Lập nhóm ôn thi công chức bhxh 2013

• Thread starter truongvucanh
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranphuongphuongtran

Trung cấp
20/3/13
62
0
0
Hà Nội
Ðề: Lập nhóm ôn thi công chức BHXH 2013

ban thi vao huyen nao, hay phong nao cua tinh Gia Lai vay, minh cung co ban o Gia Lai o TP Pleiku, nhung ko bit ban ay thi o TP hay huyen nao nua.

Mình trả lời cho một số thắc mắc nhé, đề cương 3 môn chính thì ra giống trong bộ câu hỏi đã cho, và có thêm một số câu hỏi nhỏ kèm theo các câu chính đó. nhưng sẽ ko ra bài tập, ko có các câu liên quan nhiều đến các vấn đề nhạy cảm như các mức hỗ trợ cho các đối tượng hộ cận nghèo, nghèo, thoát nghèo đâu, vì mấy cái này có các văn bản hướng dẫn liên tục thay đổi, nên họ cũng ít ra lắm các bạn ah.
Còn anh văn và tin học thì là môn điều kiện nên cũng chỉ ra một phần giống như tài liệu các bạn ôn tập đó (khoảng trên 80% giống) các bạn chỉ học để đạt 60 điểm 2 môn đk này là ok rồi, tập trung vào môn chính là nghiệp vụ vì nó là hệ số 2 đó. nó sẽ kéo điểm của các bạn lên rất nhanh. Môn QLNN nếu bí lắm thì pải đạt 50 điểm để ko bị liệt còn điểm chính là môn nghiệp vụ.
đây là phương châm học bài của mình năm trước đấy. mình ko học thuộc theo câu hỏi, mà học hiểu theo luật và các ND, VB hướng dẫn, vì BHXH đều là chế độ chính sách, đều trả lời theo luật và vb hướng dẫn nên ko cần thuộc làu làu đâu, trả lời đúng nội dung yêu cầu là ok rồi.

còn các bạn đừng quan tâm đến các vấn đề chạy chọt, hay COCC nhiều quá mà phân tâm, hãy tin vào bản thân và học bài đi. Ví dụ: có khi nhiều người cố tình làm các bạn phân tâm để đánh bại các bạn từ vòng gửi xe thì sao nhỉ .
Chúc các bạn thi tốt nhé

cam on ban rat nhjeu, nhug ban oj cho mjnh hoj la ngay xua khj ban lam mon chuyen nganh, gja su co cau hoj la: theo luat bhxh thj doj tuog huog che do om dau ntn? Thj ban tra loj trong luat bhxh hay la tra loj them ca ngj djh, thog tu nua??

quynhvu888

quynhvu888

Trung cấp
22/8/12
113
0
0
Hà Nội

Phù, cuối cùng cũng nộp xong HS, vào web BHXH VN thấy cái này, up lên cho mọi người tham khảo :004:

"Nhằm tạo thuận lợi cho các thí sinh trong việc ôn luyện để tham gia kỳ thi tuyển viên chức ngành Bảo hiểm xã hội Việt Nam năm 2013, Bảo hiểm xã hội Việt Nam đăng tải các danh mục tài liệu ôn tập, tài liệu tham khảo Môn thi kiến thức chung (quản lý nhà nước) và Môn thi nghiệp vụ chuyên ngành"
Link http://www.baohiemxahoi.gov.vn/index.aspx?u=doc&su=d&cid=423&id=7522

M

maianhsd

Trung cấp
4/9/12
135
0
0
hà nội

Mình cũng muốn trao đổi cùng các bạn vì có một số câu QLNN, thấy có nhiều cái thắc mắc quá. nick của minh là thoatt0102@yahoo.com. Các bạn add nick nữa nhé
uh mình cùng add rùi trao đổi nhé

Phù, cuối cùng cũng nộp xong HS, vào web BHXH VN thấy cái này, up lên cho mọi người tham khảo :004:

"Nhằm tạo thuận lợi cho các thí sinh trong việc ôn luyện để tham gia kỳ thi tuyển viên chức ngành Bảo hiểm xã hội Việt Nam năm 2013, Bảo hiểm xã hội Việt Nam đăng tải các danh mục tài liệu ôn tập, tài liệu tham khảo Môn thi kiến thức chung (quản lý nhà nước) và Môn thi nghiệp vụ chuyên ngành"
Link http://www.baohiemxahoi.gov.vn/index.aspx?u=doc&su=d&cid=423&id=7522
nộp õng rùi a chị . e cũng mới nộp hnay . mà chị vẫn nộp vt giảng viên a . hnay e cũng định bon chen vt đó . nhưng thấy ông thu hồ sơ mặt nhăn nhó , e thấy lo lo nên chuyển snag nộp vt khác rùi.hjc

L

luckyuk

Sơ cấp
22/3/13
44
0
0
Hà Nội

Mình thấy trang này hay. Các bạn vào xem và tìm tài liệu. Website này yêu cầu đki thành viên. Nhưng miễn phí. Rất nhiều dạng ôn tập. Hình như là của tác giả đào xuân thành mọi người đang tìm đó.
http://prettyguy.violet.vn/

H

hongnhungle318

Guest
30/5/13
1
0
0
32
Thanh Hoá

chào cả nhà, mình là nhân mới, mong cả nhà giúp đỡ, có bạn nào có tài liệu, đề cương môn anh văn làm ơn gửi cho mình tham khảo với, mail của mình là: hongnhungle318@gmail.com
tks!

bạn ơi bạn có tài liệu môn anh văn không, đề thi môn tin học nữa, bạn gửi cho mình tham khảo với, dù là môn điều kiện thôi nhưng không có định hướng để ôn nên mình vẫn lo lắm, cảm ơn bạn.

quynhvu888

quynhvu888

Trung cấp
22/8/12
113
0
0
Hà Nội

uh mình cùng add rùi trao đổi nhé

nộp õng rùi a chị . e cũng mới nộp hnay . mà chị vẫn nộp vt giảng viên a . hnay e cũng định bon chen vt đó . nhưng thấy ông thu hồ sơ mặt nhăn nhó , e thấy lo lo nên chuyển snag nộp vt khác rùi.hjc

ủa, sao ông ý nhăn nhó vậy em. Hic, nộp vị trí nào là quyền của mình mà, hay lại lắm cocc, hic. Chị nộp được rùi, vẫn vị trí đó, nộp ở quê nên họ săm soi kỹ lắm, chị mặc kệ, he he. Nhìn mọi người học tập sôi nổi mà thấy lo lo, mai bắt đầu học thui

M

maianhsd

Trung cấp
4/9/12
135
0
0
hà nội

ủa, sao ông ý nhăn nhó vậy em. Hic, nộp vị trí nào là quyền của mình mà, hay lại lắm cocc, hic. Chị nộp được rùi, vẫn vị trí đó, nộp ở quê nên họ săm soi kỹ lắm, chị mặc kệ, he he. Nhìn mọi người học tập sôi nổi mà thấy lo lo, mai bắt đầu học thui
hnay e nộp cho 1 anh nhìn béo béo , đúng là những người béo có vẻ dễ tính và hiền , hehe,thấy e đăng ký vt đó a ý có vẻ nhăn mặt chắc vì nhìu người nộp . nên e chuyển vt khác lun . ui mà vt nào mà chả nhìu,hj.
mà e vẫn chưa mua được quyển t,a kia ,tìm mãi cahr bít chỗ nào bán chị ah,huhu, không biết nó có bán chỗ nào gần cầu giấy không nữa

P

phuongdongland

Sơ cấp
21/2/13
34
0
0
hà nội

Có mấy câu trắc nghiệm mình không trả lời đc, đăng lên đây các bạn trả lời giùm
1. Cơ quan nào có thẩm quyền xử phạt vi phạm hc về BHXH:
a. UBND các cấp
b. Chánh thanh tra LĐTBXH các cấp; thanh tra viên lao động
c.BHXH tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương
d. a và b
2. Người LĐ thuộc diện tham gia BHYT theo lộ trình BHYT toàn dân
a. LĐ là công dân Vn làm việc theo chế độ HĐLĐ từ 3 tháng trở lên trong các cơ quan đơn vị
b. LĐ (gồm cả LĐ là người nc ngoài) làm việc theo chế độ HĐLĐ từ 3 tháng trở lên trong các cơ quan đơn vị
c. LĐ làm việc theo chế độ HĐLĐ, HĐ việc làm từ 12 tháng trở lên trong các cơ quan đơn vị
3. Quỹ BHYT chịu trách nhiệm đóng BHYT cho các đối tượng nào?
a. Người nghèo, người có công với CM, diện bảo trợ XH
b. Người hưởng lương hưu, trợ cấp thất nghiệp, tai nạn LĐ hàng tháng đã nghỉ việc (đối tg ko thuộc NSNN đảm bảo)
c. Công nhân cao su hưởng trợ cấp hàng tháng, người LĐ đc hưởng chế độ ốm đau do mắc bệnh thuộc danh mục cần chữa trị dài ngày.
d. Câu b và c

T

tranthuyhr

Trung cấp
19/6/12
114
1
0
Hà Nội

ban thi vao huyen nao, hay phong nao cua tinh Gia Lai vay, minh cung co ban o Gia Lai o TP Pleiku, nhung ko bit ban ay thi o TP hay huyen nao nua.

Mình trả lời cho một số thắc mắc nhé, đề cương 3 môn chính thì ra giống trong bộ câu hỏi đã cho, và có thêm một số câu hỏi nhỏ kèm theo các câu chính đó. nhưng sẽ ko ra bài tập, ko có các câu liên quan nhiều đến các vấn đề nhạy cảm như các mức hỗ trợ cho các đối tượng hộ cận nghèo, nghèo, thoát nghèo đâu, vì mấy cái này có các văn bản hướng dẫn liên tục thay đổi, nên họ cũng ít ra lắm các bạn ah.
Còn anh văn và tin học thì là môn điều kiện nên cũng chỉ ra một phần giống như tài liệu các bạn ôn tập đó (khoảng trên 80% giống) các bạn chỉ học để đạt 60 điểm 2 môn đk này là ok rồi, tập trung vào môn chính là nghiệp vụ vì nó là hệ số 2 đó. nó sẽ kéo điểm của các bạn lên rất nhanh. Môn QLNN nếu bí lắm thì pải đạt 50 điểm để ko bị liệt còn điểm chính là môn nghiệp vụ.
đây là phương châm học bài của mình năm trước đấy. mình ko học thuộc theo câu hỏi, mà học hiểu theo luật và các ND, VB hướng dẫn, vì BHXH đều là chế độ chính sách, đều trả lời theo luật và vb hướng dẫn nên ko cần thuộc làu làu đâu, trả lời đúng nội dung yêu cầu là ok rồi.

còn các bạn đừng quan tâm đến các vấn đề chạy chọt, hay COCC nhiều quá mà phân tâm, hãy tin vào bản thân và học bài đi. Ví dụ: có khi nhiều người cố tình làm các bạn phân tâm để đánh bại các bạn từ vòng gửi xe thì sao nhỉ .
Chúc các bạn thi tốt nhé

Bạn cho mình hỏi một chút là như năm trước thì người ta có gửi giấy báo về địa chỉ của mình ko? hay phải lên trang wed để xem
Thấy mọi người ôn tập chăm chỉ quá mình cũng đang căng dò lên chạy theo đây..hihi

C

chuotghe189

Sơ cấp
17/10/12
21
0
1
Nghệ An

Có mấy câu trắc nghiệm mình không trả lời đc, đăng lên đây các bạn trả lời giùm
1. Cơ quan nào có thẩm quyền xử phạt vi phạm hc về BHXH:
a. UBND các cấp
b. Chánh thanh tra LĐTBXH các cấp; thanh tra viên lao động
c.BHXH tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương
d. a và b
2. Người LĐ thuộc diện tham gia BHYT theo lộ trình BHYT toàn dân
a. LĐ là công dân Vn làm việc theo chế độ HĐLĐ từ 3 tháng trở lên trong các cơ quan đơn vị
b. LĐ (gồm cả LĐ là người nc ngoài) làm việc theo chế độ HĐLĐ từ 3 tháng trở lên trong các cơ quan đơn vị
c. LĐ làm việc theo chế độ HĐLĐ, HĐ việc làm từ 12 tháng trở lên trong các cơ quan đơn vị
3. Quỹ BHYT chịu trách nhiệm đóng BHYT cho các đối tượng nào?
a. Người nghèo, người có công với CM, diện bảo trợ XH
b. Người hưởng lương hưu, trợ cấp thất nghiệp, tai nạn LĐ hàng tháng đã nghỉ việc (đối tg ko thuộc NSNN đảm bảo)
c. Công nhân cao su hưởng trợ cấp hàng tháng, người LĐ đc hưởng chế độ ốm đau do mắc bệnh thuộc danh mục cần chữa trị dài ngày.
d. Câu b và c

Theo mình :
1 c
2 b
3 a

L

longhairdieu

Trung cấp
15/8/12
52
0
6
Nghệ An

mọi người ơi, cho tớ hỏi chút. tớ lần đầu thi bảo hiểm nên ko biết, trong đơn đăng ký thi yêu cầu ghi rõ vị trí việc làm và chức danh nghề nghiệp. vậy tỉ lệ chọi được xác định theo tưng vị trí việc làm cụ thể hay theo chỉ tiêu chung toàn tỉnh nhỉ. Vi dụ như tớ muốn thi vào làm thu bhxh ở huyện tớ thì việc xác định người đậu được lấy từ trên xuống trong số những người cùng thi vào phòng thu của huyện tớ hay tính từ trên xuống trong tổng số người thi trên toàn tỉnh nhỉ. mong mọi người ai biết nói giùm cho tớ với. thanks.:015:

C

camuyen85

Sơ cấp
9/5/11
26
0
0
Mien heo lanh

cam on ban rat nhjeu, nhug ban oj cho mjnh hoj la ngay xua khj ban lam mon chuyen nganh, gja su co cau hoj la: theo luat bhxh thj doj tuog huog che do om dau ntn? Thj ban tra loj trong luat bhxh hay la tra loj them ca ngj djh, thog tu nua??

Họ hỏi cụ thể theo Luật thì bạn cứ trả lời theo Luật là ok, còn câu hỏi chung ko nêu theo luật hay nghị định gì thì các bạn nên trả lời thêm pần hướng dẫn của ND, TT. Mà phần lớn họ hỏi theo Luật đấy bạn ah.

Họ không gửi giấy báo về đâu các bạn, các bạn theo dõi trên trang Web của BHXH Việt nam, sẽ có thông báo thời gian thi, địa điểm thi, số báo danh,
Cả điểm cũng đưa công khai lên như vậy chứ ko gửi cho từng người đâu. Phải cập nhật thông tin thường xuyên của BHXH Việt Nam

Chúc các bạn học tốt, thi tốt nhé.
Chúc bạn học tốt.

L

lananhxv

Sơ cấp
29/8/10
5
0
0
35
Thanh Hoá

Cả nhà ơi, cho mình hỏi chút xíu nhé, trong hồ sơ nộp thi tuyển công chức BHXH ở Hà Nội có phải nộp bằng tốt nghiệp cấp 3 ko nhỉ?Thanks!

N

nguyenlien90

Sơ cấp
14/5/13
11
0
0
34
thanh hoá

Họ hỏi cụ thể theo Luật thì bạn cứ trả lời theo Luật là ok, còn câu hỏi chung ko nêu theo luật hay nghị định gì thì các bạn nên trả lời thêm pần hướng dẫn của ND, TT. Mà phần lớn họ hỏi theo Luật đấy bạn ah.

Họ không gửi giấy báo về đâu các bạn, các bạn theo dõi trên trang Web của BHXH Việt nam, sẽ có thông báo thời gian thi, địa điểm thi, số báo danh,
Cả điểm cũng đưa công khai lên như vậy chứ ko gửi cho từng người đâu. Phải cập nhật thông tin thường xuyên của BHXH Việt Nam

Chúc các bạn học tốt, thi tốt nhé.
Chúc bạn học tốt.

bạn ơi, người ta không gửi số báo danh hay giấy dự thi về nhà cho mình trước khi thi ah

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA