Cho em xin mẫu nha!!!
Mail của em:Ngtung2812@yahoo.com:wall::wall:

H

hanhlt415

Guest
29/5/07
55
0
6
Hà Nội
Mình cũng không rõ là lao động ngắn hạn và dài hạn có các mẫu hợp đồng khác nhau nhưng mình nghĩ là phải theo mẫu chung chứ, đối với hợp đồng ngắn hạn thì bạn có thể bỏ qua một vài mục.Bạn tham khảo nhé:

http://daotao.hcmulaw.edu.vn/VbPhapluat/mauhopdong.htm

Sửa lần cuối:
B

BacKieuPhong

Guest
10/10/06
65
0
0
44
Hai Phong
Hợp đồng dài hạn thì người lao động được đóng bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế, ngoài ra còn được hưởng các khoản phụ cấp theo luật định. Theo mình, hợp đồng ngắn hạn thì 2 bên cứ thỏa thuận 1 mức lương nhất định là bao nhiêu cho đơn giản.

N

ngtung2812

Sơ cấp
27/9/06
47
0
6
Tp.HCM
Ý em là cách ghi trong hợp đồng ý.

Em biết là có mẫu chung của nhà nước nhưng em không biết ghi các mục như thế nào? Bác có thể chỉ em rõ hơn được không?
VD: Điều 3: Nghĩa vụ và quyền lợi
Cty em trả lương cố định 1tr /người/ tháng.
vậy các mục ghi như thế nào?
-Mức lương chính...
-Phụ cấp...
-BHXHvà BHYT...?
đó em thắc mắc chỗ đó đấy.

H

hanhlt415

Guest
29/5/07
55
0
6
Hà Nội
Bạn tham khảo mẫu mà mình gửi cho bạn đi, còn các khoản phụ cấp, BHXH, BHYT bạn có thể bỏ qua không cho vào hợp đồng hoặc ghi là : không, chỉ ghi mức lương chính thôi, vì bình thường thuê lao động ngắn hạn các cty thường không làm hợp đồng LĐ.Hoặc bạn cũng có thể tham khảo ý kiến của sếp để hoàn chỉnh cái hợp đồng đó.:friend:

S

syngoclien

Guest
21/7/07
17
0
0
37
Biên Hòa - Đồng Nai
Hợp đồng lao động

Chào các anh chị webketoan.
Anh chị làm ơn cho em hỏi. Cty em bắt đầu hoạt động vào tháng 3/2007. Mỗi tháng cty em vẫn phát lương cho các anh công nhân bình thường. Nhưng chưa có ký hợp đồng lao động, vậy phần tiền lương này có được đưa vào chi phí hợp lý không?
Muốn đưa vào chi phí hợp lý em phải làm sao? Hãy chỉ em với.
Cám ơn các anh chị. Chúc anh chị có ngày làm việc thật hiệu quả !

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
Chào các anh chị webketoan.
Anh chị làm ơn cho em hỏi. Cty em bắt đầu hoạt động vào tháng 3/2007. Mỗi tháng cty em vẫn phát lương cho các anh công nhân bình thường. Nhưng chưa có ký hợp đồng lao động, vậy phần tiền lương này có được đưa vào chi phí hợp lý không?
Muốn đưa vào chi phí hợp lý em phải làm sao? Hãy chỉ em với.
Cám ơn các anh chị. Chúc anh chị có ngày làm việc thật hiệu quả !
1)Chưa ký thì bây giờ Bạn phải đề nghị GĐ làm HĐ Lao Động với người lao động.Ký HĐ LĐ tính từ ngày NV bắt đầu làm việc.
2)Phần lương được tính vào cp hợp lý.Hàng tháng bạn phải lập bảng kê Lương, NV lĩnh tiền-ký nhận là ok.

S

syngoclien

Guest
21/7/07
17
0
0
37
Biên Hòa - Đồng Nai
Nếu GĐ ký hợp đồng từ tháng 3/2007, tức là cty em có phải đồng thời nộp tiền BHXH,BHYT không?
Em cám ơn

T

thuyhuyen

Trung cấp
15/6/07
56
0
0
ha noi
Nhân tiện cho em với: Cty em từ năm 2003 đến nay viết HDLĐ mỗi năm làm 2 lần, lấn là 5 tháng, lần 2 là 7 tháng (Cty em ko đóng BH cho nhân viên). Mà theo quy định thì HDLĐ dưới 3 tháng mới ko phải đóng BH. Vậy nều viết HĐ như cty em thi sai đúng không a.

C

chuyengiaketoan

lãng tử vô tình
21/7/07
258
2
0
Hà nội, TP HCM
Nếu GĐ ký hợp đồng từ tháng 3/2007, tức là cty em có phải đồng thời nộp tiền BHXH,BHYT không?
Em cám ơn

Về quy định thì đương nhiên phải đóng BH rồi. Nếu giám đốc công ty đồng ý thì em lên cơ quan BH họ sẽ hướng dẫn cụ thể (công việc này của phòng tổ chức đó).

S

syngoclien

Guest
21/7/07
17
0
0
37
Biên Hòa - Đồng Nai
Anh chị ơi, cty em là cty xây dựng dân dụng, nên công nhân thay đổi hoài ah. Thì làm sao mà ký hợp đồng lâu dài và đóng tiền BHXH được, Anh chị giúp em với.
Em mới vào cty nên hỏi ra mới biết, từ tháng 03 đến bây giờ GĐ em vẫn phát luôn tiền BHXH trực tiếp cho công nhân thay vì đóng tiền BHXH.

H

hanhlinh

Guest
18/10/06
38
0
0
43
Đông hà, Quảng Trị
Bảo hiểm Y Tế cho người sinh đẻ

Chào các bạn,
Cho mình hỏi là: Đối với nhân viên nghỉ sinh đẻ, thì có phải đóng BHYT 3% không vì từ trước đến giờ cơ quan mình không đóng 3% này đối với nhân viên sinh đẻ. Nhưng vừa rồi, cơ quan BHXH bắt cơ quan mình phải đóng, mình không biết có công văn nào quy định điều này không, có thì gửi cho mình 1 bản nhé. Mình đang cần để giải quyết vấn đề này gấp.
Xin cảm ơn.
hanhlinh

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Anh chị ơi, cty em là cty xây dựng dân dụng, nên công nhân thay đổi hoài ah. Thì làm sao mà ký hợp đồng lâu dài và đóng tiền BHXH được, Anh chị giúp em với.
Em mới vào cty nên hỏi ra mới biết, từ tháng 03 đến bây giờ GĐ em vẫn phát luôn tiền BHXH trực tiếp cho công nhân thay vì đóng tiền BHXH.

Do CN thay đổi thường xuyên và không thể ký hợp đồng lâu dài cho họ được thì tiền lương trả cho họ sẽ tính thêm các khoản trợ cấp khác cho họ, lương họ được hưởng là lương tính theo CN thời vụ, em có thể ký hợp đồng thời vụ với họ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA