Hạch toán nghiệp vụ phải thu, phải trả

• Thread starter lethuthuy888
  • Ngày gửi
ngo thi nguyen

ngo thi nguyen

Guest
21/10/08
54
0
6
36
Hải phòng
Định khoản các khoản phải thu, phải trả

chào các anh chị, cho e hỏi 1 câu nhe, mong mọi ng giải đáp
Công ty e khi ký hợp đồng với đối tác(bên B)về việc cung cấp thuyền viên trong HĐ có ghi:
Lương bên B phải trả cho TV bên A:27.000.000 đ
Phí cung cấp thuyền viên:2.700.000đ
NGTA đã trực tiếp trả cho TV ở trên tàu là 5.400.000
vậy bjờ khi mà định khoản phần thu nợ bên B ntnào a?
Có phải là Nợ 131:27.000.000+2.700.000
Có 338(lương): 27.0000.000
Có 511, hoạc 711+3331:2.700.000
hay là cái 338 kia chỉ là 27.000.000 - 5.400.000 thôi
nhưng nó còn liên quan tới cái khấu trừ thuế TNCN nữa, trên tổng lương là 27.000.000(đây là e đang hởi cho năm 2008)

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen1987

Cao cấp
người lđ trực tiếp tham gia sx cho cty của bạn sao đưa vào TK 338, theo mình là đưa vào TK 334: 5,400,000
Nợ TK 131: 24,300,000
Nợ TK 334 : 5,400,000
Có TK 711 + 3331: 29,700,000

ngo thi nguyen

ngo thi nguyen

Guest
21/10/08
54
0
6
36
Hải phòng
cam ơn bạn nhìu, họ là lao động của công ty nhưng là HĐ ngắn hạn. với lại khoản chi ra cho ng lao động < thu về từ bên B nên minh nghĩ để vào 338 cho dễ, coi như 1 khoản thu hộ chi hộ ấy.
nếu định khoản như vậy thì khi khấu trừ thuế vẫn khấu trừ trên mức 27.000.000 phải k bạn?

N

nguyen manh hoi

Guest
14/3/09
5
0
0
Bắc Giang
khoản phải thu phải trả

các anh chị trả lời giúp em về tài khoản phải thu khách hàng và phải trả người bán với ah.Khi ứng trước tiền cho người bán, bằng tiền mặt thì định khoản thế nào ah
Em không phân biệt được tại sao khi ứng tiền trước cho người bán lại ghi nợ vào tài khoản phải trả người bán( nguồn vốn), mà không phải ghi vào bên nợ tài khoản phải thu khách hàng.
và tại sao tiền người mua ứng trước lại ghi vào bên có của phải thu khách hàng.theo em hiểu thì khi ứng trước tiền cho người bán( thuộc tài sản) thì mình cần phải thu từ người bán, nếu vậy thì phải ghi vào phải thu khách hàng.
Em xin cảm ơn mọi người ah
.:030

Sửa lần cuối:
N

nguyen manh hoi

Guest
14/3/09
5
0
0
Bắc Giang
tài khoản 131, 331 là lương tính theo cách phân loại theo nội dung và kết cấu. Nhưng trong danh mục các tài khoản thì phải thu khách hàng thuộc tài sản, nợ phải trả thuộc nguồn vốn. Vậy khi làm thực tế định khoản nói chung như vậy có j mâu thuẫn nhau k. cảm ơn mọi người nhiều nha. Mình mới học môn này lên không hiểu lắm, mình thấy môn này khó quá.

H

huongkt

Guest
3/11/06
67
0
0
Hải Dương
các anh chị trả lời giúp em về tài khoản phải thu khách hàng và phải trả người bán với ah.Khi ứng trước tiền cho người bán, bằng tiền mặt thì định khoản thế nào ah
Em không phân biệt được tại sao khi ứng tiền trước cho người bán lại ghi nợ vào tài khoản phải trả người bán( nguồn vốn), mà không phải ghi vào bên nợ tài khoản phải thu khách hàng. và tại sao tiền người mua ứng trước lại ghi vào bên có của phải thu khách hàng.theo em hiểu thì khi ứng trước tiền cho người bán( thuộc tài sản) thì mình cần phải thu từ người bán, nếu vậy thì phải ghi vào phải thu khách hàng.
Em xin cảm ơn mọi người ah
.:030
Hai TK 131 và 331 là loại TK lưỡng tính, nghĩa là nó vừa có số dư bên Nợ, vừa có số dư bên có. Phải trả người bán và phải thu khách hàng là hai TK hoàn toàn khác nhau, làm sao mà "ứng tiền trước cho người bán lại ghi nợ vào tài khoản phải trả người bán( nguồn vốn), mà không phải ghi vào bên nợ tài khoản phải thu khách hàng" được. Một đằng là mình bán hàng ra, phải thu tiền về, một đằng là đi mua hàng, phải trả tiền cho người bán. Bạn nên đọc lại nội dung và kết cấu của hai TK này đi nhé!
Thường các khoản phải thu khách hàng là Nợ 131, nhưng trường hợp khách hàng ứng trước, tức là các khoản phải thu này giảm đi, phải ghi vào bên Có chứ.
Còn 331 - phải trả cho người bán, tức là khi mua hàng chưa trả tiền thì khoản này tăng lên, ghi Nợ . TH người bán trả tiền trước thì khoản phải trả người bán này giảm đi phải ghi vào bên Có.

T

TLQuyen

Guest
Mình cũng đồng ý với trả lời của bạn huongkt - Bạn cứ nghe nói đến khách hàng là dùng TK 131, nhà cung cấp là dùng TK 331. Vấn đề là bạn biết xửa lý nó bên Nợ hay bên Có.

N

nguyen manh hoi

Guest
14/3/09
5
0
0
Bắc Giang
Hai TK 131 và 331 là loại TK lưỡng tính, nghĩa là nó vừa có số dư bên Nợ, vừa có số dư bên có. Phải trả người bán và phải thu khách hàng là hai TK hoàn toàn khác nhau, làm sao mà "ứng tiền trước cho người bán lại ghi nợ vào tài khoản phải trả người bán( nguồn vốn), mà không phải ghi vào bên nợ tài khoản phải thu khách hàng" được. Một đằng là mình bán hàng ra, phải thu tiền về, một đằng là đi mua hàng, phải trả tiền cho người bán. Bạn nên đọc lại nội dung và kết cấu của hai TK này đi nhé!
Thường các khoản phải thu khách hàng là Nợ 131, nhưng trường hợp khách hàng ứng trước, tức là các khoản phải thu này giảm đi, phải ghi vào bên Có chứ.
Còn 331 - phải trả cho người bán, tức là khi mua hàng chưa trả tiền thì khoản này tăng lên, ghi Nợ . TH người bán trả tiền trước thì khoản phải trả người bán này giảm đi phải ghi vào bên Có.

Theo mình tài khoản 331 là tài khoản phải trả người bán. Khi mà mua hàng chưa trả tiền hàng thì phải ghi có, vì đây là nợ phải trả, theo nguyên tắc ghi sổ kép thì sẽ phải ghi có.
Đúng là 2 tài khoản này có tính chất lưỡng tính, nhưng tài khoản 131 là tài khoản thanh toán với người mua. còn tài khoản 331 là tài khoản thanh toán với người bán. Trước đây mình thắc mắc vì mình đã nhầm giữa người mua và người bán nên đã nhầm phần ứng trước cho người bán thuộc 131 mà đúng ra là thuộc 331.
Giờ thì mình đã hiểu ra rùi. cảm ơn mọi người đã giúp mình nha.

D

Duong Quang Hun

Guest
22/8/06
2
0
0
X32
các bạn định khoản hộ tôi nghiệp vụ sau(Đvt:1.000đ):
1. Xuất kho NVL dùng cho công việc cải tiến kỹ thuật: 5.000
2. Tính tiền lương cho công nhân cải tiến kỹ thuật: 10.000
xin cảm ơn

TungNhiYB

TungNhiYB

Cao cấp
6/3/08
305
36
28
Hà Nội
Theo mình thì bạn cần nói rõ việc cải tiến kỹ thuật ở bộ phận nào.
Nếu ở PXSX thì tính vào TK627. Còn nếu ở bộ phận quản lý thì tính vào TK642
ĐK: Nợ TK627/642
Có TK152,334

Mong giúp được bạn chút ít! Thân!

Hãy ấn
sau mỗi bài viết để động viên người viết bài

G

gato1610

Guest
8/1/09
14
0
0
40
hà nội
Khoản phải thu.

Có khi nào tài khoản 131 có số dư có không ạ. Em đang làm BCTC và thấy trong báo cáo cũ 2007 kế toán trước có ghi số dư có 131.

N

nhungdh

Guest
16/5/08
79
0
0
Ha noi
Không sao đâu bạn ạ,tài khoản 131 có số dư bên có

K

khunglongcodon

Guest
13/1/08
26
3
3
TP.HCM
Bạn Nhungdh nói đúng rồi. Mình xin bổ sung thêm thôi. Tài khoản 131 có thể có số dư bên có, thể hiện khoản tiền khách hàng ứng trước cho mình. Bạn có thể coi trên BCĐKT có mục khách hàng trả tiền trước. Thân.

D

dhuongjotun3012

Trung cấp
30/9/08
73
0
0
40
đà nẵng
Hach toán phải thu, phải trả

Các bạn ơi cty mình bán/mua hàng nợ.Trong tháng mình làm báo cáo và ghi sổ . Vậy cho mình hỏi trên các khoản phải thu/phải trả đó mình có cần lập phiếu thu/phiếu chi và theo dõi trên sổ quỹ không? (Kế toán vẫn lập phiếu thu/phiếu chi và theo doi sổ quỹ cho các khoản này)

1234567890

1234567890

Guest
25/2/09
221
7
0
HCM
Khi mua bán hàng mà chưa thanh toán, ghi nhận công nợ thôi. Khi nào dính dáng đến tiền vào & tiền ra mới làm Phiếu thu & phiếu chi

F

fy29

Guest
Các bạn ơi cty mình bán/mua hàng nợ.Trong tháng mình làm báo cáo và ghi sổ . Vậy cho mình hỏi trên các khoản phải thu/phải trả đó mình có cần lập phiếu thu/phiếu chi và theo dõi trên sổ quỹ không? (Kế toán vẫn lập phiếu thu/phiếu chi và theo doi sổ quỹ cho các khoản này)

Chỉ khi nào liên quan đến tiền mặt
1. Thu tiền mặt: không nhất thiết cứ phải là thu từ bán hàng, có thể là thu từ hoàn tạm ứng,v...cũng phải lập phiếu thu
2. Chi tiền mặt: chi tạm ứng, mua bán....lập phiếu chi
----------
Còn hầu như những gì liên quan đến công nợ sẽ --> liên quan đến sổ phụ ngân hàng, giấy báo có....
Nếu khách hàng nào nằm trong công nợ --> đến thanh toán bằng tiền mặt --> sẽ lập phiếu thu
lúc đó định khoản Nợ 111/có 131

D

dhuongjotun3012

Trung cấp
30/9/08
73
0
0
40
đà nẵng
Hach toán phải thu, phải trả

khi khách hàng thanh toán tiền qua ngân hàng bằng Uỷ nhiệm chi,lúc này mình có phải lập phiếu chi không?trả lời giúp mình nhé:flowersun:flowersun

cfoinfo

cfoinfo

Trung cấp
30/7/08
189
0
16
Hà Tây nay còn đâu???
khi khách hàng thanh toán tiền qua ngân hàng bằng Uỷ nhiệm chi,lúc này mình có phải lập phiếu chi không?trả lời giúp mình nhé:flowersun:flowersun

1. Giấy báo nợ cua rngân hàng bên trả tiền đã chứng minh khoản tiền khách hàng trả nợ cho người bán. và với bên bán thể hiện khoản tiền đã thu được do bán hàng, cc dvụ bằng giấy báo có tại ngân hàng cua rmình. Trong trường hợp này phiếu thu (chi) <=> giao dịch bằng tiền mặt ko đúng bản chất (thừa). Nhưng ko hiểu sao, mình gặp trường hợp người trả tiền cứ 1 mực đòi bên nhận tiền viết phiếu thu:wall:? Còn bên nhận tiền viết phiếu chi làm gì nhỉ????:wall::wall::wall:
2. Trường hợp của bạn nếu có viết phiếu chi thì bên trả tiền viết và nên viết phiếu mang nội dung tạm ứng tiền (tạm ứng cho người của cty đi thanh toán công nợ). Khi có chứng từ hợp lệ, thì làm đối ứng thanh toán hoàn ứng.
Chúc may mắn thành công!

D

dhuongjotun3012

Trung cấp
30/9/08
73
0
0
40
đà nẵng
Mình viểt nhầm rùi, ý mình định hỏi là công ty mình bán hàng kô thu tiền ngay, sau 1 thang khách hàng mới thanh toán,khách hàng thanh toán cho cty mình bằng chuyển khoản mình hạch toán
Nợ 112/ có 131
Mình lấy báo có của ngân hàng làm chứng từ cho bút toán trên được kô và mình có lập phiều thu kèm theo kô

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA