Tổng hợp các câu hỏi về "Hợp đồng lao động"

• Thread starter thuynga
  • Ngày gửi
Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
Nhân tiện cho em với: Cty em từ năm 2003 đến nay viết HDLĐ mỗi năm làm 2 lần, lấn là 5 tháng, lần 2 là 7 tháng (Cty em ko đóng BH cho nhân viên). Mà theo quy định thì HDLĐ dưới 3 tháng mới ko phải đóng BH. Vậy nều viết HĐ như cty em thi sai đúng không a.

Bạn ký HDLD như vậy là sai rồi, bạn chỉ ký HDLD:
+ Không xác định thời hạn
+ HDLD xác định thời hạn (đủ 12-36 tháng)
+ HDLD theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng...
Khi hết hạn HDLD mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì bạn chỉ được ký thêm một HDLD mới có thời hạn không quá 36 tháng, sau đó nếu người LD tiếp tục làm việc thì sẽ ký HDLD không xác định thời hạn.
Tóm lại: Bạn chỉ được ký HDLD xác định thời hạn trong hai lần đầu thôi, đến lần thứ 3 thì đó phải là HDLD không xác định thời hạn. Nếu không ký tiếp HDLD mà người LD vẫn còn làm việc thì được hiểu đó là HDLD không xác định thời hạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

syngoclien

Guest
21/7/07
17
0
0
37
Biên Hòa - Đồng Nai
Anh Xuân Trường cho em hỏi chút xíu ha. vì em cũng không rõ về hợp đồng lắm. Nếu em ký hợp đồng thời vụ thì có thể ký trên 6 tháng được ko?
Em muốn đưa tiền lương từ tháng 03 đến tháng 08 vào chi phí hợp lý thì em phải làm sao? em cần làm những thủ tục nào?
em cám ơn ha.

T

t nguyet

Trung cấp
23/5/06
97
1
0
40
Quang Nam
Có làm hợp đồng lao động?

Các anh chị ơi! cho em hỏi vấn đề này tí nha:Để tính tiền lương thử việc vào chi phí, mình có cần làm hợp đồng thử việc không?Nhân viên làm việc ngắn hạn 3 tháng, 6 tháng chẳng hạn có làm hợp đồng không?Anh chị nào có tài liệu nói về vấn đề này chỉ giúp em với!

phong2v

phong2v

Guest
Các anh chị ơi! cho em hỏi vấn đề này tí nha:Để tính tiền lương thử việc vào chi phí, mình có cần làm hợp đồng thử việc không?Nhân viên làm việc ngắn hạn 3 tháng, 6 tháng chẳng hạn có làm hợp đồng không?Anh chị nào có tài liệu nói về vấn đề này chỉ giúp em với!
Có phải làm HĐ và hồ sơ đầy đủ kể kả là làm vài ngày rui họ bỏ mà mình vẫn phỉa trả lương, như thế mình mới chứng minh đc khoan lương mình chi ra chứ, ko thì chứng minh làm sao đc

H

hoaitrinh

Trung cấp
24/5/07
149
0
0
39
BÌNH ĐỊNH
lương thử việc

Làm được thì càng tốt. không làm cũng chẳng sao đối với người lao động làm việc thời vụ hoặc người lao động làm dưới 3 tháng. bạn tìm đọc trong bộ Luật lao động việt nam

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Đối với NV thử việc bạn làm hợp đồng như bác phong2v nói
Đối với NV làm việc ngắn hạn từ 3 tháng trở lên bạn cũng phải làm hợp đồng và thêm nữa là đóng bảo hiểm theo quy định nữa đó

H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội
chào cả nhà. cho mình hỏi với cty mình đã thành lập đc hơn 5 năm, nhưng đến đầu năm nay mới bắt đầu tham gia đóng BHXH -BHYT. Như thế có sao ko?
- Cty mình làm HDLD không thời hạn luôn chứ ko làm HD tuần tự 1 năm đến 3 năm rồi mới làm đến HD ko thời hạn như bạn Ca Mau nói thì có ổn ko nhỉ?
- Lương để tính BHXH chỉ có 700.000, thấp hơn nhiều so với lương ở bảng lương thì tax có hỏi han gì ko nhỉ?
Help me pls!

Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
chào cả nhà. cho mình hỏi với cty mình đã thành lập đc hơn 5 năm, nhưng đến đầu năm nay mới bắt đầu tham gia đóng BHXH -BHYT. Như thế có sao ko?
- Cty mình làm HDLD không thời hạn luôn chứ ko làm HD tuần tự 1 năm đến 3 năm rồi mới làm đến HD ko thời hạn như bạn Ca Mau nói thì có ổn ko nhỉ?
- Lương để tính BHXH chỉ có 700.000, thấp hơn nhiều so với lương ở bảng lương thì tax có hỏi han gì ko nhỉ?
Help me pls!

- Không biết có bị truy thu không còn tùy thuộc vào cơ quan BH và có thể bạn chuẩn bị sẳn câu trả lời: vì sao thành lập lâu như thế mà bây giờ mới tham gia BH.....
- Ký HDLD lần đầu tiên là HD không xác định thời hạn thì đâu có vấn đề gì đâu bạn, còn theo trình tự như mình nói là đối với trường hợp người sử dụng LĐ và người LĐ không muốn ký ngay lần đầu là HDLĐ không xác định thời hạn thì như vậy.
- Mức lương đóng BH là LCB X HS, cộng phụ cấp chính (nếu có) vì vậy có thấp hơn mức lương thực nhận trong bản lương hàng tháng thì cũng o vấn đề gì.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Anh Xuân Trường cho em hỏi chút xíu ha. vì em cũng không rõ về hợp đồng lắm. Nếu em ký hợp đồng thời vụ thì có thể ký trên 6 tháng được ko?
Em muốn đưa tiền lương từ tháng 03 đến tháng 08 vào chi phí hợp lý thì em phải làm sao? em cần làm những thủ tục nào?
em cám ơn ha.

theo Nghị định 44/2003/NĐ-CP Chương II Điều 4 mục 3 có quy định
3.Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng áp dụng cho những công việc có thể hoàn thành trong khoảng thời gian dưới 12 tháng hoặc để tạm thời thay thế người lao động bị kỷ luật chuyển làm công việc khác có thời hạn, người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, người lao động nghỉ việc vì lý do khác và hợp đồng với người đã nghỉ hưu.
Em có thể căn cứ vào trích dẫn trên ký hợp đồng thời vụ 6 tháng cho lao động. Khi em ký hợp đồng thời vụ thì tất nhiên tiền chi trả lương cho công nhân thời vụ sẽ được hạch toán vào chi phí hợp lý thôi.
Thân!

D

doanhien07

Guest
1/8/07
73
0
0
38
hanoi
Có phải làm hợp đồng nghỉ việc ?

anh, chị ơi cho em hỏi khi em làm hợp đồng lao động cho mọi ngừoi khi bắt đầu vào làm trong công ty theo loại hợp đồng không xá định thời gian. Vậy khi họ ko làm việc ở công ty nữa thì chúng ta có cần làm hợp đồng nghỉ việc hay là ngừoi lao động tự làm cái đơn xin nghỉ làm là được ? Anh chị ơi có phải khi làm hợp đồng cho ngừoi lao động thì ta phải đống BHXH cho ngừoi lao động? Hay là ta căn cứ vào hợp đồng là đóng hay ko ?

Sửa lần cuối:
V

Vũ Thu Nga

Guest
29/7/07
12
1
0
Hải Phòng
Theo BỘ LUẬT LAO ĐỘNG - Nước CHXHCNVN

Điều 26
Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả công, điều kiện lao động, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.

Điều 27
1- Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn từ một năm đến ba năm;

c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới một năm.

2- Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới một năm để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ một năm trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác.

Như vậy là trong HDLĐ thì việc bắt buộc đối với người sử dụng lao động là có trả công thôi. Còn việc có các khoản trợ cấp, phụ cấp hay kể cả BHXH & BHYT của NLĐ có hay không còn phụ thuộc vào người SDLĐ có cam kết trong HDLĐ hay không. Ngoài ra còn có các khoản phụ cấp độc hại là do QĐ của nhà nước đối với một số công việc đặc thù.

Còn nữa xin hỏi bạn Ca mau là: Nguồn này bạn lấy ở đâu vậy? - "Khi hết hạn HDLD mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì bạn chỉ được ký thêm một HDLD mới có thời hạn không quá 36 tháng, sau đó nếu người LD tiếp tục làm việc thì sẽ ký HDLD không xác định thời hạn.
Tóm lại: Bạn chỉ được ký HDLD xác định thời hạn trong hai lần đầu thôi, đến lần thứ 3 thì đó phải là HDLD không xác định thời hạn. Nếu không ký tiếp HDLD mà người LD vẫn còn làm việc thì được hiểu đó là HDLD không xác định thời hạn."

N

nguyenducphu

Guest
Chào các anh chị
Các anh chị giùm e vấn đề này: Hiện e đang tìm bản full của QĐ 15/QĐ-BTC. Anh chị nào có tài liệu đó gửi dùm e. Thanks

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Ra hiệu sách mua đầy đủ luôn mà chắc chắn thì đến các hiệu sách ở phố Phan Huy Chú ấy đủ các loại tha hồ chọn.

Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
Còn nữa xin hỏi bạn Ca mau là: Nguồn này bạn lấy ở đâu vậy? - "Khi hết hạn HDLD mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì bạn chỉ được ký thêm một HDLD mới có thời hạn không quá 36 tháng, sau đó nếu người LD tiếp tục làm việc thì sẽ ký HDLD không xác định thời hạn.
Tóm lại: Bạn chỉ được ký HDLD xác định thời hạn trong hai lần đầu thôi, đến lần thứ 3 thì đó phải là HDLD không xác định thời hạn. Nếu không ký tiếp HDLD mà người LD vẫn còn làm việc thì được hiểu đó là HDLD không xác định thời hạn."

Bạn tham khảo thêm về Nghị định số 44/2003/NĐ-CP nhé:
Nghị định 44 Hướng dẫn thi hành Bộ luật LAO ĐỘNG VỀ HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG
NGHỊ ĐỊNH
CỦA CHÍNH PHỦ SỐ 44/2003/NĐ-CP NGÀY 09 THÁNG 5 NĂM 2003
QUY ĐỊNH CHI TIẾT VÀ HƯỚNG DẪN THI HÀNH MỘT SỐ ĐIỀU
CỦA BỘ LUẬT LAO ĐỘNG VỀ HỢP ĐỒNG LAO ĐỘNG​

Căn cứ Luật Tổ chức Chính phủ ngày 25 tháng 12 năm 2001;
Căn cứ Bộ luật Lao động ngày 23 tháng 6 năm 1994; Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật Lao động ngày 02 tháng 4 năm 2002;
Theo đề nghị của Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội,
NGHỊ ĐỊNH:
CHƯƠNG I
NHỮNG QUY ĐỊNH CHUNG​
Điều 4. Việc áp dụng loại hợp đồng lao động quy định tại Điều 27 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung được quy định như sau:

1. Hợp đồng lao động không xác định thời hạn áp dụng cho những công việc không xác định được thời điểm kết thúc hoặc những công việc có thời hạn trên 36 tháng;

2. Hợp đồng lao động xác định thời hạn áp dụng cho những công việc xác định được thời điểm kết thúc trong khoảng thời gian từ đủ 12 tháng đến đủ 36 tháng;

3. Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng áp dụng cho những công việc có thể hoàn thành trong khoảng thời gian dưới 12 tháng hoặc để tạm thời thay thế người lao động bị kỷ luật chuyển làm công việc khác có thời hạn, người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, người lao động nghỉ việc vì lý do khác và hợp đồng với người đã nghỉ hưu.

4. Khi hợp đồng lao động quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới. Trong thời gian chưa ký được hợp đồng lao động mới, hai bên phải tuân theo hợp đồng lao động đã giao kết. Khi hết thời hạn 30 ngày mà không ký hợp đồng lao động mới, hợp đồng lao động đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Trường hợp ký hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn, thì chỉ được ký thêm một thời hạn không quá 36 tháng, sau đó nếu người lao động tiếp tục làm việc thì ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn; nếu không ký thì đương nhiên trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

cycy

cycy

Trung cấp
22/3/06
133
0
16
Hue - Da Lat
Cho em hỏi chút xíu luôn, vậy trong HDLD ko xác định thời hạn, khi người sử dụng lao động muốn cho người lao động nghỉ việc thì phải báo trước cho người ld bao nhiêu ngày ạ?

Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
Cho em hỏi chút xíu luôn, vậy trong HDLD ko xác định thời hạn, khi người sử dụng lao động muốn cho người lao động nghỉ việc thì phải báo trước cho người ld bao nhiêu ngày ạ?

Trong điều kiện "bình thường" là phải báo trước 45 ngày.

tanphuc

tanphuc

Con trai miệt vườn
22/12/06
211
1
18
Tp.HCM_Tp.Mỹ Tho
Khi hết hạn HDLD mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì bạn chỉ được ký thêm một HDLD mới có thời hạn không quá 36 tháng,
Tại sao chỉ được có 36 tháng thôi, muốn ký hơn không được àh!

Ca mau

Ca mau

User đã bị cấm truy cập
Tại sao chỉ được có 36 tháng thôi, muốn ký hơn không được àh!

Đó là trường hợp bạn không muốn ký HDLD không xác định thời hạn mà chỉ ký thêm một HDLD xác định thời hạn.
Ở đây mình không nói nhiều đến HDLD không xác định thời hạn, vì khi mới vào làm việc ký ngay một HDLD không xác định thời hạn thì đâu có chuyện gì để bàn nữa.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Hết thời hạn HDLĐ có thời hạn thì có thể ký hợp đồng vô thời hạn

Sửa lần cuối:

Xem nhiều