Chi phí mua nguyên vật liệu

• Thread starter domai108
  • Ngày gửi
domai108

domai108

Trung cấp
21/4/08
120
1
18
Ninh Binh
Các bạn giúp mình với vì mình là người mới mà công ty cũng mới thành lập hiện nay tất cả các sổ sách chưa có gì nên mình phải lên lại từ đâu nhưng cũng không biết bắt đầu như thế nào.
Cty mình là về xây lắp dùng hình thức kế toán chứng từ ghi sổ, theo ý của chú Kế toán trưởng (thuê ngoài) và thực tế Cty thì toàn bộ nguyên vật liệu đầu vào sẽ hạch toán trực tiếp vào chi phí chứ không qua kho.
Hiện tại có những công trình nhỏ đã được làm xong nhưng hoá đơn đầu vào vẫn chưa lấy được vậy khi mua hàng mình nên hạch toán thế nào và khi hoá đơn về mình nên hạch toán thế nào?
^_^ Rất mong các bạn trả lời giúp mình!

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Mailinh2006

Guest
4/5/08
3
0
0
Quang Ninh
Nguyên vật liệu nên hạch toán qua kho để dễ theo dõi và quản lý.
Khi hoá đơn chưa về, dựa trên phiếu xuất kho của bên bán, bạn hạch toán trước:
Nợ 152: tiền hàng
Nợ 133.1: tiền thuế
Có 331: tổng số tiền nợ
Khi hoá đơn mua hàng về:
Nợ 331/ có 111: số tiền phải trả

domai108

domai108

Trung cấp
21/4/08
120
1
18
Ninh Binh
Nguyên vật liệu nên hạch toán qua kho để dễ theo dõi và quản lý.
Khi hoá đơn chưa về, dựa trên phiếu xuất kho của bên bán, bạn hạch toán trước:
Nợ 152: tiền hàng
Nợ 133.1: tiền thuế
Có 331: tổng số tiền nợ
Khi hoá đơn mua hàng về:
Nợ 331/ có 111: số tiền phải trả

Nhung minh khong the lam khac duoc vi theo y cua KTT va xep thi bat buoc minh phai hach toan truc tiep vao chi phi (xin loi vi may k0 co vietkey)

goodbye3007

goodbye3007

Love to be loved
8/5/08
164
1
18
Nơi nào có anh
Các bạn giúp mình với vì mình là người mới mà công ty cũng mới thành lập hiện nay tất cả các sổ sách chưa có gì nên mình phải lên lại từ đâu nhưng cũng không biết bắt đầu như thế nào.
Cty mình là về xây lắp dùng hình thức kế toán chứng từ ghi sổ, theo ý của chú Kế toán trưởng (thuê ngoài) và thực tế Cty thì toàn bộ nguyên vật liệu đầu vào sẽ hạch toán trực tiếp vào chi phí chứ không qua kho.
Hiện tại có những công trình nhỏ đã được làm xong nhưng hoá đơn đầu vào vẫn chưa lấy được vậy khi mua hàng mình nên hạch toán thế nào và khi hoá đơn về mình nên hạch toán thế nào?
^_^ Rất mong các bạn trả lời giúp mình!

Nếu hạch toán ko qua kho thì cũng ko sai, vì nếu mua NVL về dùng ngay cho SX thì hạch toán trực tiếp vào chi phí là đúng rùi. Bên mình cũng làm như vậy, vì ko có kho dự trữ, tất cả nguyên vật liệu mua về là dùng ngay nên đâu cần qua TKNVL nữa mà đưa luôn vào TK chi phí

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh
Hiện tại tôi đang làm ở cty xây lắp, và đang tiến hành làm ba công trình trị giá khoảng 150 tỷ VN. Đặc điểm của chúng tôi là mua nguyên vật liệu chuyển thẳng ra công trường, nên không hạch toán qua kho, nhưng tôi co tham khảo một số ý kiến thì nên tạo tài khoản 152-tại công trường, nhưng theo KTT chúng tôi thì không cần thiết, vậy nên chúng tôi đã hạch toán thẳng vào CP. Bạn nên nhớ phải kèm theo phiếu xuất-nhập-thẳng, mà quyết định 15/BCT có ban hành mẫu.

N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
Sao mình không biết mẫu phiếu xuất - nhập thẳng như bạn nói nhỉ. Bạn có thể cho mình biết đây là mẫu số mấy để mình tìm không?

B

blacksmith

Guest
13/1/08
6
0
0
Gia lâm - Hà Nội
Nếu CTy bạn hạch toán xuất thẳng NVL cho SX thì cũng được, chỉ có điều là công ty XD thi k nên hạch toán kiểu đó mà nên đưa qua kho rồi xuất vào CTrình. vì nó còn liên quan đến khối lượng của từng chủng loại vật tư của 1 ctrình, Hạch toán xuất thẳng như vậy thì làm sao biết được loại vật tư nào xuất thừa, xuất thiếu?. VD: theo qtoán với chủ đầu tư về ctrình A, tổng xi măng dùngg cho các hạng mục của trinh A là 1000tấn- làm sao ban theo dõi?, dễ dẫn đến thừa, thiếu lung tung.
- Nếu hach toán xuất thẳng k qua kho, khi mua vật tư xuất dùng luôn nhung chưa TT và cung chưa có HĐơn đầu vào bank ht: Nơ TK154/ Có Tk331

goodbye3007

goodbye3007

Love to be loved
8/5/08
164
1
18
Nơi nào có anh
Nếu CTy bạn hạch toán xuất thẳng NVL cho SX thì cũng được, chỉ có điều là công ty XD thi k nên hạch toán kiểu đó mà nên đưa qua kho rồi xuất vào CTrình. vì nó còn liên quan đến khối lượng của từng chủng loại vật tư của 1 ctrình, Hạch toán xuất thẳng như vậy thì làm sao biết được loại vật tư nào xuất thừa, xuất thiếu?. VD: theo qtoán với chủ đầu tư về ctrình A, tổng xi măng dùngg cho các hạng mục của trinh A là 1000tấn- làm sao ban theo dõi?, dễ dẫn đến thừa, thiếu lung tung.
- Nếu hach toán xuất thẳng k qua kho, khi mua vật tư xuất dùng luôn nhung chưa TT và cung chưa có HĐơn đầu vào bank ht: Nơ TK154/ Có Tk331

sao lại ko theo dõi được!
Nếu cty hạch toán thẳng vào TK chi phí thì tất nhiên phải mở chi tiết cho từng vật liệu rồi, sổ chi tiết chẳng lẽ lại ko theo dõi được sao?

B

blacksmith

Guest
13/1/08
6
0
0
Gia lâm - Hà Nội
Nếu CTy bạn hạch toán xuất thẳng NVL cho SX thì cũng được, chỉ có điều là công ty XD thi k nên hạch toán kiểu đó mà nên đưa qua kho rồi xuất vào CTrình. vì nó còn liên quan đến khối lượng của từng chủng loại vật tư của 1 ctrình, Hạch toán xuất thẳng như vậy thì làm sao biết được loại vật tư nào xuất thừa, xuất thiếu?. VD: theo qtoán với chủ đầu tư về ctrình A, tổng xi măng dùng cho các hạng mục của trinh A là 1000tấn- làm sao ban theo dõi?, dễ dẫn đến thừa, thiếu lung tung.
- Nếu hach toán xuất thẳng k qua kho, khi mua vật tư xuất dùng luôn nhung chưa TT và cung chưa có HĐơn đầu vào bank ht: Nợ TK154/ Có Tk331 khi nhận được hoá đơn tài chính thi ghi nhận thuế VAT đầu vào phải trả: Nợ Tk133/ có Tk331. sau này khi TT với ng bán: NơTk331/ Có Tk111,112....

B

blacksmith

Guest
13/1/08
6
0
0
Gia lâm - Hà Nội
Cty nào cũng dùng phần mềm kế toán cả, bạn có thể theo dõi bên ngoài. nhưng rất dễ nhầm lẫn. cách làm như vậy thủ công lắm, nên áp dụng những cái tiên tiến nhất, đừng bảo thủ như thế.

H

hanhkho

Guest
16/4/08
4
0
0
40
Hai duong
- Theo mình mặc dù thực tế mua NVL về và xuất thẳng nhưng kế toán vẫn nên đưa qua kho để dễ quản lý và theo dõi.
- Khi hàng về mà chưa có hoá đơn, mình tạm nhập theo giá tạm tính. Khi có hoá đơn mình điều chỉnh theo giá của hoá đơn và lúc đó mới hạch toán và kê khai thuế!

