Thuế GTGT đầu vào lẽ ra kê khai mục 1 mà kê nhầm mục 3 phải làm sao?

• Thread starter Huyen1212
  • Ngày gửi
H

Huyen1212

Guest
31/5/08
11
0
0
39
ha noi
www.vinarank.vn
Kiu kiu em với mọi người ơi?
Em mới nhận làm kế toán ở một công ty
Em phát hiện ra tất cả các tờ khai thuế từ tháng 11/2007 đến tháng 04/2008 đã kê khai sai nhầm. Công ty em là công ty thương mại, các hóa đơn đầu vào chủ yếu là hóa đơn điện thoại, xăng xe, tiếp khách và một số hóa đơn mua hàng. Lẽ ra các hóa đơn này phải kê khai vào mục 1.HH DV dùng riêng cho SXKD chịu thuế GTGT nhưng đã kê nhầm vào mục 3.HH DV dùng chung cho SXKD chịu thuế GTGT và không chịu thuế GTGT
Vậy em phải làm sao đây?
Từ tháng 5 em sẽ kê vào mục 3 hay thế nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bbc

Trung cấp
15/10/04
147
1
0
hn
Nếu ko có sai sót về số liệu thì em nghĩ mình cứ lẳng lặng chuyển sang mục 1 đc rùi. hị hị

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Việc kê khai này phần lớn là do chủ quan của người kê khai

Lúc trước, việc kê khai có phần rõ ràng hơn khi các biểu mẫu có nêu thuế suất (0-10% v.v)

Tuy nhiên đến TT60 lại có sự thay đổi dẫn đến tình trạng bạn đang mắc phải.

Bây giờ bạn nên tham khảo lại Luật Quản lý thuế và TT60 để nắm rõ hơn và vận dụng linh hoạt hơn.

Xin được góp ý như sau:
Nếu phát hiện sai về số thuế được khấu trừ làm tăng số thuế GTGT phải nộp hoặc làm giảm số thuế GTGT được khấu trừ thì bạn sẽ cần lập bảng điều chỉnh 01/KHBS, lập phụ lục bảng 01-3/GTGT và đưa vào chỉ tiêu [37] của tờ khai thuế GTGT của tháng kế tiếp để điều chỉnh lại số thuế GTGT.
Nếu lập bảng phụ lục 01-2/GTGT nhầm lẫn từ mục 1 (dùng riêng cho họat động chịu thuế ) sang mục 3 (dùng chung cho họat động chịu thuế và không chịu thuế) nhưng phụ lục 01-1/GTGT chỉ có doanh thu họat động chịu thuế mà không có doanh thu họat động không chịu thuế thì kết quả tính tóan cũng sẽ được khấu trừ 100%.
Như vậy vấn đề cần đặt ra là số thuế được khấu trừ (chỉ tiêu [23] trên tờ khai thuế GTGT) bạn có kê khai đúng hay không? nếu bạn đã kê khai đúng theo luật thuế thì việc khai sai ở phục lục 01-2/GTGT như bạn đã nêu cũng chẳng sao cả. Vấn đề chính là có kê khai sai số thuế phải nộp hay số thuế còn được khấu trừ hay không. Nếu sai thì mới cần thiết phải lập điều chỉnh lại cho đúng.
Chào thân ái

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
Mình nghĩ tờ khai tháng 5 này bạn cứ chuyển sang mục 1 mà làm cho đúng, còn lăn tăn việc đó thì bạn nên hỏi phòng hỗ trợ tuyên truyền của CCT nơi cty bạn hoạt động thì sẽ rõ hơn và chính xác hơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA