kê khai tăng số thuế phải nộp

• Thread starter DHH
  • Ngày gửi
DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
các bạn thân mến , chả là khi mới thành lập mình không hỏi kỹ nên mình viết hóa đơn cho khách với thuế suất là 5%, nhưng thực tế là 10%, từ tháng 1/08 đến 5/08
Đối với hóa đơn xuất tháng 5 thì mình có thể xuất thêm một hoá đơn ghi số thuế chênh lệch trong tháng 5, nhưng với số thuế từ T1 đến T4 thì phải khai điều chỉnh tăng trên mẫu 01A/KHBS đúng không ? phải nộp phạt tiền chậm nộp nữa ?

Điều mà tớ băn khoăn là tại sao khi cty tớ còn một khoản thuế chưa được khấu trừ, (số thuế chưa đc khấu trừ này còn lớn hơn cả số tiền thuế kê khai tăng từ tháng 1 đến tháng 4, )thế mà vẫn phải nộp số thuế kê khai tăng và tiền phạt chậm nộp . Thế có đúng không nhỉ ?

Theo các bạn thì mình giải quyết trường hợp này như thế nào ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
các bạn thân mến , chả là khi mới thành lập mình không hỏi kỹ nên mình viết hóa đơn cho khách với thuế suất là 5%, nhưng thực tế là 10%, từ tháng 1/08 đến 5/08
Đối với hóa đơn xuất tháng 5 thì mình có thể xuất thêm một hoá đơn ghi số thuế chênh lệch trong tháng 5, nhưng với số thuế từ T1 đến T4 thì phải khai điều chỉnh tăng trên mẫu 01A/KHBS đúng không ? phải nộp phạt tiền chậm nộp nữa ?

Điều mà tớ băn khoăn là tại sao khi cty tớ còn một khoản thuế chưa được khấu trừ, (số thuế chưa đc khấu trừ này còn lớn hơn cả số tiền thuế kê khai tăng từ tháng 1 đến tháng 4, )thế mà vẫn phải nộp số thuế kê khai tăng và tiền phạt chậm nộp . Thế có đúng không nhỉ ?

Theo các bạn thì mình giải quyết trường hợp này như thế nào ?
Trường hợp này xét cho cùng thì Cty bạn chịu thiệt thòi rồi:
Bởi vì đáng lý ra Cty bạn được khấu trừ 10% nhưng bạn viết HD 5% như vậy Cty bạn bị mất 5% TGTGT được khấu trừ.Theo mình thì bạn "im" luôn đi cho rồi.Thuế cũng không "ý kiến" gì đâu.
Đối với trường hợp bạn nói:"Điều mà tớ băn khoăn là tại sao khi cty tớ còn một khoản thuế chưa được khấu trừ, (số thuế chưa đc khấu trừ này còn lớn hơn cả số tiền thuế kê khai tăng từ tháng 1 đến tháng 4, )thế mà vẫn phải nộp số thuế kê khai tăng và tiền phạt chậm nộp" thì mình không hiểu lắm. Bởi vì hàng tháng khi làm bảng khê khai TGTGT thì số TGTGT được khấu trừ phải bằng TGTGT đầu ra - TGTGT đầu vào.Tại sao bạn không trừ số thuế được khấu trừ ra để khỏi phải nộp TGTGT.

Thân!!!

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[nghĩa là cho đến tháng 4/08 số "thuế GTGT chưa khấu trừ hết kỳ này (41) " của cty tớ là 9400.000đ, trong khi đó số thuế kê khai tăng từ T1 đến T4 là 2.300.000đ
vậy lấy 9400 - 2300 = 7100 thì cty tớ sẽ không phải nộp nữa , nhưng theo phòng tư vấn thì người ta nói do kê khai tăng nên dù còn số thuế chưa đươc khấu trừ là 9400 nhưng cty tớ vẫn phải nộp số tiền 2.300 đó và tiền phạt chậm nộp nữa , theo các bạn giải quyết nh ưthế nào đây .

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Theo mình thì bạn cứ kê khai bổ sung vào tháng 5/08.
Còn kê khai bổ sung dẫn đến số thuế phải nộp tăng, nhưng do số thuế còn được khấu trừ vẫn đủ để bù đắp và cũng chưa quyết toán nên ko phải nộp số thuế tăng đó cũng như ko phải nộp phạt. Nhưng ko bít thực tế các cơ quan thuế sẽ giải quyết ntn, tốt nhất bạn hãy hỏi cơ quan thuế nơi qlý DN bạn và hỏi xem nếu phải nộp bổ sung và nộp phạt chậm thì theo văn bản nào.

boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
[nghĩa là cho đến tháng 4/08 số "thuế GTGT chưa khấu trừ hết kỳ này (41) " của cty tớ là 9400.000đ, trong khi đó số thuế kê khai tăng từ T1 đến T4 là 2.300.000đ
vậy lấy 9400 - 2300 = 7100 thì cty tớ sẽ không phải nộp nữa , nhưng theo phòng tư vấn thì người ta nói do kê khai tăng nên dù còn số thuế chưa đươc khấu trừ là 9400 nhưng cty tớ vẫn phải nộp số tiền 2.300 đó và tiền phạt chậm nộp nữa , theo các bạn giải quyết nh ưthế nào đây .

Mình cũng hỏi bên cơ quan thuế chỗ mình họ bảo mình kê khai bổ sung dẫn đến tăng số thuế GTGT phải nộp hoặc giảm số thuế được khấu trừ thì không được bù trừ với số thuế còn được khấu trừ theo đúng hướng dẫn tại CV 3267/TCT-CS ngày 14/8/07

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[bạn ơi cho mình hỏi đối với trường hợp cty tớ thì điều chỉnh tăng số thuế phải nộp từ tháng 1 -tháng 4 vào mẫu 01/ KHBS, rồi ghi vào bảng tổng hợp thuế GTGT theo bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01-3 /GTGT, sau đó ghi vào chỉ tiêu (35) trên tờ khai thuế GTGT mẫu số 01/GTGT đúng không ? định khoản thế nào ?

còn tiền phạt chậm nộp thì tính như thế nào ? ghi vào đâu ? định khoản ?

đối với số hoá đơn ghi trong tháng 5 thì điều chỉnh bằng cách viết một hoá đơn bổ sung ghi số thuế chênh lệch ? cách ghi như thế nào ? định khoản ?

Mong nhận được hồi âm từ các bạn .

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
[bạn ơi cho mình hỏi đối với trường hợp cty tớ thì điều chỉnh tăng số thuế phải nộp từ tháng 1 -tháng 4 vào mẫu 01/ KHBS, rồi ghi vào bảng tổng hợp thuế GTGT theo bản giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01-3 /GTGT, sau đó ghi vào chỉ tiêu (35) trên tờ khai thuế GTGT mẫu số 01/GTGT đúng không ? định khoản thế nào ?

còn tiền phạt chậm nộp thì tính như thế nào ? ghi vào đâu ? định khoản ?

đối với số hoá đơn ghi trong tháng 5 thì điều chỉnh bằng cách viết một hoá đơn bổ sung ghi số thuế chênh lệch ? cách ghi như thế nào ? định khoản ?

Mong nhận được hồi âm từ các bạn .

Bạn làm theo hướng dẫn tại công văn 3267/TCT-CS, không xuất HĐ để điều chỉnh thuế nhé. tiền phạt nộp chậm thì bạn hạch toán
Nợ TK 811
Có TK 3331
khi nộp
Nợ TK 3331
Có TK 111,112

Thân chào!

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Sao tiền phạt chậm nộp lại HT 3331 (Thuế GTGT phải nộp). Có thể sử dụng 333...nào đó..
Mình không hiểu. Nhờ bạn chỉ giáo.

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[tớ đọc cv đó rồi và theo cách hiểu của tớ là làm như thế , nhưng tớ vẫn chưa chắc lắm nên mong các bạn tư vấn xem cách làm của tớ thế đúng chưa ?

còn viết hoá đơn điều chỉnh là cho số thuế phát sinh trong tháng 5 cơ mà ? cách viết hoá đơn đó nh ư thế nào ?
:wall::wall::wall:

T

thanhnha0606

Guest
29/12/07
35
0
0
any where
Bạn Trieu Khang có thể hạch toán không thông qua TK 3331 cũng được. Khi bi phạt do nộp thuế chậm bạn chưa cần hạch toán vội, đến khi nộp thì bạn hạch toán
Nợ 811/ Có 111,112
Mình vẫn hay lam như vậy đó.
Thân,

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Bạn Trieu Khang có thể hạch toán không thông qua TK 3331 cũng được. Khi bi phạt do nộp thuế chậm bạn chưa cần hạch toán vội, đến khi nộp thì bạn hạch toán
Nợ 811/ Có 111,112
Mình vẫn hay lam như vậy đó.
Thân,

Cái này là sao thế bạn? mình chưa hiểu cách hạch toán của bạn, bạn nói đưa vào TK 3331 vậy ghi Có TK 3331 thì nợ TK nào?

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
-Theo mình, tiền phạt chậm chậm nộp, Phạt vi phạm hành chính về thuế:
Nợ 811/Có 3338 (chứ không phải 3331)
-Khi nộp
Nợ 3338/Có 111, 112
Vì cơ quan thuế vẫn theo dõi số phạt này (HT mục 051). Như vậy số liệu đối chiếu khớp với sổ quản lý của cơ quan thuế.
Chào

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
[trời ơi , tui đang cần gấp mà sao mọi người cứ trả lới câu hỏi của người khác thế , help me !:026:
Tại sao không lập BB thu hồi hoá đơn do viết sai?
Bạn nên lập BIên bản thu hồi hoá đơn do viết sai thuế suất và lập lại hoá đơn cho Bên mua. Như vậy sẽ không gây thiệt hại cho ai cả.
Chào

S

silos

Guest
29/5/08
5
0
0
38
Ba Vì - Hà Tây
Thủ tục giấy tờ!!!

Mọi người ơi cho mình hỏi là Cty minh nhập hàng lẻ về bán thì có 1 hoá đơn đỏ của đơn vị mình mua hàng và khi bán mình cũng xuất hoá đơn đỏ cho khách hàng, chỉ có 2 hoá đơn đó thôi! vậy cho mình hỏi mình còn thiếu giấy tờ gì nữa không nhỉ??? Giúp mình nhé!!!cám ơn mọi người nhiều nhé!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Mọi người ơi cho mình hỏi là Cty minh nhập hàng lẻ về bán thì có 1 hoá đơn đỏ của đơn vị mình mua hàng và khi bán mình cũng xuất hoá đơn đỏ cho khách hàng, chỉ có 2 hoá đơn đó thôi! vậy cho mình hỏi mình còn thiếu giấy tờ gì nữa không nhỉ??? Giúp mình nhé!!!cám ơn mọi người nhiều nhé!
+ Thế có mỗi 2 cái HĐ đó thôi hả bạn, không có phiếu nhập, phiếu xuất, không có phiếu thu phiếu chi gì sao bạn, vậy bạn theo dõi công nợ, theo dõi hàng trong kho như thế nào? Bạn hãy làm đủ các phiếu trên để theo dõi cho chắc chắn nhé!

T

thaodangyeu1818

Guest
30/5/08
31
0
0
37
ha noi
Cho minh hỏi VAT của phí chuyển tiền qua ngân hàng dựa vào chứng từ jì. minh chỉ cho uỷ nhiệm chi thui.

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
chào bạn thanhnha0606!
Cho mình hỏi chút. Phí nộp tiền phạt do nộp thuế chậm đó cỏa phải là chi phí hợp lý ko nhỉ?
Thanks!

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
chào bạn thanhnha0606!
Cho mình hỏi chút. Phí nộp tiền phạt do nộp thuế chậm đó cỏa phải là chi phí hợp lý ko nhỉ?
Thanks!

Phạt do chậm nộp thuế không được tính là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Phạt do chậm nộp thuế không được tính là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN.
Vì vậy nên khi Quyết toán thuế TNDN là 1 khoản điều chỉnh tăng thu nhập chịu thuế (Điêm 2.25 Mục IV Phần B TT 134/2007). Do trong HT đã ghi Nợ TK 821

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
[các bạn thân mến , do đợi mãi mà không có bạn nào trả lời cụ thể cho trường hợp của mình :057:nên mình đã lên phòng tư vấn thuế hỏi , thì người ta trả lời như sau , các bạn xem rồi cho mình nhận xét cách làm này của phòng tư vấn co đúng không nhé :
- Thứ 1 : về việc điều chính tăng số thuế phải nộp từ tháng 1 đến tháng 4/08 thì mỗi tháng làm một tờ 01/KHBS, rồi tổng hợp vào mẫu 01-3/ GTGT, rồi khai vào chỉ tiêu (35) trên tờ khai thuê GTGT mẫu 01/GTGT của tháng 5
- Thứ 2: về việc điều chỉnh số thuế phải nôp tháng 5 thì làm như sau :
đối với những tờ hoá đơn đã viết thuế suất 5 % trong tháng 5 thì cứ để đấy , không viết hoá đơn bổ sung nữa vì bây giờ đã sang tháng 6, nhưng trên tờ khai tháng 5 vẫn thể hiện là mức thuế suất 10% ( nghĩa là lấy doanh thu tháng 5 nhân với thuế suất 10%)

Ý kiến của mình như sau :
mình băn khoăn ở chỗ nếu như theo cách làm của phòng tư vấn thì giữa hoá đơn đầu ra tháng 5 sẽ lệch với tờ khai tháng 5 ( tờ khai tính theo mức thuế suất phải nộp là 10%, trong khi đó trong hoá đơn lại tính mức thuế suất là 5%) phải làm sao đây ? tớ định sẽ viết một hoá đơn bổ sung phần thuế chênh lệch là 5% ( 10%- 5%) ghi ngày 31/5 vì mặc dù đã sang tháng 6 nhưng cty tớ chưa viết hoá đơn nào trong tháng 6 cả , theo các bạn làm thế có ổn không ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA