Tổng hợp các câu hỏi về "Hợp đồng lao động"

• Thread starter thuynga
  • Ngày gửi
H

huebinh

Sơ cấp
4/7/09
6
0
0
37
tphcm
Công ty mình hiện đang theo cả 2 hình thức trả lương : lương thời gian và lương sản phẩm. Công nhân trực tiếp sản xuất thì theo hình thức lương sản phẩm. Nếu theo hình thức này thì trong HĐLĐ ở mục Mức lương chính, tiền công mình ghi như thế nào là hợp lý nhất.
Nói chung mình băn khoăn ở chỗ nếu là ghi lương sản phẩm vậy thì mức lương dùng làm căn cứ đóng BHXH, BHYT thì sao? Hiện mức lương mà các CN dùng để đóng BHXH là 1.500.000

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM
Cty mình làm hợp đồng cho NV làm BHXH mức lương căn cứ để đóng BHXH là 1.500.000, nhưng thực tế cty trả thì 4 - 5tr lận, Vậy bảng lương mình để phụ cấp thêm cho đúng bằng mức lưởng phải trả vậy có được ko? có được thuế chấp nhận đưa vào chi phí ko ?
mức lương căn cứ đóng BHXH như vậy thì chỉ làm quyết toán thuế TNCN vào cuối năm thôi ah?
Mọi người chỉ giúp!
Thanks!

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Cty mình làm hợp đồng cho NV làm BHXH mức lương căn cứ để đóng BHXH là 1.500.000, nhưng thực tế cty trả thì 4 - 5tr lận, Vậy bảng lương mình để phụ cấp thêm cho đúng bằng mức lưởng phải trả vậy có được ko? có được thuế chấp nhận đưa vào chi phí ko ?
mức lương căn cứ đóng BHXH như vậy thì chỉ làm quyết toán thuế TNCN vào cuối năm thôi ah?
Mọi người chỉ giúp!
Thanks!

Từ tháng 10/2011 mức lương tối thiểu vùng tăng lên 2.000.000 đồng. Công ty bạn đóng BHXH mức 1.500.000d là thấp hơn mức lương tối thiểu vùng rồi, sẽ phải đăng ký lại hệ thống thang bảng lương làm điều chỉnh tăng lương đóng BHXH
Thân

H

huebinh

Sơ cấp
4/7/09
6
0
0
37
tphcm
Nếu công ty muốn chấm dứt HLĐL với 1 lao động đã được ký HLĐL không xác định thời hạn thì được không? Trong luật LĐ chỉ thấy nói về NLĐ nếu muốn chấm dứt HĐLĐ không XĐTH thì phải báo trước 45 ngày.

H

heartsaobang

Cao cấp
11/5/11
218
0
16
Tp.HCM
Mà bạn ơi , mình làm BHXH vẫn để mức lương là 1.500.000, mà bên BHXH vẫn chấp nhận vậy, họ ko có nói gì hết ah.
Họ vẫn trả hồ sơ và cấp sổ BHXH bình thường mà, còn thẻ BHYT thì mình phải thủ tục gì nữa để có thẻ cho NV ah?

T

trocloc

Trung cấp
27/7/11
160
0
16
vinh Hòa, Nha Trang
Các bạn cho mình hỏi với, nếu cty mình đã ký HĐ cho NV với thời gian là 6th, nhưng do đặc thù cv giờ mình chỉ ký HĐ lại nhưng với thời gian dưới 3th cho nv đo thì có đc k?

ketoanducha12

ketoanducha12

Trung cấp
18/10/11
158
10
18
Hà Nội
ketoanducha.vn
Mọi người chỉ giúp!
Thanks!

Nếu bạn muốn lách luật bảo hiểm thì mức đóng bảo hiểm bạn đề là mức lương cơ bản, còn phần còn lại bạn cho vào phụ cấp bạn ạ vì phụ cấp không phải đóng bảo hiểm, mình được nhân viên bảo hiểm tư vấn như vậy bạn ạ.

Ho so thang bang luong.rar Thang bảng lương mẫu
Mau so BHXH.zip Mẫu sổ bhxh mới nhất
Ho so cap so BHXH.rar Hồ sơ cấp sổ bảo hiểm
NQ70CP.pdf Nghị định 70 về mức lương tối thiểu vùng
QD so 1540 ve ty le trich BHXH.doc Tỷ lệ trích BHXH

Sửa lần cuối:
L

Lieuduy

Sơ cấp
23/3/11
25
0
6
Hải Phòng
Hợp đồng lao đồng, hợp đồng cộng tac viên, hợp đồng thời vụ

Các bạn cho mình hỏi nhé
Công ty mình thành lập tháng 5/2011, nhưng chưa có nghiệp vụ gì phát sinh,đêsn tháng này công ty mình có làm và viết hóa đơn cho khách hàng, hóa đơn đó là phần mềm và wes trường học. Việc này chỉ do 1 mình giám đốc làm hiện tại chưa có thêm nhân viên. Giờ giám đốc muốn tăng chi phí bằng cách làm hợp đồg cộng tác viên với 1 số người. Như vậy có được không các bạn nhỉ.
Nếu được chính xác mình cần làm hợp đồng gì? và mình có phải đóng thuế TNCN cho những thành viên kia không.
từ ngày thành lập công ty mình cũng chưa khai báo nhân viên, lao động gì hết. Mình có cần làm việc khai báo gì đó ko.
Và khi xuất hóa đơn cho dịch vụ này có thuế không nhỉ (wes + phần mềm trườn học)
Rất mong được giúp đỡ,:010::two::010::010:

H

hunt18

Cao cấp
10/10/09
233
2
18
tphcm
Bạn cần làm khai báo tình hình sử dụng lao động nộp cho Phòng LĐ-TBXH quận

ketoanducha12

ketoanducha12

Trung cấp
18/10/11
158
10
18
Hà Nội
ketoanducha.vn
H

hunt18

Cao cấp
10/10/09
233
2
18
tphcm
Làm thủ tục mua BH nữa .
Hợp đồng cộng tác viên như sau : -Lập HĐLĐ thời vụ (2 tháng)
-Lập Bản cam kết 23/TNCN, để tạm thời không khấu trừ thuế TNCN của những lao động thời vụ này, với điều kiện họ chỉ làm duy nhất 1 CTY trong thời gian ký HĐLĐ thời vụ này
-Đăng ký MST TNCN cho họ (nếu họ chưa có MST)

L

Lieuduy

Sơ cấp
23/3/11
25
0
6
Hải Phòng
Nhưng ông giám đốc bên mình không có ý định đóng bảo hiểm cho nhân viên. Như vậy mình có cần làm khai báo tình hình sử dụng lao động nộp cho Phòng LĐ-TBXH quận nữa không. Cả việc mua BH nưa
Giúp mình nhé

T

tuyethuynhanh

Sơ cấp
16/10/09
19
0
1
41
TPhcm
Xin cho mình hỏi.
Cty mình mới thành lập,chỉ có 8 nhân viên, xếp thì không muốn đóng BH, có người chỉ mình lách bằng cách trong HĐLĐ ở mục BHXH, BHYT ghi là chi trả vào lương và thỏa thuận với người lao động để họ tự mua và cũng ghi rõ trong HĐLĐ như vậy không biết được không?

ketoanducha12

ketoanducha12

Trung cấp
18/10/11
158
10
18
Hà Nội
ketoanducha.vn
Không muốn đóng thì khi làm hợp đồng ghi tiền bảo hiểm trả vào lương bạn ạ. Doanh nghiệp tư nhân nhỏ it khi đóng bảo hiểm bạn ạ và cũng không ổn định, lao động cũng hay thay đổi mà.

vubinhanduong

vubinhanduong

Trung cấp
Làm thủ tục mua BH nữa .
Hợp đồng cộng tác viên như sau : -Lập HĐLĐ thời vụ (2 tháng)
-Lập Bản cam kết 23/TNCN, để tạm thời không khấu trừ thuế TNCN của những lao động thời vụ này, với điều kiện họ chỉ làm duy nhất 1 CTY trong thời gian ký HĐLĐ thời vụ này
-Đăng ký MST TNCN cho họ (nếu họ chưa có MST)
bác nào có hợp đồng lao động thời vụ cho em với, hiiiiiiii, cảm ơn các bác nhìu nhiu

xuanthuy256

xuanthuy256

Sơ cấp
22/3/11
17
0
0
Lai Châu
Xin cho mình hỏi.
Cty mình mới thành lập,chỉ có 8 nhân viên, xếp thì không muốn đóng BH, có người chỉ mình lách bằng cách trong HĐLĐ ở mục BHXH, BHYT ghi là chi trả vào lương và thỏa thuận với người lao động để họ tự mua và cũng ghi rõ trong HĐLĐ như vậy không biết được không?
Hợp đồng từ 03 là bắt buộc phải tham gia bảo hiểm rồi bạn à, không thể lách luật kiểu đó được đâu bạn à. Bạn chỉ có thể ký hợp đồng dưới 03 tháng thì không phải đóng BH, nhưng không được ký hợp đồng đó với công việc có tính chất thường xuyên liên tục.
Chúc bạn thành công!

ketoanducha12

ketoanducha12

Trung cấp
18/10/11
158
10
18
Hà Nội
ketoanducha.vn
HOP DONG GIAO KHOAN.rar Các loại hợp đồng, và hợp đồng giao khoán, hợp đồng thời vụ
Bạn down về tham khảo nhé

H

huehuevt

Guest
4/10/11
22
0
0
vung tau
Cho e hỏi. Nhân viên làm hưởng lương theo công việc(k có mức lương cụ thể) thì phải ký loại hợp đồng j (hiện tại e đã làm HĐ thời vụ duới 3 tháng) và lương trong HĐ phải ghi như thế nào. có được đưa vào chi phí cty k. E cám ơn.

vubinhanduong

vubinhanduong

Trung cấp
Mẫu hợp đồng lao động ngắn hạn

cả nhà ơi cho em hỏi xíu nha, không biết đúng tag không nữa.
1/ Hiện tại công ty em đang tiến hành làm BHXH cho công nhân, nhưng có một số công nhân họ không muốn đóng thì có thể ghi trong phần trả lương là đã bao gồm BH cho công nhân tự đóng vậy là phải làm hợp đồng lao động <3 tháng, có anh chị nào có mẫu hợp đồng dưới 03 tháng cho em xin với.
2/ Là nếu ký hợp đồng <03 tháng vậy cứ 03 tháng ký một lần hay sao.
Giờ em mói đụng tới BH nên chưa biết răng mô tê gì hết,
Đang làm đăng ký MST trên 2.4 đây nhưng nó cứ báo lung tung,
cả nhà biết thì chỉ giúp em nha
cảm ơn cả nhà
chúc buổi chiều vui và hạnh phúc nhé.:wall:

P

phamthuyduong

Guest
3/7/09
6
0
1
ha noi
:wall:
Các anh chị tiền bối tư vấn giúp em trường hợp này:
Năm 2011 em có kí hợp đồng thời hạn 12t tại một ban của quận, ăn lương trích từ chi phí quản lý dự án do đây là down vị sự nghiệp hành chính có thu ( phụ trách các dự dan ĐTXD CB). Trong hợp đống cũ em nhận lương 2tr2 và không đc BHXH.
Hết tháng 12 này em sẽ kí thêm hợp đồng mới. Anh chị giúp em xem lương sẽ đc tính như thế nào ( lương cơ bản và phụ cấp), có văn bản nào quy định vấn đề này không ạ??? và em có đc nhận BHXH không vì theo quy định trên 3t đc nhận BHXH, cơ quan nào sẽ giải quyết giúp em vấn đề này ạ . Mong tin anh chị

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA