Định khoản chiết khấu khi không có hoá đơn

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi kimthoa07, 24 Tháng năm 2008.

2,759 lượt xem

1. kimthoa07

kimthoa07 Thành viên sơ cấp

Mọi người giúp mình tình huống này nhé:
    Bên mình được hưởng chiết khấu quý I/2008 của công ty A là20.000.000đ. Từ tháng 4, Công ty mình đã không mua hàng của công ty A nữa. Công ty A có thông báo (bằng văn bản) sẽ trả lại số tiền nói trên bằng chuyển khoản vào tháng 5 cho bên mình nhưng không thể xuất hoá đơn để cấn trừ.(Các Lô hàng này mình đã xuất kho từ lâu rồi). Vậy mình phải hạch toán như thế nào và phải dựa vào cái gì để hạch toán khoản này? Và bên công ty A làm như thế có đúng không?
    Cảm ơn mọi người vì đã giúp mình!!!

2. Hien

Hien WKTER

Dưới đây là trích thông tư 32:
    Như vậy bạn căn cứ vào phiếu chi của bên bán để hạch toán: N111/C632 (vì hàng đã xuất bán rồi).

3. ngochanh239

ngochanh239 Thành viên sơ cấp

chào bạn
    theo minh được biết, khoản chiết khấu được hưởng, không cần phải có hóa đơn, căn cứ vào hợp đồng mua bán hai bên đã ký kết thỏa thuận các điều khoản trong HĐ ( trong đó có nêu rõ trường hợp nào bên mua được hưởng chiết khấu, với tỷ lệ bao nhiêu ) thì bên bán thảo một bản quyết định, quyết định khoản chiết khấu của cty bạn là bao nhiêu, và được thanh toán bằng hình thức nào
    trường hợp cty bạn, được thanh tóan c/k qua ngân hàng, thì bạn căn cứ vào quyết định của cty bán, chứng từ ngân hàng mà hạch toán :
    Nợ 112 / Có 515
    (chiết khấu được hưởng khác với giảm giá hàng bán )
    theo mình thì như thế, bạn nào có ý kiến khác thì trao đổi nhé
    thân chào

4. thd6758

thd6758 Thành viên thân thiết

hàng đã bán hết bây giờ mới được hưởng chiết khấu như vậy căn cứ hợp đồng , phiếu báo có của ngân hàng bạn hạch toán vào thu nhập khác ghi có 711 / nợ 112 là được. Bên công ty A làm như vậy vẫn được vì khi đó họ sẽ hạch toán vào chi phí chiết khấu.

5. HOANGNAM

HOANGNAM Thành viên thân thiết

Nếu đó là chiết khấu thương mại thì hạch toán như bạn Hiền là đúng đó.

6. quynhot

quynhot Thành viên sơ cấp

Trích hoa hồng cho người môi giới.

Mình chẳng biết làm thế napof với ông xép nữa.Trong HD ko nêu khoản trich hoa hồng này mà chỉ la thỏa thuận giữa xếp với người môi gioi: Môi giới giới thiệu Khách hàng cty bán được sản phảm phải trích lại cho anh ta 10% Công ty bán được 200.000.000 phải đưa cho môi giưới 20.000.000 các bạn hướng dẫn mình hợp thức hóa chi phí này nhé.Mình chịu thôi.Cảm ơn cả nàh nhé

7. tranbinh200780

tranbinh200780 Thành viên thân thiết

Chiết khấu thanh tóan
    Nợ TK 111, Có TK 711
    Chiết khấu thương mại
    Nợ TK 111, Có TK 515
    Bạn chọn cách mà hạch tóan
    THân chào

8. thaodangyeu1818

thaodangyeu1818 Thành viên sơ cấp

Trích Trích hoa hồng cho người môi giới.

Mình chẳng biết làm thế napof với ông xép nữa.Trong HD ko nêu khoản trich hoa hồng này mà chỉ la thỏa thuận giữa xếp với người môi gioi: Môi giới giới thiệu Khách hàng cty bán được sản phảm phải trích lại cho anh ta 10% Công ty bán được 200.000.000 phải đưa cho môi giưới 20.000.000 các bạn hướng dẫn mình hợp thức hóa chi phí này nhé.Mình chịu thôi.Cảm ơn cả nàh nhéhoa hồng cho người môi giới.

--------------------------------------------------------------------------------

Mình cũng muốn hỏi vấn đề này. Hạch toán như thế nào bay jờ? Cần phải có chứng từ gì ko?