T

TrangLV

Guest
Cho mình hỏi với!
Nếu mình dựa vào hóa đơn NVL về mình mới lên phiếu xuất - nhập kho được ko?
rùi mình đưa trực tiếp qua chi phí

domai108

domai108

Trung cấp
21/4/08
120
1
18
Ninh Binh
Bạn nên nhớ phải kèm theo phiếu xuất-nhập-thẳng, mà quyết định 15/BCT có ban hành mẫu.

Bạn biết mẫu đó cho mọi người xem để kham khảo đi

domai108

domai108

Trung cấp
21/4/08
120
1
18
Ninh Binh
Nếu CTy bạn hạch toán xuất thẳng NVL cho SX thì cũng được, chỉ có điều là công ty XD thi k nên hạch toán kiểu đó mà nên đưa qua kho rồi xuất vào CTrình. vì nó còn liên quan đến khối lượng của từng chủng loại vật tư của 1 ctrình, Hạch toán xuất thẳng như vậy thì làm sao biết được loại vật tư nào xuất thừa, xuất thiếu?. VD: theo qtoán với chủ đầu tư về ctrình A, tổng xi măng dùng cho các hạng mục của trinh A là 1000tấn- làm sao ban theo dõi?, dễ dẫn đến thừa, thiếu lung tung.
- Nếu hach toán xuất thẳng k qua kho, khi mua vật tư xuất dùng luôn nhung chưa TT và cung chưa có HĐơn đầu vào bank ht: Nợ TK154/ Có Tk331 khi nhận được hoá đơn tài chính thi ghi nhận thuế VAT đầu vào phải trả: Nợ Tk133/ có Tk331. sau này khi TT với ng bán: NơTk331/ Có Tk111,112....

Mình thấy cách hạch toán này cứ sao ấy? Sao không phải là 621 mà lại hạch toán vào 154 luôn nhỉ?

domai108

domai108

Trung cấp
21/4/08
120
1
18
Ninh Binh
Sao không ai chịu trả lời giúp mình với vậy, ai đó lên tiếng đi chứ, mình thật sự không biết làm thế nào nữa rồi.

goodbye3007

goodbye3007

Love to be loved
8/5/08
164
1
18
Nơi nào có anh
Mình thấy cách hạch toán này cứ sao ấy? Sao không phải là 621 mà lại hạch toán vào 154 luôn nhỉ?

Bạn phải htoán qua các TK chi phí chứ!
Làm sao có thể đưa thẳng vào TK 154 được,
bạn có thể không htoán qua TK152 vì NVL mua về dùng ngay ko qua kho, Nhưng bạn phải đưa nó vào Tk621 để tập hợp chi phí NVL cho từng loại SP.
Cuối kỳ bạn căn cứ vào số NVL đã sd cho từng SP rồi mới kết chuyển nó vào Tk154 để tính giá thành chứ!
Thân!

domai108

domai108

Trung cấp
21/4/08
120
1
18
Ninh Binh
Bạn phải htoán qua các TK chi phí chứ!
Làm sao có thể đưa thẳng vào TK 154 được,
bạn có thể không htoán qua TK152 vì NVL mua về dùng ngay ko qua kho, Nhưng bạn phải đưa nó vào Tk621 để tập hợp chi phí NVL cho từng loại SP.
Cuối kỳ bạn căn cứ vào số NVL đã sd cho từng SP rồi mới kết chuyển nó vào Tk154 để tính giá thành chứ!
Thân!

Mình cũng nghĩ như thế, nhưng lúc chưa có hoá đơn thì phải làm như thế nào và khi có hoá đơn rồi thì như thế nào? Vì công trình mà Cty mình làm đã được nghiệm thu nhưng bây giờ mới bắt đầu đi lấy hoá đơn đầu vào mà

goodbye3007

goodbye3007

Love to be loved
8/5/08
164
1
18
Nơi nào có anh
Mình cũng nghĩ như thế, nhưng lúc chưa có hoá đơn thì phải làm như thế nào và khi có hoá đơn rồi thì như thế nào? Vì công trình mà Cty mình làm đã được nghiệm thu nhưng bây giờ mới bắt đầu đi lấy hoá đơn đầu vào mà

Khi chưa có HĐ thì bạn có thể căn cứ vào PXK và phiếu giao hàng của bên bán để htoán mà. Khi có HĐ đầu vào rồi thì bạn kê khai thuế và Cbị xuất HĐ đầu ra cho Ctrình vừa xong, hihi.
Chúc thành công!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA