Hướng dẫn mới về tiền hoa hồng giữ lại khi nộp thuế TNCN

• Thread starter ngoctrang80
  • Ngày gửi
wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
sao lại chi trả cho CB là sao? đây là khoản thù lao công ty được hưởng mà. Chỉ là tưởng cho mình nên mình đút vào túi mình rồi lại phải lôi ra thôi

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

suysen

Guest
14/4/08
7
0
0
Bình Chánh
Công văn số 5229/BTC-TCT ngày 7/5/2008 nhưng sao áp dụng từ 01.07.2007?
Vừa quơc3.05.2008, mình cũng được Nhân viên phòng tuyên truyền hổ trợ hướng dẫn như vậy, rằng bỏ 0.5% thù lao để lại, cũng cho số công văn này, nhưng mình không tìm được, nếu ai có, vui lòng cho xin nhe,
Tks and B.R

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
bạn suysen check lại ở #12 nhé, check kỹ comment của mọi người rùi phát biểu nghen.
Công văn này chi la VB hướng dẫn luật thôi mà. Có đời ai ban hành tháng 5/2008 mà bắt đầu có hiệu lực từ tháng 7/2007. Đọc kỹ VB nha bạn

G

Goldson79

Guest
27/5/08
35
0
0
Hà nội
Thế giá như là một khoản thu nhập cá nhân ta tiêu rồi, bây giờ không có tiền trả thì sao? mà có văn bản nào ra đời sau lại điều chỉnh các hành vi đã thực hiện trước đó rồi đâu nhỉ?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Công văn này có yêu cầu đọan cuối là các chi cục thuế tập hợp số liệu báo cáo để xem xét. Hi vọng những khỏan thù lao đã giữ lại không bị điều chỉnh truy thu vì như vậy lại mất công làm lại sổ sách.
Việc kê khai vẫn tiến hành theo mẫu của phần mềm hỗ trợ kê khai còn viện nộp thế nào có lẽ tùy từng cục thuế vì không phải cục thuế nào cũng đã nhận được công văn trên.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Công văn này có yêu cầu đọan cuối là các chi cục thuế tập hợp số liệu báo cáo để xem xét. Hi vọng những khỏan thù lao đã giữ lại không bị điều chỉnh truy thu vì như vậy lại mất công làm lại sổ sách.
Việc kê khai vẫn tiến hành theo mẫu của phần mềm hỗ trợ kê khai còn viện nộp thế nào có lẽ tùy từng cục thuế vì không phải cục thuế nào cũng đã nhận được công văn trên.

ak, cong van cua BTC-TCT mà ko phải cục thuế nào cũng nhận được????
Bên cục thuế HN thì vẫn bị truy thy. Nói như bác này thì tùy theo từng DN nào update được CV này thì lúc đó mới phải đóng 100%, thời gia trước ko bị điều chỉnh truy thu ah?

T

tinhco

Trung cấp
14/11/04
65
0
6
Chau Thanh
Vừa rồi do sếp đi công tác nên mình đã tranh thủ viết Giấy nộp tiền vào NSNN cho sếp ký trước nên mình đã không nộp đủ 100%, chỉ nộp 99.5% thôi. Thà nộp thiếu còn hơn k nộp, nên mình đã đã đem đi ra Ngân hàng chuyển khoản luôn. Thuế TNCN thường xuyên thì khoản thiếu đó tháng sau mình nộp thêm, nhưng còn khoản khấu trừ 10% của cá nhân vãng lai thì không biết giải quyết ra sao với phần nộp thiếu đó. Vì cty mình lâu lắm mới xảy ra việc trừ 10% này, mà số tiền thiếu có 3.475đồng hà. Bây giờ mà ngồi viết GNTVNSNN với số tiền 3.475 đ này thì thấy sao sao đó. Các bạn cho mình ý kiến giải quyết số tiền thiếu này nhé! Xin cám ơn.

TranTien

TranTien

Đang học hỏi
Hix ,cái này mà bị truy thu ,rồi phạt nộp chậm nữa thì ko bt phải kêu đây :043: :wall: Oan wá oan wá .Sao thuế chổ mình vẫn ko nghe đá động j cái vụ này nhỉ :023:

D

Dunghd

Cao cấp
5/6/08
374
0
16
Ninh Thuan
Vậy là DN không được giữ lại 0.5% đúng không các bác, nhưng sao mình thấy trên diễn đàn cho tới thời diểm hiện này vẫn còn nhiều bạn hướng dẫn các bạn khác giữ lại 0.5% cho DN vậy? Thiệt đọc xong muốn điên luôn.

O

Omely

Trung cấp
14/8/07
123
1
0
TPHCM
Sáng nay mình đi nộp BCT, làm form thuế TNCN mẫu 01/TNCN trên phần mềm thuế không nhận, yêu cầu làm lại bên excel để không tính mục 5 : tiền thu lao DN được hưởng, các bạn nào ở cục thuế Tân Bình thì nhớ nhé, khỏi phải mắc công đi tới đi lui.

phuong8407

phuong8407

Trung cấp
27/2/08
111
3
0
vùng trời bình yên
DN không được giữ lại 0.5% thuế TNCN

Mình thấy bạn Ketoanbonmat nói "từ t5/2008 ko cho fép DN giữ lại 0.5% thuế TNCN của NV nên Tờ khai 01/TNCN ko dc sdụng trong HTKK nữa mà fải làm = Excel rồi in ra. bất cập!"
Cho mình hỏi có văn bản nào qui định không. Mình vẫn kê khai trên tờ khai 01/TNCN và nộp hàng tháng?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Về việc không cho giữ lại 0.5% (chính xác là doanh nghiệp không được hưởng nếu vẫn làm theo cách kê khai cũ) bạn xem tại công văn 5229 nhé. Việc thực hiện hưởng khỏan này có lẽ sẽ được điều chỉnh trong thời gian tới thông qua việc ký hợp đồng ủy nhiệm thu giữa cơ quan thuế và doanh nghiệp.

Do bản HTKK 1.3.0.1 chưa chỉnh sửa lại chỉ tiêu này (không cho hưởng) nên nếu bạn có kê khai bằng phần mềm HTKK này thì ô chỉ tiêu này vẫn hiện ra như thường nên các cục thuế thường hướng dẫn doanh nghiệp là cứ kê khai theo phần mềm tuy nhiên khi nộp thuế thì phải nộp đủ, cũng có cục thuế yêu cầu doanh nghiệp kê khai bằng excel theo mẫu của thông tư 60. Nói chung là không có sự thống nhất trong vấn đề này.

Phiên bản 1.3.1 của phần mềm HTKK sắp được công bố sẽ khắc phục triệt để lỗi kê khai này, bạn chờ tháng sau nhé.

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
công văn 5229 có thể xem ở đây.
Mà bác Trần Văn Hưng lấy ở đâu thông báo là sắp có phần mềm mới thế?

T

tranthi_tuongvan

Guest
Các bạn chỉ giúp chỉ tiêu 3 trên tờ khai 01/TNCN
Tổng số tiền chi trả cho cá nhân thuộc diện nộp thuế của tất cả nhân viên trên bảng lương hay chỉ của những cá nhân có chịu thuế thu nhập cá nhân.
Cám ơn nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA