Đơn vị sự nghiệp có thu

• Thread starter dalatnho
  • Ngày gửi
D

dalatnho

Guest
17/3/08
12
0
0
38
vungtau
Em làm kế tóan ở một đơn vị Sự nghiệp có thu kinh phí nhà nứơc đàm bào 100%. Trước giờ em thấy chị kế tóan cũ chỉ chi tòan tiền NS cấp, còn phần thu sự nghiệp thì không đụng tới mà củng không làm báo cáo thu chi sự nghiệp nữa. Vậy có phải là sai rồi không. Phần thu sự nghiệp đơn vị có thể sử dụng không qua kho bạc và cơ quan chủ quản đựơc không. Ai có kinh nghiệm xin hứơng dẫn giúp em. Mong nhận đựơc hồi âm.....................Mà đơn vị em mua TSCĐ vựơt quá mức KP đựơc cấp để mua TS chứng từ lại chạy hết rồi em có thể chuyển qua mục chi khác đựơc không. Em mới làm chưa có kinh nghiệm xin đựơc sự giúp đỡ của cư dân webktoan. Cảm ơn trứơc.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dalatnho

Guest
17/3/08
12
0
0
38
vungtau
Không phải là không dùng tới mà có chi nhưng không làm báo cáo rõ ràng. Nếu tài chính đụng tới thì em không biết làm thế nào thôi. Nếu bây giờ làm em củng không biết bắt đầu từ đâu. Phần thu chi sự nghiệp có phải qua cơ quan chủ quản hết không?
Làm ơn giúp đỡ.

H

hothithuytrang

Guest
3/6/07
3
0
0
41
Kon tum
Em a, don vi e mac du da duoc nha nuoc dam bao 100% nhung tat ca ca khoan thu chi e phai lam bao cao hang thang hoac hang quy gui len co quan chu quan. Tot nhat la em nen xem lai phan thu cua don vi minh, phan nao nop NSNN thi nop, phan nao duoc trich lai cho don vi su dung theo quy dinh thi em nen lap mot tai khoan tien gui tai KBNN de theo doi, co gi thi chuyen nop NSNN cho de. VD: Thu phi ve sinh la 10.000 d thi theo ty le quy dinh la nopj NSNN 10% ( nghia la nop 1.000d vao NSNN ), con 90% la phan de lai don vi chi. Nho la phai lam bao cao e thu chi su nghiep em nha

D

dalatnho

Guest
17/3/08
12
0
0
38
vungtau
Em cảm ơn chị nhiều nhưng bên em thu hóa đơn tài chính và con dấu là của ngừơi khác chứ không phải là trực tiếp của đơn vị em. Vậy có phải làm báo cáo không hay chỉ làm với bên mình liên kết thôi ạh. Phẩn thu đựơc không lớn nên có thể để lại tự thu chi đựơc không. Hay cần xin ý kiến chỉ đạo của nơi mình trực thuộc. Em cảm ơn trứơc nhe.

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Mình thấy chỗ đơn vị của bạn hình như là liên kết làm gì đó rồi thu hưởng hoa hồng? Không biết có phải vậy không. Nhưng nếu bạn thu khoảng gì đó cho đơn vị, trước hết phải được cơ quan chủ quản cho phép hoạt động loại hình đó, khi được phép rồi thì bạn phải coi khoản thu đó thuộc loại thu gì, nếu là phí lệ phí thì bạn được giữ lại bao nhiêu và nộp NS bao nhiêu. Còn nếu là khoản thu phải nộp thuế thì bạn phải thực hiện nghĩa vụ với nhà nước. Và khoản thu này bạn phải thể hiện trong báo cáo tài chính. Theo QĐ 19 thì báo cáo tài chính rất rõ ràng, khoản NSNN, khoản phí, lệ phí và nguồn khác. Bạn cứ dựa vào đó mà báo cáo thôi.
Bạn xem thử nhé

D

dalatnho

Guest
17/3/08
12
0
0
38
vungtau
Em cảm ơn nhiều, đúng là đơn vị em thu liên kết đào tạo rồi hửơng hoa hồng. Phần này củng phải làm báo cáo nữa ạh hay chỉ làm báo cáo với đơn vị mình liên kết thui. Rùi phần thu đựơc tự thu chi khỏi phải báo cáo với đơn vị chủ quản. Hay Bất kỳ khỏan thu nào củng làm báo cáo ạh. Mà làm vậy thì phức tạp quá em phải gửi tiền vào kho bạc chi gì thì rút ra, mệt lắm.
Mới làm khó khăn quá mong đựơc giúp đỡ...

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang
Thu sự nghiệp vẫn phải đưa vào báo cáo tài chính chứ? Ban hãy hạch toán thu: N 111, 112, C: 5118 hoặc C 331 (tuỷ từng loại), chuyển nguồn : N: 5118, C: 5211. Khi chi, tiến hành chi từ nguồn này thi định khoản Nợ 66121; C: 1111, 1112, chuyển nguồn Nợ 5211, C: 46121

D

dalatnho

Guest
17/3/08
12
0
0
38
vungtau
Nhưng trứơc giờ thì đơn vị em không làm báo cáo gì cả. Nếu giờ em làm từ đầu những nguồn thu từ trứơc kia đựơc không. Trong báo cáo em phải ghi khỏan thu này thế náo.
Mà em chỉ định khỏan: nguồn thu N 111/C5118
Ghi tăng nguồn thu: N 5118/C 46121
Chi ghi: N 5118/ C 111
Nộp NS: N 5118/C 333. Vậy đựơc không.
Nếu trích quỹ thì định khỏan N 461/ C 431....phải không.Thanks

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Bạn xem nếu khoản thu hưởng hoa hồng do liên kết thì có phải làm nghĩa vụ với nhà nước không. Nếu thuộc dạng nguồn thu khác của đơn vị thì mình thấy bạn không cần phải ghi tăng nguồn kinh phí làm gì. Có thể bạn chi thẳng trên nguồn thu cũng được?
Còn nguồn thu đó nếu lúc trước chưa báo cáo thì bây giờ khi bạn làm thì thuộc trách nhiệm của bạn, bạn phải làm cho đúng quy định thôi bạn à.
Mà lúc trước ở cơ quan bạn đưa khoản thu đó vào đâu nhỉ?!

Sửa lần cuối:
D

dalatnho

Guest
17/3/08
12
0
0
38
vungtau
Em cảm ơn nhiều. Đây là nguồn thu không phải làm nghĩa vụ với nhà nứơc đâu. Lúc trứơc đơn vị em thu rồi gửi vào ngân hàng khi cần lấy ra chi chắc giờ chi hết trơn rùi. Mà chị kế toan trứơc lại không làm báo cáo thu chi sự nghiệp gì hết. Có nhiều cái chi chẳng có hóa đơn chứng từ gì cả. Giờ làm em củng rối tung lên hết trơn. Mà nếu lấy nguồn này chi tiền lương, chi tiền card diện thọai cho cán bộ quản lý lớp có hợp lý không trong khi đơn vị em là 100% kinh phí nhà nứơc cấp. Em làm báo cáo mà nhiều cái chẳng có hóa đơn gì hết thì chắc chết em mất. Ai có biện pháp gì chỉ giúp em với

T

tuanhungddk

Guest
5/6/08
1
0
0
49
Bà triệu
Lam nghiem tuc di - truoc tien la chia tien cho ae di nghi mat - sau do Ps thu thi bat dau bao cao don vi chu quan ( duoc phep su dung - noi dung chi cu the . . .) Ok

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang
Dalatnho oi! Ban định khoản như vậy sai rồi, tk 66121 ko xuất hiện ở đây thì làm sao lên báo cáo? Khi thu, bạn nên ghi là N 111, 112 C: 5118. (Chưa chuyển nguồn qua 46121, vì khi chuyển nguồn, bạn phải phân bổ tiểu mục hoặc mục cho số tiền đã chuyển qua tk 46121. Khi chi, ban mới tiến hành chuiyển nguồn. Trình tự như sau: Chi: Nợ 66121/Có 111, 112 (phân bổ tiểu mục chi theo thực tế) và tiến hành chuyển nguồn: Nợ 5118/Có: 46121 (bây giờ mới tiến hành phân bổ tiểu mục rút cho tk 46121 giống như trên Tk 66121 đã phân bổ), như vậy, đến cuối kỳ, số dư chỉ nằm trên Tk 111, 112 và 5118, số kinh phí này chưa phân bổ vaìo tiêu mục nào cả, hiểu chưa nè?
Chúc bạn làm tốt công việc.

D

dalatnho

Guest
17/3/08
12
0
0
38
vungtau
Ban DinhSu cảm ơn nhiều. Bạn có thể cho mình địa chỉ email hay số điện thọai để khi cần mình có thể hỏi được không. Mình mới vào nghề nhiều điều chưa biết. Với lại nếu chi sai mục chi thì chỉ cần làm công văn điều chỉnh thui phải không ạh. TS trên 5.000.000đ thì mới đựơc coi là TS cố định phải không.?

D

Democracy

Guest
27/6/08
3
0
0
41
Hà Nội
Phần thu sự nghiệp đơn vị có thể sử dụng không qua kho bạc và cơ quan chủ quản đựơc không.

Theo quy định của Luật NS thì tất cả các khoản thu chi phải được phản ánh qua KBNN, vì vậy việc các đơn vị ko sử dụng qua kho bạc là sai quy định.

OT: Trang web này cũng hay thật đấy, em mới vào nghề, mong các anh các chị giúp đỡ.

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang
Ban DinhSu cảm ơn nhiều. Bạn có thể cho mình địa chỉ email hay số điện thọai để khi cần mình có thể hỏi được không. Mình mới vào nghề nhiều điều chưa biết. Với lại nếu chi sai mục chi thì chỉ cần làm công văn điều chỉnh thui phải không ạh. TS trên 5.000.000đ thì mới đựơc coi là TS cố định phải không.?

Mình cũng làm KT bên HCSN được khoảng 10 năm, hiện nay đnag làm bên KD, nếu có gì mình biết thì mình trả lời thôi mà. Chúc bạn làm tốt.
Nên nhớ: Hiện nay tất cả các khoản thu chi đều phải qua kho bạc, nếu ko qua kho bạc là sai đó. Còn tuỳ dơn vị, nếu ko ghi tăng nguồn (Tk 46121) thì ht đơn giản hơn: Khi thu ghi vào bến có TK 331, khi chi ghi nợ Tk 331, vậy là xong. Ko biết bên bạn chọn hình thức nào?Tài sản cố định bên HCSN là >= 5.000.000đ. Nếu chi sai mục thì kho bacvj ko thanh toán, bạn phải thanh toán đúng theo yêu cầu của Kho bạc.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
dalatnho oi! Đã chi sai thì chỉ có thu hồi thôi, còn nếu hạch toán sai thì mới điều chỉnh được chứ. Đơn vị bạn chắc đã được giao tự chủ tài chính theo NĐ 43 rồi chứ? Nếu một số khoản chi như điện thoại, lương tăng thêm bạn cứ xây dựng cụ thể trong QCCTNB đi. Miẽn sao nguồn kinh phí của bạn đảm bảo (bao gồm cả NSNN cấp và thu hoạt động SN). Còn việc thanh toán đối với khoản mua sắm TSCĐ nhưng vượt nguồn KP NSNN cấp à, không sao một tài sản có thể được mua sắm từ nghiều nguồn vốn chứ. Bạn cứ quyết toán vào nguồn NSNN cấp đi, nếu chưa đủ mình quyết toán vào nguồn vốn quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp.
Đối với việc hạch toán thu HĐSN, mọi khoản thu đều phải qua KBNN. Trong trường hợp này của bạn thì tốt nhất bạn nên chuyển toàn bộ số dư tại NH vào TK tiền gửi tại KBNN. Đến khi có Thông báo xét duyệt quyết toán năm, bạn mới được chuyển số kinh phí tiết kiệm đó vào TK ngân hàng.

K

ketoan123

Guest
1/7/08
1
0
0
Hà Nội
Thu sự nghiệp vẫn phải đưa vào báo cáo tài chính chứ? Ban hãy hạch toán thu: N 111, 112, C: 5118 hoặc C 331 (tuỷ từng loại), chuyển nguồn : N: 5118, C: 5211. Khi chi, tiến hành chi từ nguồn này thi định khoản Nợ 66121; C: 1111, 1112, chuyển nguồn Nợ 5211, C: 46121

Hạch toán như vậy là đúng rồi, nhưng nếu chỉ hạch toán qua tài khoản 5211 các khoản thu chi chưa qua ngân sách để theo dõi thôi, còn các khoản đã có chứng từ thu chi ngân sách rồi thì qua 511..
Kiến thức là vô hạn>>> info@Vasoft.vn

DinhSu

DinhSu

Cao cấp
15/6/08
273
13
0
Da Nang
Nếu đã có chứng từ thu chi ngân sách thì khi hạch toán phải chuyển nguồn từ 511 qua 46121.

D

dalatnho

Guest
17/3/08
12
0
0
38
vungtau
Em mới vào nghề không biết, Thế nào là chứng từ thu chi chưa qua ngân sách, các khỏan nào là chứng từ thu chi đã qua ngân sách vậy. Cảm ơn trứơc. Với lại tài sản đv em mua nhiều quá so với số tiền đựơc cấp có thể chi vào mục nào khác không. Chị kế tóan trứơc đã cho vào mục 145 hết rùi. Giờ làm báo cáo khó quá. Kho bạc cho chạy chứng từ hết rùi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA