Hỏi về chế độ thai sản???

• Thread starter hdiep
  • Ngày gửi
H

hdiep

Guest
18/4/08
53
0
0
tp HCM
Chào các anh chị, em có những vấn đề thắc mắc mong anh chị chỉ giúp
1, Em đang làm BH cho nhân viên cty, có một người đã có sổ ở cty khác thời gian là 3 tháng và đã chốt sổ ở cty đó. Vậy bây giờ em đăng ký cho người đó bằng sổ cũ và dùng tiếp sổ đó luôn có được ko?
2, Cty em có một chị đã có thai 5,5 tháng, dự tính khoảng tháng 10 là sinh, bây giờ cty em mới làm BH và đóng từ tháng 5, vậy đóng BH tính tới ngày sinh là được 6 tháng. Em ko biết là khi sinh chị ấy có được hưởng chế độ BH ko? Mong anh chị giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
à, cho mình ké luôn nhé, có fải là trong tgian mang thai NLĐ dc nghĩ 5 ngày khám thai và BH sẽ chi trả khoản này.?

Cám ơn!

huong.nt

huong.nt

Trung cấp
17/4/07
174
0
16
ha noi
Bạn tiếp tục mua BH cho NV Cty bạn = cuốn sổ BH đo luôn
BHXH sẽ chi trả tiền lương thai sản trong thời hạn đóng BH 6 tháng trở lên

huong.nt

huong.nt

Trung cấp
17/4/07
174
0
16
ha noi
Đúng là trong thời gian khám thai BH sẽ thanh toán cho bạn khoản này với ĐK bạn phải có đầy đủ giấy khám của BV

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Chào các anh chị, em có những vấn đề thắc mắc mong anh chị chỉ giúp
1, Em đang làm BH cho nhân viên cty, có một người đã có sổ ở cty khác thời gian là 3 tháng và đã chốt sổ ở cty đó. Vậy bây giờ em đăng ký cho người đó bằng sổ cũ và dùng tiếp sổ đó luôn có được ko?
2, Cty em có một chị đã có thai 5,5 tháng, dự tính khoảng tháng 10 là sinh, bây giờ cty em mới làm BH và đóng từ tháng 5, vậy đóng BH tính tới ngày sinh là được 6 tháng. Em ko biết là khi sinh chị ấy có được hưởng chế độ BH ko? Mong anh chị giúp đỡ.

Chào bạn hdiep
1 NLĐ đã có sổ rồi thì khi qua cty bạn , bạn đăng ký tiếp thời gian tham gia BH bên bạn là được rồi
2 Trước khi sinh 1 năm ,mà có thời gian tham gia BH từ 6 tháng trở lên là được thanh toán tiền thai sản .
:1nono: :1nono: :1nono:

Đính kèm

• THÔNG TƯ 03.doc
    160 KB · Lượt xem: 108
  • 31Nghidinh152.zip
    45.7 KB · Lượt xem: 98
T

tocdaixd

Guest
15/7/08
2
0
0
Hà Nội
Em đóng bảo hiểm từ tháng 7/2006, tới tháng 1/2008 là được 1 năm 6 tháng. Đã có sổ BHXH
Tới tháng 1/2008, em chuyển sang công ty mới, nhưng từ đó tới giờ là đã nửa năm, công ty mới vẫn chưa hoàn thiện hồ sơ xin tham gia BHXH cho nhân viên (vì công ty mới thành lập). Tới tháng 9/2008 này em sinh cháu.
Vậy xin hỏi mọi người, trong trường hợp công ty không tham gia kịp BHXH cho em tới lúc em sinh cháu thì em có được hưởng chế độ BHXH nào ko? (Vì bị ngắt quãng mất 9 tháng). Em đang cố giục mọi người trong công ty làm nhanh nhanh, truy thu nhanh nhanh để tới lúc em sinh là đã được truy thu rồi...

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Em đóng bảo hiểm từ tháng 7/2006, tới tháng 1/2008 là được 1 năm 6 tháng. Đã có sổ BHXH
Tới tháng 1/2008, em chuyển sang công ty mới, nhưng từ đó tới giờ là đã nửa năm, công ty mới vẫn chưa hoàn thiện hồ sơ xin tham gia BHXH cho nhân viên (vì công ty mới thành lập). Tới tháng 9/2008 này em sinh cháu.
Vậy xin hỏi mọi người, trong trường hợp công ty không tham gia kịp BHXH cho em tới lúc em sinh cháu thì em có được hưởng chế độ BHXH nào ko? (Vì bị ngắt quãng mất 9 tháng). Em đang cố giục mọi người trong công ty làm nhanh nhanh, truy thu nhanh nhanh để tới lúc em sinh là đã được truy thu rồi...

Bạn phải tham gia BHXH từ tháng 01/2008 đến nay thì khi bạn sanh mới thanh toán BHXH được .
1. Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
Thân chào bạn
:dzo: :dzo: :dzo:

H

hdiep

Guest
18/4/08
53
0
0
tp HCM
Chào bạn hdiep
1 NLĐ đã có sổ rồi thì khi qua cty bạn , bạn đăng ký tiếp thời gian tham gia BH bên bạn là được rồi
2 Trước khi sinh 1 năm ,mà có thời gian tham gia BH từ 6 tháng trở lên là được thanh toán tiền thai sản .
:1nono: :1nono: :1nono:

Tức là trong vòng 1 năm mà có đóng BH được 6 tháng trở lên thì được nhận hay phải truoc71 1 năm rồi tham gia 6 tháng mới được hưởng chế độ ạ? Ví dụ như trong năm 2008 tính từ tháng 1/2008 đến tháng 12/2008 chị ấy đóng BH đủ 6 tháng và sinh con sau đó thì vẫn được hưởng chứ? Hay phải tham gia từ năm 2007 mới được?

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Tức là trong vòng 1 năm mà có đóng BH được 6 tháng trở lên thì được nhận hay phải truoc71 1 năm rồi tham gia 6 tháng mới được hưởng chế độ ạ? Ví dụ như trong năm 2008 tính từ tháng 1/2008 đến tháng 12/2008 chị ấy đóng BH đủ 6 tháng và sinh con sau đó thì vẫn được hưởng chứ? Hay phải tham gia từ năm 2007 mới được?

Trước khi sanh 1 năm ,trong 1 năm đó bạn có tham gia BHXH từ 6 tháng trở lên là bạn nhận được tiền trợ cấp thai sản .
Thân chào bạn

T

tao_meoht

Guest
26/5/04
12
0
0
Truy cập trang
chào các bạn,mình có một vấn đề cần hỏi là:Mình bắt đầu đóng BH từ 1/1/2008 với mức lương là 1.200.000.Đến tháng 6/2008 mình có quyết định tăng lương lên 1.705.000.Làm hết tháng 6 mình nghỉ làm.đến đầu tháng 9 mình mới sinh em bé,vậy tiền bảo hiểm mình sẽ phải tính thế nào?(nếu t7/2008 mình đóng tiếp Bh đến lúc sinh có lợi hơn hay mình k đóng theo 4 tháng nghỉ thai sản).Rất mong người giúp đỡ!!!!!!

B

Bích Hằng

Guest
1/1/07
12
0
0
Hà Nội
Trợ cấp thai sản được tính như sau:
bằng 4 tháng tiền lương trung bình 6 tháng đóng BHXH gần nhất. cụ thể là ((5*1.200.000)+1.705.000)/6*4=5.136.667
và dược trợ cấp 1 lần bằng 2 tháng lương cơ bản nhà nước quy định: 2*540.000=1.080.000
Tổng cộng bạn nhận được là:6.216.667
Còn 4 tháng được nghỉ không phải đóng nhưng vẫn được tính vào thời gian mình tham gia BHXH khi chốt sổ BHXH

T

tantam

Sơ cấp
28/8/08
11
0
1
Hồ Chí Minh
Nghỉ chờ việc sau sanh

Vậy cho mình hỏi, sau thời gian nghỉ thai sản, mình vào làm việc lại nhưng sếp bảo: "chờ sếp sắp xếp việc rồi báo đi làm" vì trong khi mình nghỉ sanh, sếp tuyển người khác thay thế. Đến nay mình đã làm đơn xin nghỉ việc vì chờ lâu quá. Mình hỏi:trường hợp này, trong suốt thời gian chờ việc khoảng 1,5 tháng (trước khi làm đơn xin nghỉ việc) mình có được hưởng lương bình thường không vì mình vẫn còn là NV của Cty mà.
Có bạn nào biết trả lời giúp mình với.
Cảm ơn

Marlboro

Marlboro

Yes, I can !
27/7/08
739
19
18
Hà Nội
www.google.com
à, cho mình ké luôn nhé, có fải là trong tgian mang thai NLĐ dc nghĩ 5 ngày khám thai và BH sẽ chi trả khoản này.?

Cám ơn!
Đúng rồi, khi khám thai về mang theo giấy "Giấy xin nghỉ hưởng BHXH" của trung tâm y tế hoặc BV cấp trong đó BS có ghi là "Khám thai" :036:

T

tantam

Sơ cấp
28/8/08
11
0
1
Hồ Chí Minh
Đúng rồi, khi khám thai về mang theo giấy "Giấy xin nghỉ hưởng BHXH" của trung tâm y tế hoặc BV cấp trong đó BS có ghi là "Khám thai" :036:

Và BH chỉ thanh toán tiền khám cho NLD nếu đi khám thai đúng tuyến hoặc những bệnh viện nằm trong danh mục được hưởng BH thôi.

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
- Theo quy định thì khi mang thai NLĐ được khám thai 5 lần, mỗi lần 1 ngày được tính như sau:
Lương BHXH cho 1 ngày nghỉ khám thai = (Tiền lương của tháng liền kề trước đó/26 ngày)
Lưu ý: Giấy chứng nhận nghỉ ốm hưởng BHXH phải có dấu của bệnh viện và chữ ký của BS khám chữa bệnh thì mới hợp lệ.
- Nếu bạn đi khám thai khi con của bạn được 37->40 tuần thì bạn sẽ ko "xin" được giấy chứng nhận nghỉ ốm hưởng BHXH của bệnh viện đâu - mặc dù bạn vẫn chưa khám hết 5 ngày. Vì theo luật: NLĐ được nghỉ 1 tháng trước khi sinh(luật này nhaque mới nghe bác sỹ nói ở bệnh viện thôi đó).

D

DoanThienHuong

Guest
29/5/08
31
1
0
Ha Noi
Các anh chị cho em hỏi với:confused:
Em giờ đang làm chế độ bảo hiểm cho nhân viên, có những nhân viên đã làm việc từ lâu rồi nhưng chưa được đóng bảo hiểm. Giờ đang là tháng 9, em định làm thủ tục từ tháng 9 để làm bảo hiểm nhưng em muốn đóng số tiền bảo hiểm từ tháng 1 năm 2008 chứ không phải là từ tháng 9 như vậy có sai luật không?
Về chế độ thai sản thì anh chị có biết các quyết định nào nói về thời gian đóng bảo hiểm để có thể làm thủ tục nghỉ chế độ thai sản.Trong trường hợp mình mới đóng bảo hiểm được khoảng 4 tháng thì nghỉ đẻ như vậy liệu có được chế độ gì không?
Mong các anh chị trả lời giúp em sớm nhé
Thanks

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
1.Em làm công văn xin truy thu số BHXH phải đóng từ T1/2008 (lên BHXH sẽ được hướng dẫn cụ thể) và hoàn toàn ko sai luật mà còn được khuyến khích nữa (nộp thêm BHXH mà)
2.Em đọc kỹ các bài phía trên cũng đã nói kỹ rồi: phải đóng được ít nhất 6 tháng trong vòng 1 năm trước khi sinh thì mới được hưởng chế độ thai sản.Nếu đóng được 4tháng mà đã nghỉ đẻ thì...thôi.
(Mách nhỏ: em nên làm truy thu vài tháng cho LĐ này để thời gian đóng BHXH > 6 tháng là ok mà. Ví dụ: dự định sinh vào cuối tháng 12/2008(hoặc đầu T1/2009) - tính từ tháng 9 em đóng là được 4 tháng. Em làm công văn xin đóng truy thu từ tháng 7/2008 trở về trước, cẩn thận thì đóng từ tháng 5, 6 là Ok.). Vậy là khi nghỉ thai sản người này hiển nhiên là đã đóng >6 tháng.^_^
Bên nhaque cái khoản làm thủ tục hưởng thai sản hơi bị có kinh nghiệm đó...^_^

D

DoanThienHuong

Guest
29/5/08
31
1
0
Ha Noi
Em cảm ơn chị nhiều. Nhưng chị ơi cái công văn xin truy thu BH đó như thế nào?Em mới làm cái này nên không rõ như thế nào nữa vì làm bảo hiểm nhiều thủ tục quá.Nếu như chị có mẫu ở đâu xin gửi cho em theo mail: Doanthienhuong_kt5a@yahoo.com

nhaquedideple_rathanhpho

nhaquedideple_rathanhpho

Nâng tầm cao mới
Em lên BHXH của đơn vị mình sẽ có "mẫu" ngay ấy mà.
Đại loại là: cty thành lập từ ngày ...tháng...năm ...do chưa có điều kiện đóng BHXH kịp thời cho nhân viên nên chúng tôi làm CV này xin được đóng truy thu cho nhân viên: a,b,c...kể từ ngày tháng năm....
Mẫu mấy năm về trước của nhaque cũ rồi, với lại đã đóng sổ sách -> niêm phong nên ko lấy ra được, trên máy thì ko lưu vì hồi cty làm công văn truy thu nhaque chưa làm về BHXH.....Chỉ được ngó qua bản giấy thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA