Lập nhóm ôn thi công chức bhxh 2013

• Thread starter truongvucanh
  • Ngày gửi
M

maianhsd

Trung cấp
4/9/12
135
0
0
hà nội
Ðề: lập nhóm ôn thi công chức bảo hiểm xã hội 2013

Bạc Liêu thì bao la, hâhhaa

theo nghị định 116 năm 2011 nữa
bạn ơi cho mình hỏi câu : tổ chức bộ máy nhà nước ở địa phương thì trả lời thế nào ? thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

honey15102005

Cao cấp
28/9/12
205
0
16
thai binh
Ðề: Lập nhóm ôn thi công chức BHXH 2013

Các bạn ơi cho mình hỏi câu 21 trong câu hỏi BHXH " Điều kiện hưởng lương hưu: thì trả lời theo Luật hay nghị định. Mình thấy tài liệu bạn duong duong thì trả lời theo nghị định. mình so sánh thì thấy khác trong Luật. Vậy nên trả lời theo cách nào?
Trả lời theo luật và nghị định bạn nhé, bạn xem ở mấy trang trước mình có trả lời vấn đề này cho mọi người rùi đó bạn, nghị định ra sau điều chỉnh và bổ sung thêm cho luật bạn ạ.

T

tinbeo

Sơ cấp
2/10/12
40
0
0
41
Bac Giang

co bac nao da soan tai lieu cac mon ktc,chuyen nganh, tin, anh dang ruot meo de mang vao phong thi chua.em xin dang ky mua dau tien.huuu.em chang hoc dc gi may!!!!!!!

N

nvthao

Trung cấp
2/9/12
105
0
6
Bạc Liêu
Ðề: lập nhóm ôn thi công chức bảo hiểm xã hội 2013

bạn ơi cho mình hỏi câu : tổ chức bộ máy nhà nước ở địa phương thì trả lời thế nào ? thanks

Ý của bạn có phải là cái này không?
Chính quyền địa phương và cơ quan hành chính nhà nước ở địa
phương của Nhà nước CHXHCN Việt Nam.
Vị trí, vai trò chính quyền địa phương và cơ quan hành chính nhà nước ở địa phương.Nhà nước ta là Nhà nước của dân, do dân và vì dân, tất cả
quyn lực nhà nước thuộc về nhân dân; quyền lực nhà nước là thống nhất,
có sự phân công, phối hợp giữa các cơ quan nhà nước trong việc thực hiện các quyền lập pháp, hành pháp, tư pháp.Chính quyền địa phương được
thành lập đặt dưới sự lãnh đạo và phục tùng tuyệt đối chính quyền trung
ương. Nhiệm vụ, quyên hạn của chính quyên địaphương dựa trên cơ sở
pháp luật được phân cấp để thực hiện chức năng quản lý nhà nước ở địa
phương. Chính quyền địa phương ở nước ta được tổ chức thành ba cấp (cấp tỉnh,
thành phố trực thuộc TW; cấp huyện, quân, thành phố trực thuộc tỉnh; cấp xã, phương, thị trấn) ở mỗi cấp đều có hội đồng nhân dân và Uỷ ban nhân
dân, trong đó:­ Hội đồng nhân dân là cơ quan quyền lực nhà nước ở địa
phương, đại diện cho ý chí, nguyện vọng và quyền làm chủ của nhân dân, do nhân dân địa phương bầu ra, chịu trách nhiệm trước nhân dân địa
phương và cơ quan nhà nước cấp trên.Căn cứ vàoHiến pháp, Luật, văn bản của cơ quan nhà nước cấptrên, Hội đồng nhân nhân ra nghị quyết về các
biện pháp bảo đảm thi hành Hiến pháp và pháp luật ở địa phương; về kết
hoạch phát triển kinh tế ­ xãhội và ngân sách; về quốc phòng an ninh ở địa phương; vế các biện phápổn định và nâng cao đời sống của nhân dân, hoàn thành mọi nhiệm vụ cấp trên giao cho, làm tròn nghĩa vụ đối với đất nước..
­ Các cơ quan hành chính nhà nước ở địa phương của nước ta bao gồm:
UBND ở ba cấp và các cơ quan chuyên môn của UBND. UBND ở mỗi cấp do HĐND bầu ra, là cơ quan chấp hành của HĐND, cơ quan hành chính
nhà nước ở địa phương,chịu trách nhiệm chấp hành Hiến pháp, luật, các
văn bản của cơ quan nhà nước cấp trên và Nghị quyết của HĐND. Như
vậy, các cơ quan hành chính nhà nước ở địa phương của Nhà nước ta được tổ chức vừa tạo thành một hệ thống hành chính thống nhất thứ bậc, thống
nhất từ TW (Chính phủ) đến địa phương, cơ sở (xã , phường) ; vừa gắn bó với nhân dân và cơ quan đại biểu của nhân dân (HĐND).UBND thực hiện
chức năng quản lý nhà nước ở địa phương, bảo đảm sự chỉ đạo, quản lý
thống nhất của bộ máy hành chính nhà nước từ TW đến cơ sở.Luật Tổ
chức HĐND và UBND năm 2003 quy định nhiệm vụ, quyền hạn cụ thể cho UBND từng cấp (cấp tỉnh, cấp huyện, cấp xã) từ Điều 82 đến Điều 113
Cơ cấu tổ chức
của UBNDVề tổ chức, UBND do HĐND cùng cấp bầu ra gồm Chủ tịch,
Phó Chủ tịch và các ủy viên. Chủ tịch UBND là đại biểu HĐND, còn các
thành viên khác không nhất thiết phải là đại biểu HĐND. Kết quả bầu các
thành viên UBND phải được Chủ tịch UBND cấp trên trực tiếp phê chuẩn; kết quả bầu cử các thành viên UBND cấp tỉnh phải được Thủ tướng Chính phủ phê chuẩn. Số lượng thành viên UBND các cấp gồm:­ UBND cấp tỉnh có từ 9 đến 11 thành viên (riêng thành phốHà Nội và TP HCM có không
quá 13 thành viên)
­ UBND cấp huyện có từ 7 đến 9 thành viên.­ UBND cấp xã có từ 3 đến 5
thành viên.UBND các cấp là cơ quan thẩm quyền chung (thẩm quyền trên nhiều lĩnh vực)được tổ chức thành hai thiết chế thẩm quyền: thiết chế tập
thể UBND và thiết chế người đứng đầu UBND là Chủ tịch UBND.Các cơ quan chuyên môn của UBND là cơ quan tham mưu, giúp UBND cùng cấp
thực hiện chứcnăng quản lý nhà nước ở địa phương và thực hiện một số
nhiệm vụ, quyền hạn theo sự uỷ quyền của UBND cùng cấp và theo quy
định của pháp luật; góp phần bảo đảm sự thống nhất quản lý của ngành
hoặc lĩnh vực công tác từ TW đến cơ sở.Cơ quan chuyên môn của UBND chịu sự chỉ đạo, quản lý về tổ chức, biên chế và công tác của UBND
cùng cấp, đồng thời chịu sự chỉ đạo, kiểm tra về nghiệp vụ của cơ quan
chuyên môn cấp trên.

T

trangnt265

Sơ cấp
30/10/09
49
0
6
35
vu thu, thai binh

Các bạn ơi cho mình hỏi câu 21 trong câu hỏi BHXH " Điều kiện hưởng lương hưu: thì trả lời theo Luật hay nghị định. Mình thấy tài liệu bạn duong duong thì trả lời theo nghị định. mình so sánh thì thấy khác trong Luật. Vậy nên trả lời theo cách nào?

Mình trả lời theo Luật BHXH và bổ sung phần khoản 2,3, 4 điều 26 của Nghị định 152/2006 bạn ạ

N

nvthao

Trung cấp
2/9/12
105
0
6
Bạc Liêu

Nhưng câu hỏi nêu rõ là Luật chứ có nói là Luật hiện hành đâu. Mình nghĩ nếu chỉ nêu luật thì đúng luật trả lời, còn Luật hiện hành hay hỏi chung chung thì theo nghị định, thông tư
Cái nào ban hành sau thì sử dụng cái đó,

Choose the word or phrase which best completes each sentence. Circle A, B, C or D.
1) I can't help you, and he can't help you....
A. neither B. too C. also D.either
2) Hardly ...................... believes that
A. somebody B. anybody C. everybody D. all
3) I have type ten letters ....................
A. yesterday B. anybody C. everybody D. all
4) I have ............. wheel in the back of the car
A. other B. others C. the other D. another
5) Of all the countries I visited, I like Canada..................... ->best
A. much B. best C. the best of all D. so much
6) Would you like to go to the cinema?" - "No, thank you. I'd...............stay home"
A. better B. like C. prefer D. rather
7) You needn't do that when the maid is here, need you
A. do you B. need you C. is she D. isn't she
8) His wife doesn't weigh so ............... as he......................
A. heavy.....is B. much .........is C. much ....does D. heavy.....does
9). ..................... study hard before an examination.
A. Most of students B. Most of the students C. Most the students D.Almost students
10) Do you believe that ghosts .......................?
A. exist B. are existed C. are existing D. are being existed

Đáp án của mình: 1b, 2a, 3d, 4d, 5b, 6d, 7b, 8c, 9…, 10a-> mọi người có đáp án khác cùng trao đổi và bổ sung thêm đáp án của câu 9 nhé

Cái này giải sai nhiều quá, lần sau bạn nên để là tự giải để mọi người còn tự biết đường lo liệu không thì khổ cả đám

H

hahien139

Sơ cấp
14/10/11
7
0
1
37
Hà Nội

Cho mình hỏi mình học Khoa Bảo hộ lao động trường Công đoàn thì nộp hồ sơ thi đc khôg nhỉ

T

thuhand88

Guest
31/5/13
2
0
0
Hà Nội

chi duonduong ơi chị có tai lieu trắc nghiệm chuyen nganh, tin học và anh văn ko share cho e vơi, mail của em là hoahongtrangpr2005@gmail.com cám ơn chị truoc nhé

Bạn ơi gửi cho mình xinh với. Mail của mình là ngocphuong2119@yahoo.com thank bạn nhiều!

Gửi cho mình tài liệu nữa nhé: "thuhand88@gmail.com". Thanks nhiều! :015:

X

xien bot

Trung cấp
25/5/13
92
0
0
vinh

co bac nao da soan tai lieu cac mon ktc,chuyen nganh, tin, anh dang ruot meo de mang vao phong thi chua.em xin dang ky mua dau tien.huuu.em chang hoc dc gi may!!!!!!!

Mình nghe mấy người bạn của mình thi BHXH năm ngoái bảo là giám thị coi thi nghiêm lắm, không quay cóp được gì đâu, mà ngồi học với khối lượng kiến thức lớn và bao la như vậy không biết bao giờ mới thuộc hết được, khéo có khi tẩu hỏa nhập ma mất thôi.

T

thuyphongpt

Sơ cấp
31/5/13
11
0
0
Hà Nội

Mọi người ôn thi tích cực ghê

Sửa lần cuối:
H

hahien139

Sơ cấp
14/10/11
7
0
1
37
Hà Nội

Cho mình hỏi mình học Khoa Bảo hộ lao động trường Công đoàn thì nộp hồ sơ thi đc khôg nhỉ
Trả lời giúp em đc khôg ạ, vì em cũng muốn nộp hồ sơ

L

lisabaochau

Sơ cấp
8/5/13
27
0
0
Đà nẵng

Điều 49 luật BHXH. Đối tượng áp dụng chế độ hưu trí
Là các đối tượng quy định tại các điểm a,b,c,e khoản 1 điều 2 luật BHXH
thế mình có cần nêu rõ các điểm a,b,c,e khoản 1 điều 2 luật BHXH không mọi người ?

M

maianhsd

Trung cấp
4/9/12
135
0
0
hà nội

Câu 10 : Nêu khái niệm về tổ chức, cơ quan Nhà nước trong cơ quan hành chính Nhà nước ?
giúp thêm mình câu nè với

H

honey15102005

Cao cấp
28/9/12
205
0
16
thai binh

Điều 49 luật BHXH. Đối tượng áp dụng chế độ hưu trí
Là các đối tượng quy định tại các điểm a,b,c,e khoản 1 điều 2 luật BHXH
thế mình có cần nêu rõ các điểm a,b,c,e khoản 1 điều 2 luật BHXH không mọi người ?
bạn phải nêu rõ ra nhé, cái này bạn phải tham khảo thêm nghị định 152/2006 nữa nhé không là thiếu đó ^^

Mình nghe mấy người bạn của mình thi BHXH năm ngoái bảo là giám thị coi thi nghiêm lắm, không quay cóp được gì đâu, mà ngồi học với khối lượng kiến thức lớn và bao la như vậy không biết bao giờ mới thuộc hết được, khéo có khi tẩu hỏa nhập ma mất thôi.
ơ năm ngoái theo t biết là không thi mà bạn, bạn dương dương ơi bạn thi rùi, bảo cho hội t xem thi cái này họ coi thế nào, có khó không bạn?

B

bebe88

Sơ cấp
30/9/11
22
0
0
Thai Binh

1990, Margaret Thatcher/ resign/but/ not/ want/ she/ tears/when/leave 10
Downing Street.
Cac anh chi va ban giai giup minh cau nay voi.Thank ca nha!:036: