Bỏ sót nghiệp vụ chưa định khỏan

• Thread starter ketoan4mat
  • Ngày gửi
A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
À còn vấn đề kiểm quỹ thì nếu mình là thủ quỹ thì mình sẽ kiểm không sót đến xu hi hi , nhưng mà mình ghét động chạm đến tiền trong kéc lắm . Nên nếu cho mình làm thủ quỹ thì mình chịu ...
Còn vấn đề mình nói là:
nhưng nói thật nhiều đơn vị không đối chiếu số dư quỹ tiền mặt với sổ đâu, đặc biệt là các đơn vị tư nhân, chẳng bao giờ khớp số cả, vì tiền của nhà mà
là mình nói một thực tế đấy, có lẽ mình chỉ sai lầm khi nói là nhiều đơn vị thôi, đáng lẽ là phải nói: có những đơn vị . Mình không có ý gì đâu, chỉ nói cái mình đã chứng kiến thôi . Dù sao mình cũng nói lời xin lỗi mọi người nếu mình đã nói sai điều gì .. hì hì ... bỏ qua cho mình nhé ... không có ý chê bai ai đâu ... Ngại quá :sorry

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
À còn vấn đề mình nói: "nhưng nói thật nhiều đơn vị không đối chiếu số dư quỹ tiền mặt với sổ đâu, đặc biệt là các đơn vị tư nhân, chẳng bao giờ khớp số cả, vì tiền của nhà mà).
Đó là thực tế mình gặp đấy.. nhưng có lẽ không nên nói là nhiều đơn vị mà có lẽ là nên nói: "có những đơn vị". Cho mình đính chính lại nhé :error
Mình cũng không có ý chê bai hay gì đâu, cho mình xin lỗi nhé nếu mình đã nói sai điều gì đó..
:sorry :sorry
Là anh em cả mà. OK?

A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
Trời ơi, tưởng là bài không post lên được nên viết lại, không ngờ lại lặp lại, buồn cười quá :lol2

HaiAu

HaiAu

Trung cấp
2/10/03
139
0
16
61
Quảng Ninh
www.bienngoc.com
Đúng, mình cũng nghĩ như vậy đó, nhưng còn đoạn này thì mình hiểu khác anhvu :
dư TK 112 ko lệch, chỉ lệch tổng p/s (nếu có lệch thì chỉ có 111, và bỏ sót 131)
Đó là : TK112 vẫn lệch trên sổ kế toán của DN ketoan4mat , vì như bạn ấy nêu : có bút toán ghi tăng 112 (112/131), nhưng khi rút tiền về quĩ thì không lập phiếu thu, nên chưa có bút toán 111/112 .Còn bản thân TK 131 thì không bị bỏ sót, chẳng qua khi đòi nợ đã không căn cứ trên số dư của sổ TK131, mà trong đầu chỉ nghĩ "họ chưa trả mình đồng nào" mà thôi. Giả sử làm KT máy thì khoản này được thể hiện rất rõ như các bút toán 131 mà anhvu đã nêu trên.

A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
Mình giải thích suy nghĩ của mình nhé:
Đầu tiên, kế toán 4 eyes viết:
Nam 2002, Cty A có chuyển 1 số tiền vào cty của mình, nhưng kế toán cũ đã bỏ sót khoản tiền này. Bay gio muon định khoản lại nghiệp vụ này được không hả ?
Thế là sót nghiệp vụ: N112/C131
Rồi sau đó, KT 4 eyes lại viết:
Mình quên giải thích thêm: nghĩa là năm 2002, cty đó ứng trước 1 khoản tiền (chưa xuất hdon) vào TK NH, và Cty mình đã rút hết số tiền đó (nên bây giờ đối chiếu sổ phụ vẫn không có ch. lệch)
Như vậy lại sót tiếp nghiệp vụ: N 111/C 112
Đấy, mình nghĩ như vậy

HaiAu

HaiAu

Trung cấp
2/10/03
139
0
16
61
Quảng Ninh
www.bienngoc.com
Có lẽ nghiệp vụ này tạm ổn rồi , rất cám ơn ketoan4mat đã nêu lên một vấn đề thú vị, cám ơn anhvu cùng tất cả mọi người đã tham gia thảo luận sôi nổi và có trách nhiệm. Mục đích cuối cùng của việc thảo luận là tìm ra hướng giải quyết tối ưu, và thông qua đó nhiều người cùng tiếp cận với một vấn đề cụ thể, giúp ta ứng dụng ngay vào thực tế nếu gặp phải. Và mong muốn hơn nữa là các thành viên WKT chúng ta hiểu nhau hơn, gắn bó hơn...phải vậy không các bạn. Mong và rất mong chúng ta cùng nhiệt tình tham gia nêu lên vấn đề và xúm vào giải quyết vấn đề, không sợ sai, chỉ sợ không dám nói ra thôi !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA