Hóa đơn bán lẻ

Thảo luận trong 'Hóa đơn, chứng từ' bắt đầu bởi thanhtruc1211, 11 Tháng sáu 2008.

2,076 lượt xem

1. thanhtruc1211

thanhtruc1211 Thành viên sơ cấp

Anh chị cho em hỏi 1 chút, bên em có tổ chức tour du lịch. Khi đi mua quà lưu niệm người ta ko có hóa đơn GTGT ma chỉ có hóa đơn bán lẻ trị giá 165.000; tiền thuê ghế lều, nước tắm ở bãi biển người ta chỉ xuất phiếu tính tiền trị giá 436.000. Vậy em có được ghi nhận vào chi phí hợp lý không? Mong các anh chị chỉ bảo.

2. Never

Never Thành viên sơ cấp

Không co HĐ thì không được đưa vào CP hợp lý, chỉ được đưa vào CP kế toán thôi.

3. bichvan.tax06

bichvan.tax06 Điều hành cao cấp

=
    Trả lời :KHÔNG!
    Phải có hoá đơn gtgt hoặc hoá đơn thông thường(HĐ trực tiếp).
    Chứ mấy cái HĐ bán lẻ ấy - tớ tự vẽ cũng đc mà.

4. Pear59

Pear59 Thành viên thân thiết

Cả hoá đơn đặc thù nữa (Tem, vé, biên lai thu phí...).

5. thu0905922

thu0905922 Thành viên sơ cấp

Có bạn nào có quy định về điều này cho mình xin với, vì mình mới ra trường nên những HĐ bán lẻ mình đều đưa vô hết, thế có chết không.
    Email của mình là:dungnguyen@gme.com.vn

6. huylt

huylt Thành viên thân thiết

7. ketoan4mat

ketoan4mat Thành viên sơ cấp

Chẳng có j là chết hết! bạn nên p.biệt 2 loại chi phí: Chi phí kế toán và chi phí hợp lý tính thuế TNDN.
    CPKT là chi phí cty bạn bỏ ra, bạn có thể chi thoải mái loại cp này nhưng fải làm đúng theo qui trình thu - chi của cty qui định.
    Còn CPTNDN là những CPKT nói trên nhưng dc Co quan thuế chấp nhận để tính thuế TNDN.
    Theo cách làm của mình, thì tcả các loại cphí mình đều cập nhật vào chg trình ktoán. Tùy thuộc vào cách đkhoản, nếu những khoản nào có hđơn chứng từ hợp lý... thì đkhoản vào 641, 642, 635 để cuối năm kchuyển tính phí cty. Còn những khoản cảm thấy cuối năm k thể đưa vào chi phí làm qtoán thuế TNDN (vd Hđơn bán lẻ nói trên) thì hạch toán vào 811. Tcộng bên Nợ của 811 này sẽ k đưa vào cp qtoán TNDn.
    thân!