Định khoản chiết khấu khi không có hoá đơn

• Thread starter kimthoa07
  • Ngày gửi
K

kimthoa07

Guest
9/8/07
21
0
0
Nghệ An
Mọi người giúp mình tình huống này nhé:
Bên mình được hưởng chiết khấu quý I/2008 của công ty A là20.000.000đ. Từ tháng 4, Công ty mình đã không mua hàng của công ty A nữa. Công ty A có thông báo (bằng văn bản) sẽ trả lại số tiền nói trên bằng chuyển khoản vào tháng 5 cho bên mình nhưng không thể xuất hoá đơn để cấn trừ.(Các Lô hàng này mình đã xuất kho từ lâu rồi). Vậy mình phải hạch toán như thế nào và phải dựa vào cái gì để hạch toán khoản này? Và bên công ty A làm như thế có đúng không?
Cảm ơn mọi người vì đã giúp mình!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Dưới đây là trích thông tư 32:
5.5- Hàng hoá, dịch vụ có giảm giá ghi trên hoá đơn thì trên hoá đơn phải ghi rõ: tỷ lệ % hoặc mức giảm giá, giá bán chưa có thuế GTGT (giá bán đã giảm giá), thuế GTGT, tổng giá thanh toán đã có thuế GTGT.
Nếu việc giảm giá áp dụng căn cứ vào số lượng, doanh số hàng hoá, dịch vụ thực tế mua đạt mức nhất định thì số tiền giảm giá của hàng hoá đã bán được tính điều chỉnh trên hoá đơn bán hàng hoá, dịch vụ của lần mua cuối cùng hoặc kỳ tiếp sau. Trên hoá đơn phải ghi rõ số hoá đơn và số tiền được giảm giá. Đối với trường hợp khách hàng không tiếp tục mua hàng hoá thì cơ sở kinh doanh lập phiếu chi tiền cho khách hàng theo đúng quy định.
Như vậy bạn căn cứ vào phiếu chi của bên bán để hạch toán: N111/C632 (vì hàng đã xuất bán rồi).

N

ngochanh239

Guest
21/11/07
10
0
1
BMT
chào bạn
theo minh được biết, khoản chiết khấu được hưởng, không cần phải có hóa đơn, căn cứ vào hợp đồng mua bán hai bên đã ký kết thỏa thuận các điều khoản trong HĐ ( trong đó có nêu rõ trường hợp nào bên mua được hưởng chiết khấu, với tỷ lệ bao nhiêu ) thì bên bán thảo một bản quyết định, quyết định khoản chiết khấu của cty bạn là bao nhiêu, và được thanh toán bằng hình thức nào
trường hợp cty bạn, được thanh tóan c/k qua ngân hàng, thì bạn căn cứ vào quyết định của cty bán, chứng từ ngân hàng mà hạch toán :
Nợ 112 / Có 515
(chiết khấu được hưởng khác với giảm giá hàng bán )
theo mình thì như thế, bạn nào có ý kiến khác thì trao đổi nhé
thân chào

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
hàng đã bán hết bây giờ mới được hưởng chiết khấu như vậy căn cứ hợp đồng , phiếu báo có của ngân hàng bạn hạch toán vào thu nhập khác ghi có 711 / nợ 112 là được. Bên công ty A làm như vậy vẫn được vì khi đó họ sẽ hạch toán vào chi phí chiết khấu.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Mọi người giúp mình tình huống này nhé:
Bên mình được hưởng chiết khấu quý I/2008 của công ty A là20.000.000đ. Từ tháng 4, Công ty mình đã không mua hàng của công ty A nữa. Công ty A có thông báo (bằng văn bản) sẽ trả lại số tiền nói trên bằng chuyển khoản vào tháng 5 cho bên mình nhưng không thể xuất hoá đơn để cấn trừ.(Các Lô hàng này mình đã xuất kho từ lâu rồi). Vậy mình phải hạch toán như thế nào và phải dựa vào cái gì để hạch toán khoản này? Và bên công ty A làm như thế có đúng không?
Cảm ơn mọi người vì đã giúp mình!!!
Nếu đó là chiết khấu thương mại thì hạch toán như bạn Hiền là đúng đó.

Q

quynhot

Guest
8/5/08
20
0
1
TP HCM
Trích hoa hồng cho người môi giới.

Mình chẳng biết làm thế napof với ông xép nữa.Trong HD ko nêu khoản trich hoa hồng này mà chỉ la thỏa thuận giữa xếp với người môi gioi: Môi giới giới thiệu Khách hàng cty bán được sản phảm phải trích lại cho anh ta 10% Công ty bán được 200.000.000 phải đưa cho môi giưới 20.000.000 các bạn hướng dẫn mình hợp thức hóa chi phí này nhé.Mình chịu thôi.Cảm ơn cả nàh nhé

T

thaodangyeu1818

Guest
30/5/08
31
0
0
37
ha noi
Trích Trích hoa hồng cho người môi giới.

Mình chẳng biết làm thế napof với ông xép nữa.Trong HD ko nêu khoản trich hoa hồng này mà chỉ la thỏa thuận giữa xếp với người môi gioi: Môi giới giới thiệu Khách hàng cty bán được sản phảm phải trích lại cho anh ta 10% Công ty bán được 200.000.000 phải đưa cho môi giưới 20.000.000 các bạn hướng dẫn mình hợp thức hóa chi phí này nhé.Mình chịu thôi.Cảm ơn cả nàh nhéhoa hồng cho người môi giới.

--------------------------------------------------------------------------------

Mình cũng muốn hỏi vấn đề này. Hạch toán như thế nào bay jờ? Cần phải có chứng từ gì ko?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA