Kê khai Doanh thu chi phí trong TK thuế TNDN tạm tính theo quý

• Thread starter tnxp11
  • Ngày gửi
T

tnxp11

Guest
27/5/08
15
0
0
41
TpHCM
Mình đã theo dõi hướng dẫn trên diễn đàn nhưng vẫn chưa sáng tỏ: Cty Xây dựng của mình Doanh thu và chi phí rất thường không đi đôi với nhau vì khi phát sinh chi phí thì khoảng từ 3 tháng đến 1 năm mới có doanh thu (là xuất hóa đơn).
Như vậy,
1. Mình có phải lấy lũy kế doanh thu và chi phí của doanh thu đã xuất hóa đơn --> hợp lý nhưng có bạn lại nói lấy lũy kế hết
2. Hay là lấy toàn bộ doanh thu chi phí phát sinh trong quý để kê khai vào tờ khai luôn --> như vậy sẽ hiện ra số lỗ rất lớn, cơ quan thuế có chịu ko?
TT 134 không hướng dẫn làm tạm tính, họ chị bảo lấy tất cả cái hợp lý đưa vào thui.
Rắc rối quá, giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Mình đã theo dõi hướng dẫn trên diễn đàn nhưng vẫn chưa sáng tỏ: Cty Xây dựng của mình Doanh thu và chi phí rất thường không đi đôi với nhau vì khi phát sinh chi phí thì khoảng từ 3 tháng đến 1 năm mới có doanh thu (là xuất hóa đơn).
Như vậy,
1. Mình có phải lấy lũy kế doanh thu và chi phí của doanh thu đã xuất hóa đơn --> hợp lý nhưng có bạn lại nói lấy lũy kế hết
2. Hay là lấy toàn bộ doanh thu chi phí phát sinh trong quý để kê khai vào tờ khai luôn --> như vậy sẽ hiện ra số lỗ rất lớn, cơ quan thuế có chịu ko?
TT 134 không hướng dẫn làm tạm tính, họ chị bảo lấy tất cả cái hợp lý đưa vào thui.

Cty xây dựng thì psinh chi phí trước sau đó mới có doanh thu là chuyện thường.Nếu muốn tiện và lợi và k có chút rắc rối nào bạn nên làm theo cách 2 ,có nghĩa là tạp hợp doanh thu chi phí trong quý.Xin nhắc bạn là đây chỉ là tờ khai tạm tính ,bởi vậy nếu có lỗ là đương nhiên thuế phải chịu thôi.quan trọng là cuối năm cty bạn nộp thuế bao nhiêu thôi.:045:

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Như vậy,

Trên cơ sở doanh thu và chi phí phải phù hợp nhau. Vậy khi bạn có doanh thu thì hãy tính chi phí tương ứng.

T

tachie6580

Guest
22/1/08
7
0
0
Ha Noi
Mình cũng thắc mắc như bạn ttxp11 nhưng mọi người trả lời như vậy mình cũng ko biết hiểu ntn.Không biết chi phí ở đây là chi phí liên quan đến doanh thu trong kỳ xuất ra hay là tất cả các chi phí của cty trong tháng??

N

NDHM

Guest
25/6/07
11
0
1
Hanoi
Ừh, mình cũng đang làm TNDN tạm tính (01A/TNDN) nhưng chưa rõ mục "chi phí thực tế phát sinh trong kỳ". Chi phí tương ứng với Doanh thu nghĩa là ko bao gồm Chi phí tài chính, chi phí khác phải ko?
(ngoại trừ các chi phí: Khấu hao TSCĐ ko đúng quy định, chi phí ko có hoá đơn chứng từ theo chế độ quy định, Tiền lương tiền công do vi phạm chế độ HĐồng lđ, tiền thù lao cho HĐQT cty cổ phần.. Lỗ chênh lệch tỷ giá hối đoái, Chi phí PR tiếp thị vượt quá quy định....) đúng ko nhỉ?

Hoathico

Hoathico

Guest
4/8/08
149
0
0
Hà nội
Cho mình hỏi chút, nếu như 1 công ty nhỏ kế toán trưởng là người quen làm hộ không phải trả lương. Vậy có cần phải đăng ký gì với chi cục không và mức lương nhân viên mình đề là 0, tức là chi phí lương bằng 0 được không nhỉ?

Hoathico

Hoathico

Guest
4/8/08
149
0
0
Hà nội
Theo mình cái phần chi phí thực tế phát sinh này đúng là khoản chi phí thực tế đã phát sinh trong quý tức là các khoản mua đầu vào, lương công nhân viên...

F

fortypt

Guest
27/3/08
22
0
1
Ha noi
Anh chi oi em cung co thac mac ve thue thu nhap tam tinh theo quý. VD:
Quý 1: Doanh thu = 0, Chi phí = 10.-> Lỗ: Thuế thu nhập = 0
Quý 2: Doanh thu = 0, Chi phí = 20.-> Lỗ: Thuế thu nhập = 0
Quý 3: Doanh thu = 0, Chi phí = 30.-> Lỗ: Thuế thu nhập = 0
Quý 4: Doanh thu = 100, Chi phí = 15.-> Lãi: Thuế thu nhập = 28%*(100-15)= 23.8 ???
Như thế thì phần chi phí các quý trước không được tính vào quý 4, thế thì mình bị thiệt phần thuế TNDN phải nộp ah?

N

nguyenthanhbinh

Sơ cấp
4/8/08
23
2
0
37
CAU DIEN
Hình như là bạn được kết chuyển lỗ từ quý trước mà.Nhưng mà bạn chỉ được kết chuyển bằng số lãi của quý IV thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA