Hạch toán nghiệp vụ phải thu, phải trả

• Thread starter lethuthuy888
  • Ngày gửi
L

lethuthuy888

Guest
2/2/07
9
0
0
ha noi
Hạch toán phải trả

anh chị cho em hỏi: Công ty em làm xuất nhập khẩu, khi mở LC hoặc TT em thường hạch toán: Nợ TK 144; Có TK 112. Nhưng hiện nay theo quy định về chế độ kế toán doanh nghiệp vừa và nhỏ lại bỏ đi TK 144 vậy em phải hạch toán số tiền mang đi mở LC hoặc TT vào đâu. mong anh chị giúp đỡ em!
Thank!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ntd833

Guest
5/2/07
10
0
0
Hà Nội
Phải trả người bán

:wall:Helo cả nhà. Mình là sinh viên mới ra trường hiện tại vừa vào làm cho 1 công ty TNHH.Chuyện là thế này:Cty minh đóng tiền duy trì tên miền. Mình hạch toán là:
Nợ TK 331
Nơ TK 133
Có TK 111
Nhưng các chi kế toán ở đó bảo mình định khoản thế là sai, phải định khoản vào TK 642 và bảo là Cty k mua j đâu mà e hạch toán như thê.Rõ ràng là Công ty mình đang mua Dịch vụ của Công ty khác. Mình mới vào nên cũng thôi k nói.Nhưng mình nghĩ là mình đúng. Cả nhà thấy mình đúng hay sai? Có phải mình quá máy móc không?:freddy::freddy:

N

namvan

Cao cấp
28/9/07
215
1
18
46
Xứ sở Hoa Ban trắng
Các chị bảo hạch toán vào 642 là đúng rùi!!!

khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Khi phát sinh trả tiền ngay: N642,133/c111
Khi phát sinh chưa trả tiền (nợ lại): N642,133/c331
Khi trả tiền món nợ này: N331/c111

em có đồng ý cách hạch toán như thế không, cũng giống trong giáo trình kế toán doanh nghiệp đấy chứ.

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
:wall:Helo cả nhà. Mình là sinh viên mới ra trường hiện tại vừa vào làm cho 1 công ty TNHH.Chuyện là thế này:Cty minh đóng tiền duy trì tên miền. Mình hạch toán là:
Nợ TK 331
Nơ TK 133
Có TK 111
Nhưng các chi kế toán ở đó bảo mình định khoản thế là sai, phải định khoản vào TK 642 và bảo là Cty k mua j đâu mà e hạch toán như thê.Rõ ràng là Công ty mình đang mua Dịch vụ của Công ty khác. Mình mới vào nên cũng thôi k nói.Nhưng mình nghĩ là mình đúng. Cả nhà thấy mình đúng hay sai? Có phải mình quá máy móc không?:freddy::freddy:

- Bạn sai là cái chắc rồi, phải hạch toán vào chi phí chứ.
- Bạn chỉ như vậy trong trường hợp bạn ký hợp đồng trong thời hạn dài và tiền phải thanh toán hàng tháng. Trong trường hợp này bạn hạch toán như sau:
+ Khi ký hợp đồng bạn hạch toán:
Nợ 242, 133/Có 331
Sau đó, Cuối tháng, bạn phân bổ Nợ 642/có 242 phần chi phí duy trì cho 1 tháng
+ Khi trả tiền hàng tháng bạn mới ghi:
Nợ 331/có 111
Chúc bạn thành công
Thân:pepsi::pepsi::pepsi::pepsi:

L

lam uyen

Guest
24/9/07
20
0
1
TP HCM
Phải trả người bán

Chào bạn Phuc Huy. theo mình, bạn cứ hạch toán vào chi phí 642 hàng tháng là được rồi. không cần phải qua TK 242 đâu.
Các bạn thấy thế nào?

NAA 07

NAA 07

Guest
24/8/07
72
0
0
39
HN-HCM
Chào bạn Phuc Huy. theo mình, bạn cứ hạch toán vào chi phí 642 hàng tháng là được rồi. không cần phải qua TK 242 đâu.
Các bạn thấy thế nào?

Chẳng thấy thế nào cả!

Huy Phuc nói:
Bạn sai là cái chắc rồi, phải hạch toán vào chi phí chứ.
- Bạn chỉ như vậy trong trường hợp bạn ký hợp đồng trong thời hạn dài và tiền phải thanh toán hàng tháng. Trong trường hợp này bạn hạch toán như sau:
+ Khi ký hợp đồng bạn hạch toán:
Nợ 242, 133/Có 331
Sau đó, Cuối tháng, bạn phân bổ Nợ 642/có 242 phần chi phí duy trì cho 1 tháng
+ Khi trả tiền hàng tháng bạn mới ghi:
Nợ 331/có 111

@ Huy Phúc: có vài chỗ mình chưa hiểu, bạn giải thích rõ hơn giùm mình chỗ Ctrl + B nhé.

Nhưng các chi kế toán ở đó bảo mình định khoản thế là sai, phải định khoản vào TK 642 và bảo là Cty k mua j đâu mà e hạch toán như thê.Rõ ràng là Công ty mình đang mua Dịch vụ của Công ty khác. Mình mới vào nên cũng thôi k nói.Nhưng mình nghĩ là mình đúng. Cả nhà thấy mình đúng hay sai? Có phải mình quá máy móc không?

Có câu: "Luôn luôn lắm nghe, lâu lâu mới hiểu". Bạn cứ khăng khăng mình đúng, ko thèm nói thế này thì...
Hic, đọc bài bạn mình mới biết có những lúc mình tự tin quá đáng, mình thật đáng ghét... :wall::wall:

Sửa lần cuối:
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Nợ TK 331
Nơ TK 133
Có TK 111

Tiền duy trì tên miền này có được trả lại hay không ???
Có thể hiểu nó là số tiền đặt cọc hay trả trước hay không??
Hay phải hiểu nó là chi phí thực tế bỏ ra để sử dụng tên miền ????
Trả lời được các câu hỏi này thì xem ra hạch toán sẽ dễ dàng hơn đấy.:bigok:

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
@ Huy Phúc: có vài chỗ mình chưa hiểu, bạn giải thích rõ hơn giùm mình chỗ Ctrl + B nhé.[/QUOTE]
Như thế này nhé, khi bạn đăng ký và duy trì tên miền thì bạn phải ký hợp đồng (1 năm hoặc nhiều năm tùy công ty). Sau khi thực hiện xong, bên đăng ký sẽ xuất hóa đơn cho công ty bạn. Như vậy, hợp đồng là như vậy đó và thuế trong hóa đơn bên đăng ký xuất thì phải hạch toán đầu vào.
Khoảng chi phí này bạn phải treo 142 (thời hạn 1 năm), 242 (thời hạn trên 1năm) để phân bổ dần với lý do: Chi phí xuất trên hóa đơn là chi phí cho cả giai đoạn của Hợp đồng, trong khi bạn tính lãi lỗ thì phải theo từng quí hoặc năm tài chính. Do vậy, nếu hóa đơn bên đăng ký xuất cho bạn với nội dung là "phí duy trì tên miền từ 06/2007 - 06/2008" mà bạn đưa hết vào chi phí thì không ổn đâu trái với nguyên tắc kế toán, cơ quan thuế sẽ bóc ra đấy.
:pepsi::pepsi::pepsi::pepsi:

pts911

pts911

Trung cấp
23/3/07
116
0
16
Tp.HCM
Tiền duy trì tên miền này có được trả lại hay không ???
Có thể hiểu nó là số tiền đặt cọc hay trả trước hay không??
Hay phải hiểu nó là chi phí thực tế bỏ ra để sử dụng tên miền ????
Trả lời được các câu hỏi này thì xem ra hạch toán sẽ dễ dàng hơn đấy.:bigok:

Tiền duy trì tên miền là chi phí mình phải trả cho nhà cung cấp để sử dụng tên miền. Thường thì tiền duy trì tên miền 1 năm trả 1 lần chứ k trả hàng tháng đâu, vì vậy phải đưa qua TK142 để phân bổ dần vào CP hàng tháng.

NAA 07

NAA 07

Guest
24/8/07
72
0
0
39
HN-HCM
@ Huy Phúc: có vài chỗ mình chưa hiểu, bạn giải thích rõ hơn giùm mình chỗ Ctrl + B nhé.
Như thế này nhé, khi bạn đăng ký và duy trì tên miền thì bạn phải ký hợp đồng (1 năm hoặc nhiều năm tùy công ty). Sau khi thực hiện xong, bên đăng ký sẽ xuất hóa đơn cho công ty bạn. Như vậy, hợp đồng là như vậy đó và thuế trong hóa đơn bên đăng ký xuất thì phải hạch toán đầu vào.
Khoảng chi phí này bạn phải treo 142 (thời hạn 1 năm), 242 (thời hạn trên 1năm) để phân bổ dần với lý do: Chi phí xuất trên hóa đơn là chi phí cho cả giai đoạn của Hợp đồng, trong khi bạn tính lãi lỗ thì phải theo từng quí hoặc năm tài chính. Do vậy, nếu hóa đơn bên đăng ký xuất cho bạn với nội dung là "phí duy trì tên miền từ 06/2007 - 06/2008" mà bạn đưa hết vào chi phí thì không ổn đâu trái với nguyên tắc kế toán, cơ quan thuế sẽ bóc ra đấy.
:pepsi::pepsi::pepsi::pepsi:

Thấy bác mỗi lần post bài là làm một lúc 4 ly cafe mà e càng thêm buồn ngủ.

E muốn nói chỗ căn cứ ghi Nợ 133, khi ký hợp đồng, bên kia chưa xuất hóa đơn mà bác.

E hỏi thêm chỗ này, nếu đến T2/2008 khách hàng mới xuất hóa đơn cho mình. T12/2007 quyết toán. Cơ quan thuế có xuất khoản chi phí bác đưa từ T6/2007 đến T12/2007 ko?! ( Về kế toán, e ko thắc mắc về chuyện bác đưa khoản này vào cp theo ng tắc phù hợp gì gì đó. )

P

Pham Phuc Huy

Guest
26/7/06
136
1
0
Khanh Hoa
Thấy bác mỗi lần post bài là làm một lúc 4 ly cafe mà e càng thêm buồn ngủ.

E muốn nói chỗ căn cứ ghi Nợ 133, khi ký hợp đồng, bên kia chưa xuất hóa đơn mà bác.

E hỏi thêm chỗ này, nếu đến T2/2008 khách hàng mới xuất hóa đơn cho mình. T12/2007 quyết toán. Cơ quan thuế có xuất khoản chi phí bác đưa từ T6/2007 đến T12/2007 ko?! ( Về kế toán, e ko thắc mắc về chuyện bác đưa khoản này vào cp theo ng tắc phù hợp gì gì đó. )
Mình dang uống Pepsi chứ có uống càfê đâu. Ở trên là mình ví dụ cho trường hợp đã xuất hóa đơn rồi.
Còn nếu chưa xuất hóa đơn thì bạn trích trước chi phí cho năm 2007 cũng đâu có sao vì đã có cơ sở chắc chắn rồi mà (Tên miền đã tồn tại, đã có biên bản nghiệm thu của hai bên và đã do công ty quản lý). Còn việc xuất hóa đơn chậm là do bên bán, Cục thuế sẽ hỏi bên đó thôi
Vậy được chứ:pepsi::pepsi::pepsi:

N

ntd833

Guest
5/2/07
10
0
0
Hà Nội
Hihi! Cảm ơn các bác nhé! Nhưng mà hợp đồng này theo em hiêu là hợp đồng cung cấp dịch vụ cũng giống như tiền thuê bao điện thoại cố định hàng tháng ấy. Nếu cho vào 142 ỏ 242 em thấy cứ như thế nào ấy.:dance2:

pts911

pts911

Trung cấp
23/3/07
116
0
16
Tp.HCM
Hihi! Cảm ơn các bác nhé! Nhưng mà hợp đồng này theo em hiêu là hợp đồng cung cấp dịch vụ cũng giống như tiền thuê bao điện thoại cố định hàng tháng ấy. Nếu cho vào 142 ỏ 242 em thấy cứ như thế nào ấy.:dance2:

Cứ cho như là tiền thuê bao ĐT cố định hàng tháng, nhưng ở đây người ta tính năm thì em HT vào đâu? không lẽ em đưa hết vào CP trong 1 tháng à?

N

ntd833

Guest
5/2/07
10
0
0
Hà Nội
:dance2::dance2:Cảm ơn cả nhà nhé. Bây giờ thì em đã hiểu Phí duy trì tên miền hạch toán ntn. Lần sau có j thắc mắc em lại làm phiền các bác tiếp. Keke:angel:

P

phuongdungnd

Guest
15/11/06
1
0
0
38
nam dinh
Mình thấy bạn làm như thế là sai rùi vì cái này đâu phải la hoang hóa đâu nó chỉ là dịch phục vụ gián tiếp cho hoạt đông mua bán thôi nên cái nay phải hạch toán vào chi phí là đúng rui!

N

nguyet6884

Guest
29/11/07
1
0
0
39
Hà Nội
phải thu phải trả

hello cả nhà. Help me, help me..........
mình tiếp nhận số liệu của Kế toán cũ. Trong quý 2, công ty mình mua hàng nhưng chưa thanh toán ngay, nhưng kế toán này đã hạch toán nhầm vào N156,N1331/C1111 (đúng ra phải là N156, N1331/C331. Công ty mình là chi nhánh nên hàng quý đã gửi báo cáo tài chính vào công ty rồi. bây giờ mình phải làm thế nào. Giúp mình với?

D

dangkhanh

Guest
19/10/07
10
0
1
43
Hải Phòng
phải thu phải trả

ĐỊnh khoản đi thôi Nợ 111/Có 331 vào thời điểm phát hiện sai sót ( tức quý 3) vì vẵn nằm trong năm tài chính 2007 mà

T

Thanh-_-An

Guest
19/4/07
39
0
0
Da Nang
Vậy thì kế toán cũ làm bản kiểm kê quỹ tiền mặt thế nào nhỉ. Không chi tiền ra mà vẫn ghi Có 111, may mà bạn phát hiện ra sai sót tại thời điểm vẫn còn nằm trong năm tài chính, nếu không thì phức tạp cho thủ quỹ lắm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA