Hỏi về cách quản lý công nợ ?

• Thread starter xboy
  • Ngày gửi
X

xboy

Guest
31/5/08
3
0
0
sg
Chẳng hạn như 1 hóa đơn được phép hưởng CK do mua SL lớn hoặc thanh toán sớm thì mình sẽ quản lý/cập nhật công nợ như thế nào ạ?

Mình đang bị thắc mắc chỗ này khi viết ứng dụng, mong các bạn chỉ giúp!

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Trước tiên tăng công nợ theo giá bán trên hoá đơn, sau đó căn cứ vào chứng từ CK do mua SL lớn hoặc thanh toán sớm để giảm công nợ cho nguươì mua hàng.

X

xboy

Guest
31/5/08
3
0
0
sg
Vấn đề là mình ko biết là phải xử lý phiếu thanh toán như thế nào?! Khi nhận dc phiếu thanh toán tiền hàng thì cứ ghi giảm công nợ hay phải đối chiếu với hóa đơn nào nữa?

Chẳng hạn

Ngày 1: Nợ đầu kỳ 131 : 1000$

Ngày 2: HĐ trị giá 100$ (ck 5% nếu trả trong 3 ngày)

Ngày 3: HĐ trị giá 10$

Vậy nếu ngày 4 nhận dc phiếu thanh toán 500$ của KH thì thế xử lý nào? Phải hỏi KH thanh toán cho HĐ nào hay cứ ghi giảm công nợ 500$ thôi?

Mình đi hỏi 1 người làm kế toán thì người đó nói là thường thì kế toán khi nhận phiếu thanh toán thì ghi giảm công nợ, ko quan tâm phiếu thanh toán cho HĐ nào! Người đó nói có đúng ko?

Mình học kế toán cũng lâu rồi nhưng lúc học thì ko có những bài tập tình huống thực tế thế này.

Mong mọi người chỉ dùm.

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Vấn đề là mình ko biết là phải xử lý phiếu thanh toán như thế nào?! Khi nhận dc phiếu thanh toán tiền hàng thì cứ ghi giảm công nợ hay phải đối chiếu với hóa đơn nào nữa?

Chẳng hạn

Ngày 1: Nợ đầu kỳ 131 : 1000$

Ngày 2: HĐ trị giá 100$ (ck 5% nếu trả trong 3 ngày)

Ngày 3: HĐ trị giá 10$

Vậy nếu ngày 4 nhận dc phiếu thanh toán 500$ của KH thì thế xử lý nào? Phải hỏi KH thanh toán cho HĐ nào hay cứ ghi giảm công nợ 500$ thôi?

Mình đi hỏi 1 người làm kế toán thì người đó nói là thường thì kế toán khi nhận phiếu thanh toán thì ghi giảm công nợ, ko quan tâm phiếu thanh toán cho HĐ nào! Người đó nói có đúng ko?

Mình học kế toán cũng lâu rồi nhưng lúc học thì ko có những bài tập tình huống thực tế thế này.

Mong mọi người chỉ dùm.

Nếu bạn theo dõi thanh toán công nợ được trên từng hoá đơn thì tốt quá, nhưng đấy là các DN phát sinh ít công nợ, thực tế khi các DN phát sinh nhiều CN thì cứ căn cứ HĐ bán hàng là ghi nợ cho KH, và căn cứ vào chứng từ thu công nợ ( Phiếu Thu TM, Báo có NH, BB bù trừ CN, .....) để ghi giảm CN cho KH, Nếu bạn viêt PM nên dùng cho cả 02 cahc squản lý này. Chúc bạn thành công

X

xboy

Guest
31/5/08
3
0
0
sg
Thanks bạn nhiều! Nhưng rắc rối của cách này là như mình hỏi đó, làm sao để biết có giảm CK cho HD nào ko? (trong thí dụ của mình)

thực tế khi các DN phát sinh nhiều CN thì cứ căn cứ HĐ bán hàng là ghi nợ cho KH, và căn cứ vào chứng từ thu công nợ ( Phiếu Thu TM, Báo có NH, BB bù trừ CN, .....) để ghi giảm CN cho KH,

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Nếu có giảm chiết khấu thì phải có chứng từ diễn giải chi tiết được lãnh đạo duyệt bạn à, Thường là do bphận bán hàng lập và chuyển cho kế toán hạch toán.

P

phong_lan

Guest
22/7/06
16
0
0
Paradise
Nếu bạn theo dõi thanh toán công nợ được trên từng hoá đơn thì tốt quá, nhưng đấy là các DN phát sinh ít công nợ, thực tế khi các DN phát sinh nhiều CN thì cứ căn cứ HĐ bán hàng là ghi nợ cho KH, và căn cứ vào chứng từ thu công nợ ( Phiếu Thu TM, Báo có NH, BB bù trừ CN, .....) để ghi giảm CN cho KH, Nếu bạn viêt PM nên dùng cho cả 02 cahc squản lý này. Chúc bạn thành công

Trong thực tế thì đến cuối kì, cuối năm, kế toán công nợ phải chốt đc số dư công nợ + bảng kê chi tiết inv để lấy xác nhận công nợ của khách hàng => nếu PM ko thể qlí công nợ đến từng inv thì kế toán công nợ vẫn phải theo dõi tình hình inv đã trả/ chưa trả ở bên ngoài = excel.

P/s: mình ko nghĩ 1 PM lại có thể có cả 2 cách qlí như thế, chỉ có thể chọn 1 trong 2 cách mà thôi.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
1. Công nợ người ta quản lý theo đối tượng là khách hàng, nhưng chi tiết sẽ theo hóa đơn và thanh toán (tiền mặt hay ngân hàng)
ví dụ: khách hàng A nợ đến ngày x là y thì chi tiết số tiền y sẽ do đâu mà có ? sau đó sẽ đối chiếu chi tiết đến hóa đơn phát sinh và các chứng từ mà khác hàng chi trả >>>xong phần công nợ.
2. Vấn đề về chiết khấu, khuyến mãi (chú ý hiện nay có mấy cái mới )
-Nếu khách hàng chưa trả hết công nợ tồn thì fix công nợ vô công nợ tồn , trừ khi nó thanh toán theo một điều kiện nào đó khác với quy định thông thường (thanh toán theo hợp đồng chẳng hạn)
-Khi thanh toán, trên chứng bao giờ người trả cũng ghi chú "thanh toán theo hợp đồng/hóa đơn/PO xxx ngày yyy" nếu không ghi chú gì hết >>>cho vô trường hợp trên
- Chiết khấu khi muốn ghi nhận thì phải qui định rõ trong hợp đồng, chứng từ liên quan khác (mấy thứ này hổng nhớ híc)

L

lehongduc

Trung cấp
29/3/05
131
1
18
64
VietNam
Hoàn toàn có thể làm được

Trong thực tế thì đến cuối kì, cuối năm, kế toán công nợ phải chốt đc số dư công nợ + bảng kê chi tiết inv để lấy xác nhận công nợ của khách hàng => nếu PM ko thể qlí công nợ đến từng inv thì kế toán công nợ vẫn phải theo dõi tình hình inv đã trả/ chưa trả ở bên ngoài = excel.

P/s: mình ko nghĩ 1 PM lại có thể có cả 2 cách qlí như thế, chỉ có thể chọn 1 trong 2 cách mà thôi.

Chào các Bạn,
Với Access chúng ta có thể làm được việc này mà không phải vất vả lắm.
Tôi đã làm như sau:
1. Cho đăng ký phương thức thanh toán (Ghi nợ, tiền mặt, chuyển khoản) ngay trong từng chứng từ phát sinh (nhập-xuất hàng, thu-chi)
2. Cho định khoản tự động và ghi vào 1 table (tạm gọi là Nhật ký chứng từ).
3. Chạy 1 query tính tổng theo tài khoản là lấy ngay được các số liệu về:
+ Số dư đầu kỳ
+ Số phát sinh trong kỳ (phải thu - đã thu, phải trả - đã trả)
+ Số dư cuối kỳ
4. List chứng từ phát sinh trong kỳ cũng bằng 1 query với các điều kiện lọc linh hoạt.

M

muontennguoi

Trung cấp
19/1/08
84
0
6
24
sg

Nếu phần mềm có thể quản lý công nợ đến từng hóa đơn thì cũng có thể kết xuất ra báo cáo công nợ theo số dư.

Ngược lại, nếu PM chỉ tính được số dư mà không theo dõi đựoc từng hóa đơn thì .. thì... thì PM đó là đồ dỏm.

Bởi lẽ: lập trình hướng đối tượng là xu thế.
Đối tượng ở đây còn là đối tượng quản lý: hóa đơn, phiếu thu, phiếu xuất kho, các mặt hàng, các khách hàng.

Hiểu hướng đối tượng 1 cách sai lầm là "Đối tượng chỉ là các button, các form ..." sẽ không lập trình được.

Không phân tích được đối tượng quản lý thì thua là phải.

H

hyvong381

Guest
23/1/10
1
0
0
Tp.HCM
mấy anh chị ơi! cho em hỏi muốn theo dõi theo thời hạn thanh toán và số ngày quá hạn vuợt quá 30 ngày, vuợt quá 45 ngày thì tính như thế nào?.Anh chị nào có file có thể gửi giúp em để em tiện theo dõi công nợ. Đây là mail của em trankelly83@yahoo.com. Cám ơn nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA