Hướng dẫn mới về tiền hoa hồng giữ lại khi nộp thuế TNCN

Thảo luận trong 'Thuế TNCN' bắt đầu bởi ngoctrang80, 27 Tháng năm 2008.

10,928 lượt xem

  1. ngoctrang80

    ngoctrang80 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    335
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    TPHCM
    Chào các anh chị và các bạn,

    Mình vừa nhận được 1 thư cập nhật những văn bản luật mới từ 1 công ty luật tại TPHCM, theo như đó ngày 7/5 Bộ Tài Chính đã có công văn hướng dẫn về việc loại bỏ khoản hoa hồng giữ lại (0.5%) khi nộp thuế TNCN, công ty phải chuyển đúng 100% số tiền trên tờ khai trước khi trừ 0.5% được giữ lại, cho mình hỏi có anh chị và bạn nào có văn bản hướng dẫn đó không?

    Vô lý là hiện tại tất cả các công ty đều dùng phần mềm do Tổng Cục Thuế phát hành, và số tiền 0.5% này là do phần mềm tự nhảy chứ không phải gõ vào, nêu như vậy số tiền doanh nghiệp chuyển sẽ không khớp với số tiền trên tờ khai (Trên tờ khai có trừ 0.5%, chuyển thì lại không được trừ).

    Hơn nữa theo thư hướng dẫn đó thì việc loại bỏ này đã có hiệu lực từ ngày 1/7/2007, nghĩa là trước khi phần mềm mới của Tổng Cục thuế được ban hành, như vậy tại sao Tổng Cục Thuế lại không loại phần giữ lại 0.5% ra khỏi phần mềm?

    Pó toàn thân thiệt!
     
    Last edited: 27 Tháng năm 2008
    #1
  2. The Hoang

    The Hoang Kế Toán Dạo Staff Member

    Bài viết:
    2,160
    Đã được thích:
    167
    Nơi ở:
    Sài Gòn - Phan Thiết
    Bạn có thể post cái văn bản đó lên cho mọi người tham khảo được không bạn.
    Thanks
     
    #2
  3. wrong

    wrong Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    718
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Nghe cứ như là 1.4 vậy. Chẳng lẽ bên đó văn bản và phần mềm ban hành gần gần nhau mà lại oánh nhau dữ vậy? Bạn thắc mắc thì post cái chứng cứ lên chứ nhể? Tks
     
    #3
  4. Va Anh Toi

    Va Anh Toi Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    979
    Đã được thích:
    4
    Nơi ở:
    Vĩnh Phúc - Hà Nội - Hà Tây
    Công văn số 5229/BTC-TCT ngày 7/5/2008 của Bộ Tài Chính trả lời:
    1/ Về thù lao của tổ chức khấu trừ thuế
    Theo Điều 7 Chương I Luật Quản lý thuế, Điều 2 Chương I Nghị định số 85/2007/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế thì: Tất cả các tổ chức, cá nhân khấu trừ thuế là người nộp thuế phải có trách nhiệm nộp đủ 100% số thuế khấu trừ vào NSNN và không được hưởng thù lao trích trước khi nộp thuế.
    2/ Về kinh phí chi trả cho tổ chức nhận uỷ nhiệm thu thuế TNCN
    Theo Phần D TT số 60/2007/TT-BTC thì tổ chức được cơ quan thuế uỷ nhiệm thu thuế TNCN như : Sở thương mại, các tổ chức khác.... có trách nhiệm nộp đủ số thuế TNCN thu được vào NSNN và được hưởng thù lao trích từ kinh phí hoạt động của cơ quan thuế.
    3/ Hiệu lực thi hành từ ngày Luật Quản lý thuế có hiệu lực.
     
    #4
  5. wrong

    wrong Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    718
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Bác Vaanhtoi có thể attach file cho mọi người được ko ạ? nghe mù mờ quá. Như vậy là thía nào ạ? Nếu em khấu trừ 100.000 VNĐ của NLĐ, 0.5% mà cơ quan em được giữ là 500 VNĐ. Vậy em làm nộp vào ngân sách là bao nhiêu? nhờ bác chỉ giùm em với
     
    #5
  6. ngoctrang80

    ngoctrang80 Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    335
    Đã được thích:
    1
    Nơi ở:
    TPHCM
    Xin chào Bác Và anh Tới,

    Bác có thể post Công văn đó lên webketoan để mọi người tham khảo với!

    Nếu làm đúng theo CV này thì hàng tháng Công ty vẫn kê khai theo mẫu của Thuế là có giữ lại 0.5%, tuy nhiên khi nộp thì lại nộp 100%, kỳ thiệt!

    Sáng nay mình mới hỏi phòng Tuyên Truyền Hỗ Trợ thì họ trả lời là" không có thay đổi gì mới, công ty vẫn được quyền giữ lại 0.5% trước khi chuyển nộp thuế". Mà theo mình nghỉ là nếu có thay đổi gì về việc này thì bên Thuế phải thông báo rộng rãi cho các doanh nghiệp được biết chứ?
     
    #6
  7. wrong

    wrong Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    718
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    em cũng đồng ý với bác ngoctrang80. Nghe bùn cười thiệt. Thế thì kê khai 0.5% để làm j cơ chứ? chắc show hàng cho mọi người thấy là mình được hưởng 0.5% nhưng thực tế chẳng nhận được xu nào.... Có tiếng mà chẳng có miếng
     
    #7
  8. Va Anh Toi

    Va Anh Toi Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    979
    Đã được thích:
    4
    Nơi ở:
    Vĩnh Phúc - Hà Nội - Hà Tây
    Ờ. Buồn cười thật đấy!
    Áp dụng từ 01/07/2007, vậy mà mẫu tờ khai thuế TNCN vẫn còn dòng được khấu trừ 0.5%. Cười to lên nhé, hahaha
     
    #8
  9. Bong05

    Bong05 Bà già khó tính

    Bài viết:
    1,927
    Đã được thích:
    10
    Giới tính:
    Nữ
    Nơi ở:
    Nam Dinh
    Hic! Em không tài nào tìm thấy cái văn bản đó ở đâu!!!! Anh làm ơn post cả file lên cho bọn em xem với! Cảm ơn anh trước nhé!
     
    #9
  10. tranbinh200780

    tranbinh200780 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    345
    Đã được thích:
    2
    Nơi ở:
    Thành Phố Hồ Chí Minh
    Thuế TNCN , làm gì doanh nghiệp giữ lại 0.05% chứ, cái này tầm bậy, mà nói là doanh nghiệp được hưởng cái này, phần dư này đưa vào đâu.ĐƯa vào TK 711
    Nợ TK 3335
    CÓ TK 711
    đóng thuế TNCN
    Nợ TK 3335
    Có TK 111
    Trước đó trích
    Nợ TK chi phí
    Có TK 3335
    THân chào
     
    Last edited: 29 Tháng năm 2008
    #10
  11. The Hoang

    The Hoang Kế Toán Dạo Staff Member

    Bài viết:
    2,160
    Đã được thích:
    167
    Nơi ở:
    Sài Gòn - Phan Thiết
    Thuế TNCN la 3335 chứ nhỉ. Chắc bạn thiếu 1 số 3.
     
    #11
  12. hoangnga102

    hoangnga102 Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    89
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Mình mới đi xin được công văn nè, gửi lên cho mọi người xem nhé.
     

    Các file đính kèm:

    #12
  13. Pham Dinh Anh

    Pham Dinh Anh Thành viên sơ cấp

    Bài viết:
    2
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Lâm Đồng
    Cục thuế và bộ tài chính hành doanh nghiệp chúng ta quá. PHáp lệnh về thuế thu nhập cá nhân vẫn còn có hiệu lực mà mấy cái văn bản con này qua mặt thật hay. Có ý kiến jì chứ cứ thế này thì lại phải đi "chơi" với mấy ông thuế mệt lắm
     
    #13
  14. tranvanhung

    tranvanhung Gãi ngứa

    Bài viết:
    2,976
    Đã được thích:
    9
    Nơi ở:
    Biên Hoà - Đồng Nai
    Cái công văn này đúng là kỳ lạ, không lẽ tất cả các doanh nghiệp đã khấu trừ 0,5% hoa hồng lại phải mang tiền đi nộp bổ sung. Các bạn chờ xem coi có hướng dẫn khác không nhé. Về cơ bản thì vẫn lấy theo quy định tại thông tư 81 chứ không hiểu sao lại lòi ra cái công văn này.
     
    #14
  15. wrong

    wrong Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    718
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    ơ, nhưng cái này vẫn nói là DN được nhận 0.5% mừ (phần dưới của trang 2 ấy). Nhưng sao lại lòi ra cái Hợp đồng ủy nhiệm thu thuế TNCN? Hay cái HĐ này chỉ là đối với thu thuế thoai. Còn DN là khấu trừ thôi mà
     
    #15
  16. wrong

    wrong Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    718
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    hic, mấy hôm đi hỏi về cái công văn này. Người bảo thế này, người bảo thế khác.... Rất mong có giải đáp hợp lý
     
    #16
  17. wrong

    wrong Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    718
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Hà Nội
    Thông tin từ bộ phận 1 cửa của cục thuế Hà Nội: Thực hiện theo đúng công văn mà bác hoangnga102 up lên diễn đàn. Tức là:
    1. DN phải nộp 100% số thuế TNCN đã khấu trừ vào ngân sách nhà nước từ 01/07/2007. DN nào đã nộp 99.5% thì mau chóng nộp truy thu nhé.
    2. Tổng cục thuế đã kiến nghị với Bộ tài chính là sửa lại mẫu tờ khai TNCN (tức là bỏ phần thù lao DN được hưởng 0.5% ấy), nhưng chưa được.
    3. Vẫn sử dụng mẫu trong phần mềm, nhưng nộp đủ 100% thuế TNCN nhé.. còn cái dòng số thuế nộp vào NSNN ấy, treo đó cho đẹp đội hình thoai
    Các bác ấy làm ăn chuối thật, phần mềm thì mới ban hành từ 1.4.2008 mà lại ko theo công văn có hiệu lực từ 1.7.2007 (10 tháng trời có hiệu lực roài mà). :((
     
    #17
  18. binhna

    binhna Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    13
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Ha Noi
    Cứ đà này thì Tổng cục thuế cũng phải liên doanh với nước ngoài thôi, chứ cách làm như thế này chắn quá , khổ cho dân kế toán và doanh nghiệp.Toàn những tiến sỹ học "Tại chức " từ Havard về mà làm thế thì chết.
     
    #18
  19. stock

    stock Thành viên hoạt động

    Bài viết:
    48
    Đã được thích:
    0
    Nơi ở:
    Sài Gòn
    Mình cũng bức xúc giống bạn vậy hixhix...
    Hôm qua, mình lên Phòng thuế TNCN cũng được nghe CB Thuế bảo vậy, còn bảo là áp dụng từ 07/2007, DN nào đã trừ phần tiền thù lao được hưởng phải nộp trở lại kho bạc. :wall:
     
    #19
  20. phong2v

    phong2v Thành viên thân thiết

    Bài viết:
    1,694
    Đã được thích:
    11
    Nơi ở:
    Hải Hậu, Nam Định - Hà Nội
    Mà ko biết đã chót chi trả cho CBNV đã kê khai và nộp thuế thì thế nào nhỉ, thu lại của họ à, hay DN phai chi tiền ra
     
    #20

Chia sẻ trang này