Hóa đơn bán lẻ

• Thread starter thanhtruc1211
  • Ngày gửi
T

thanhtruc1211

Guest
15/11/07
16
0
0
39
TP.HCM
Anh chị cho em hỏi 1 chút, bên em có tổ chức tour du lịch. Khi đi mua quà lưu niệm người ta ko có hóa đơn GTGT ma chỉ có hóa đơn bán lẻ trị giá 165.000; tiền thuê ghế lều, nước tắm ở bãi biển người ta chỉ xuất phiếu tính tiền trị giá 436.000. Vậy em có được ghi nhận vào chi phí hợp lý không? Mong các anh chị chỉ bảo.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Never

Guest
8/5/08
225
0
0
Viet Nam
Không co HĐ thì không được đưa vào CP hợp lý, chỉ được đưa vào CP kế toán thôi.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô
=
thanhtruc1211;384201]Anh chị cho em hỏi 1 chút, bên em có tổ chức tour du lịch. Khi đi mua quà lưu niệm người ta ko có hóa đơn GTGT ma chỉ có hóa đơn bán lẻ trị giá 165.000; tiền thuê ghế lều, nước tắm ở bãi biển người ta chỉ xuất phiếu tính tiền trị giá 436.000. Vậy em có được ghi nhận vào chi phí hợp lý không? Mong các anh chị chỉ bảo
Trả lời :KHÔNG!
Phải có hoá đơn gtgt hoặc hoá đơn thông thường(HĐ trực tiếp).
Chứ mấy cái HĐ bán lẻ ấy - tớ tự vẽ cũng đc mà.

T

thu0905922

Guest
27/5/08
31
0
0
38
TP. HCM
Có bạn nào có quy định về điều này cho mình xin với, vì mình mới ra trường nên những HĐ bán lẻ mình đều đưa vô hết, thế có chết không.
Email của mình là:dungnguyen@gme.com.vn

huylt

huylt

Trung cấp
2/4/05
183
1
18
Hải Dương
Trích Thông tư 134/2007/TT-BTC
III. CÁC KHOẢN CHI PHÍ KHÔNG TÍNH VÀO CHI PHÍ HỢP LÝ KHI XÁC ĐỊNH THU NHẬP CHỊU THUẾ
1. Nguyên tắc xác định các khoản chi phí không tính vào chi phí hợp lý:
1.1. Các khoản chi không có đầy đủ hoá đơn, chứng từ theo quy định hoặc hoá đơn, chứng từ không hợp pháp.
Trích Thông tư số 120/2002/TT-BTC ngày 30/12/2002
II. Loại, hình thức và nội dung của hoá đơn.
1. Loại hóa đơn quy định tại Thông tư này gồm:
Hóa đơn Giá trị gia tăng.
Hóa đơn bán hàng thông thường.
Hoá đơn cho thuê tài chính.
Hoá đơn thu mua hàng.
Hoá đơn bán lẻ (sử dụng cho máy tính tiền).
Các loại hoá đơn khác, tem, vé, thẻ in sẵn mệnh giá và các loại: Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ, Phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý, Phiếu thu tiền dịch vụ hàng không, vận đơn vận chuyển hàng hoá...
2. Hình thức hoá đơn:
Hình thức hoá đơn phải phù hợp với các hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hoá dịch vụ được thể hiện bằng một trong các hình thức như sau:
Hoá đơn được in thành mẫu: Hoá đơn do Bộ Tài chính phát hành để bán cho các tổ chức, cá nhân sử dụng; hoá đơn do tổ chức, cá nhân tự in theo quy định.
Các loại tem, vé, thẻ in sẵn mệnh giá.
3. Nội dung hoá đơn phải có đủ các chỉ tiêu sau đây thì mới có giá trị pháp lý: Họ, tên; địa chỉ; mã số thuế (nếu có), tài khoản thanh toán (nếu có) của người mua và người bán; tên hàng hoá dịch vụ, đơn vị tính, số lượng, đơn giá, tiền hàng; thuế suất, tiền thuế giá trị gia tăng - GTGT (nếu có); tổng số tiền thanh toán; chữ ký người bán, người mua hàng. Trường hợp người mua hàng không ký khi lập hoá đơn được quy định tại khoản 1.11 mục VI Phần B Thông tư này.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Có bạn nào có quy định về điều này cho mình xin với, vì mình mới ra trường nên những HĐ bán lẻ mình đều đưa vô hết, thế có chết không.
Email của mình là:dungnguyen@gme.com.vn

Chẳng có j là chết hết! bạn nên p.biệt 2 loại chi phí: Chi phí kế toán và chi phí hợp lý tính thuế TNDN.
CPKT là chi phí cty bạn bỏ ra, bạn có thể chi thoải mái loại cp này nhưng fải làm đúng theo qui trình thu - chi của cty qui định.
Còn CPTNDN là những CPKT nói trên nhưng dc Co quan thuế chấp nhận để tính thuế TNDN.
Theo cách làm của mình, thì tcả các loại cphí mình đều cập nhật vào chg trình ktoán. Tùy thuộc vào cách đkhoản, nếu những khoản nào có hđơn chứng từ hợp lý... thì đkhoản vào 641, 642, 635 để cuối năm kchuyển tính phí cty. Còn những khoản cảm thấy cuối năm k thể đưa vào chi phí làm qtoán thuế TNDN (vd Hđơn bán lẻ nói trên) thì hạch toán vào 811. Tcộng bên Nợ của 811 này sẽ k đưa vào cp qtoán TNDn.
thân!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA