Hạch toán nghiệp vụ phải thu, phải trả

• Thread starter lethuthuy888
  • Ngày gửi
S

solinc

Guest
12/9/07
40
0
0
HN
hạch toán phải thu.

Cty mình nhận được tạm ứng trước tiền để làm công trình, mình hạch toán:
N 112/ C 131 ( chưa xuất HD VAT)
Và đã dùng để chi phí làm Công trình: thuê nhân công,....
nhưng cuối tháng 3 mình đã phải trả tiền để thuê nhân công rồi N632/C112 sau đó mình kết chuyển vào 911, chưa ghi nhận doanh thu của công trình đó ( T5 công trình kết thúc thì mình mới xuất HD và ghi nhâm DT). Nên BC TN tạm tính QI công ty mình lỗ. Mình làm như vậy có đúng ko nhỉ?
Cả nhà chỉ bảo giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Cty mình nhận được tạm ứng trước tiền để làm công trình, mình hạch toán:
N 112/ C 131 ( chưa xuất HD VAT)
Và đã dùng để chi phí làm Công trình: thuê nhân công,....
nhưng cuối tháng 3 mình đã phải trả tiền để thuê nhân công rồi N632/C112 sau đó mình kết chuyển vào 911, chưa ghi nhận doanh thu của công trình đó ( T5 công trình kết thúc thì mình mới xuất HD và ghi nhâm DT). Nên BC TN tạm tính QI công ty mình lỗ. Mình làm như vậy có đúng ko nhỉ?
Cả nhà chỉ bảo giúp mình với.

đối với c.ty xdung làm dự án (công trình) sao bạn lại quên tk 3387 được nhỉ???
còn tiền lương trả nhân viên xdung thường là tiền mặt, vậy bạn dùng tk 112 có đúng không????
nếu chủ dự án ứng trước cho bạn bằng chuyển khoản, và bạn phải rút tiền về trả lương, thì bạn phải có bút toán N111/C112???

H

hvhop

Guest
19/6/07
2
0
0
Bình Dương
ghi nhan ứng : No 112/ Có 131, sau đó xác định quỹ lương là N 622/Co 334, trả lương N 334/có 112,111, và các khoản chi phí khác.... Khi xác định doanh thu trả trước: N 131/ có 3387, có 333, do đó quyết toán thuế Thu nhập qúy vẫn OK

H

hvhop

Guest
19/6/07
2
0
0
Bình Dương
phần mềm fast 2006.f

Bà con ai có phần mềm Fast 2006.f không gửi cho mình với, xin cảm ơn và hậu tạ, (không cần gửi ***** đâu). nếu có Gửi cho Mình theo ĐC HVHop@yahoo.com.vn

S

saobang

Trung cấp
26/2/05
80
0
0
42
viet nam
Dear Anh chị !

Xem file đính kèm giùm em và phần bôi vàng NKC ( chiết khấu , trả thưởng..) và tiền mặt BCĐPS
Hiện tại bên em bán hàng cho khách hàng và chiết khấu thẳng trên đơn hàng và phần thanh toán trước cho khách hàng khoản 2 tháng sau cty em sẽ lấy lại từ nhà cung cấp ( N138/C111 thực tế tiền mặt của em khi chưa định khoản nghiệp vụ này thì cân so với tiềnt rong két sắt nhưng khi định khoản vậy tiền em giảm xuống , cái này thực tế giảm 131 ?
khi bút toán tiếp theo N331/C111 , C138 , lại thêm C111 làm giảm tiền nửa ?

Mong chị tư vấn thêm cho em !

Em cám ơn nhiều ah !

Thân chào

Anh chị xem file đính kèm !

S

saobang

Trung cấp
26/2/05
80
0
0
42
viet nam
Dear Anh chị !

Xem file đính kèm giùm em và phần bôi vàng NKC ( chiết khấu , trả thưởng..) và tiền mặt BCĐPS
Hiện tại bên em bán hàng cho khách hàng và chiết khấu thẳng trên đơn hàng và phần thanh toán trước cho khách hàng khoản 2 tháng sau cty em sẽ lấy lại từ nhà cung cấp ( N138/C111 thực tế tiền mặt của em khi chưa định khoản nghiệp vụ này thì cân so với tiềnt rong két sắt nhưng khi định khoản vậy tiền em giảm xuống , cái này thực tế giảm 131 ?

Em cám ơn nhiều ah !

Thân chào

lady1983

lady1983

Cao cấp
15/5/08
254
0
16
40
hn
Tôi xem mãi cái bản Ex của bạn hoa cả mắt mà không hiểu bạn đang hỏi về vấn đề gì! Cuối cùng thì tôi phải tự tìm hiểu lấy sai sót của bạn trong bảng của bạn. Tôi không hiểu các định khoản của bạn và các con số được thực hiện như thế nào nhưng bạn nên chú ý là việc tính toán % khiến có số lẻ sau dấu phẩy và sẽ khiến bảng cân đối của bạn chênh lệch 1 đ.
Việc thứ 2 việc bạn lập bảng cân đối phát sinh trong đó có các tài khoản chi tiết 138 nhưng lại không có tài khoản mẹ 138 mà trong sổ nhật ký chung lại xuất hiện TK 138 có đối ứng với TK khác nên bảng cân đối số phát sinh (trong phần số phát sinh trong kỳ của bạn bị lệch đúng bằng với số phát sinh của tài khoản 138 là 62.248.144 đ)
1 Điều nữa là số dư đầu kỳ trên bảng cân đối phát sinh của bạn vẫn không cân kìa!
Tôi bôi đỏ vào dòng mà tôi cho rằng bạn đã thiếu sót! Check lại xem thế nào nhé!

Dear Anh chị !

Em cám ơn nhiều ah !

Thân chào

Tôi diễn đạt lại ý của bạn nhé!
Bên bạn cho khách hàng hưởng chiết khấu thanh toán khi thanh toán ngay bằng tiền mặt trên số tiền thanh toán.
Và bên bạn cũng sẽ nhận được lại khoản chiết khấu này với bên cung cấp của các bạn (sau 2 tháng)
Tập trung vào vấn đề của bạn khi mà tiền mặt không cân với sổ quỹ và sổ cái nhé. Bạn đang cố gắng thể hiện ra khoản công nợ phải thu của công ty bạn và nhà cung cấp nhưng công nợ này có thể bù trừ với khoản mà doanh nghiệp bạn đang nợ nhà cung cấp.
Ngiã là từ chứng từ 1030 đến chứng từ 1035 (bút toán sau chứng từ này), thay vì bạn phải bù trừ công nợ giữa khoản chiết khấu mà bên bạn được hưởng bạn lại giảm tiền mặt của bên bạn điều này khiến tiền mặt của bạn không cân.
Vấn đề nữa là nhìn theo trình tự hoạch toán của bạn và đối chiếu với nghiệp vụ phát sinh thì bạn đang hoạch toán sai.
Khách hàng của bạn nếu được hưởng chiết khấu thanh toán thì bạn không được sử dụng tài khoản công nợ cho thời điểm ghi nhận chi phí tài chính.
Thứ nữa, khoản Doanh nghiệp bạn được hưởng không phải là chiết khấu thanh toán mà có thể là dạng hoa hồng đại lý hoặc chiết khấu thương mại (tôi thiên về giả thiết chiết khấu thương mại)
thì khoản chiết khấu bạn được hưởng này làm trực tiếp giảm giá mua của hàng nhập kho lần tiếp theo của bạn được ghi nhận trên hoá đơn của lần mua hàng tiếp theo. Vì vậy, bạn vẫn không được phản ánh về phần nhà cung cấp đang nợ bên bạn được mà bạn phải chờ đến lần mua hàng tiếp theo của bên bạn bạn mới được xử lý. Trường hợp nếu doanh nghiệp bạn không lấy hàng thêm một lần nào nữa thì khoản chiết khấu này có thể được nhận lại bằng tiền, bù trừ công nợ và điều chỉnh lại giá của hàng đã nhập kho khi mua
Như vậy là bạn nên bỏ các phiếu chi từ 301 đến 305 của bạn và cả bút toán sau đấy nữa.
Tôi cũng đọc lướt qua sổ nhật ký của bạn và thấy có một vài nghiệp vụ định khoản không đúng chuẩn mực.

P

phuong286

Trung cấp
10/7/08
51
0
6
37
bac ninh
Mọi người ơi! Cho em hỏi, Công ty em áp dụng quyết định 48, nhưng chị kế toán trước lại hạch toán khoản giám đốc vay tiền của công ty vào tài khoản 136. Vậy em cần phải làm như thế nào để hạch toán đúng vào tài khoản 1388?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Mọi người ơi! Cho em hỏi, Công ty em áp dụng quyết định 48, nhưng chị kế toán trước lại hạch toán khoản giám đốc vay tiền của công ty vào tài khoản 136. Vậy em cần phải làm như thế nào để hạch toán đúng vào tài khoản 1388?

Bây giờ bạn hạch toán ngược lại
Nợ TK 1388
Có TK 136
để triệt tiêu trong sổ sách hoặc bạn cũng có thể vào phần mềm hoặc sổ sách kế toán trên exell sửa lại TK 136 thành 1388 sau đó in lại sổ đưa cho sếp ký.

T

Thi Thi

Guest
15/4/07
79
0
0
Hai Ba Trung - Ha Noi
Theo mình thì phải xoá bỏ bút toán cũ bằng cách ghi số âm:
Ghi Nợ TK136/Có TK111: = (số tiền cho vay).
Sau đó định khoản lại:
Ghi nợ TK1388/Có TK111 = Số tiền cho vay.

H

hanhlt415

Guest
29/5/07
55
0
6
Hà Nội
Mình cũng nghĩ là chỉ cần hạch toán là Nợ 138/ Có 136 để clear khoản tiền ở TK136 thôi, chứ không cần phải đảo lại cả TK tiền, vì khoản tiền mình chi ra vẫn thế mà. Ở cty mình cũng thường hạch toán như vậy.

phong2v

phong2v

Guest
Bây giờ bạn hạch toán ngược lại
Nợ TK 1388
Có TK 136
để triệt tiêu trong sổ sách hoặc bạn cũng có thể vào phần mềm hoặc sổ sách kế toán trên exell sửa lại TK 136 thành 1388 sau đó in lại sổ đưa cho sếp ký.
Ko nên sửa lại mà làm theo but toán điều chỉnh, ghi rõ điều chỉnh cho đúng tính chất của nghiệp vụ ngày tháng và số chứng từ nào.
Nhắc nhở bạn lần sau mở topic nên ghi rõ ràng ko nên chung chung, mình đã sửa tiêu đề rồi mà bạn lại cố tình mở thêm topic giống hệt.
Các bạn gửi bài tiếp xin gửi theo đường link bên dưới. mình đóng topic này lại
http://webketoan.com/forum/showthread.php?t=50136

xuyen83

xuyen83

Trung cấp
4/6/08
160
0
16
Trên đỉnh Êveret
hoạch toán phải trả ntn?

Các bạn ơi scho mình hỏi bên cty mình làm kê toán bên exel, các khoản pải trả mình trả luôn trực tiếp qua TK 1111 mà ko cheo qua TK 331 thì có sao không? hay nhát thiết phải cho qua tK331 nhỉFootball

H

hdqt

Guest
27/2/08
33
0
0
Ha noi
Nếu cty bạn muahàng mà thanh toánngay thì bạn đưaqua 331 làm gìcho rích rắcthêm ra còn nếu khoản nào mà chưa thanh toán ngay hoặc chuyển khoản k đúng ngày trong tháng đó thì bạn đưa qua Có 331, khi nào tiền chuyển khoản có giấy báo của NH thì bạn ghi Nợ 331 là hết thôi

N

nhungdh

Guest
16/5/08
79
0
0
Ha noi
Hạch toán phải thu của khách hàng

:help:Chào mọi người!
Mọi người xem giúp em hạch toán phải thu của khách hàng như thế này có được ko?
Ngày 29/08 Khách hàng trả trước tiền dự án là 50triệu
Hạch toán:
N 111 50tr
C 131 50tr
Ngày 4/11 Khách hàng trả nốt số tiền còn lại và xuất hoá đơn cho KH
Hạch toán:
N 111 50tr
N 131 50tr
C 511 100tr
Nếu sai mọi người hạch toán cho đúng giúp em với.Em cảm ơn mọi người trước nhá.

T

tranglethu

Guest
21/11/07
72
0
0
Bắc Giang quê ta đó!
Hạch toán:
N 111 50tr
C 131 50tr
Hạch toán:
N 111 50tr
N 131 50tr
C 511 100tr

Bạn hạch toán thiếu phần thuế GTGT hàng bán ra.

N

nhungdh

Guest
16/5/08
79
0
0
Ha noi
Cty mình sản xuất phần mềm nên ko có thuế GTGT mà

phong2v

phong2v

Guest
Hạch toán:
N 111 50tr
C 131 50tr
Hạch toán:
N 111 50tr
N 131 50tr
C 511 100tr
Ngày 4/11 bạn nên hạch toán làm 2 but toán như sau
Xuất hoá đơn
N131/C511: 100tr
Thu tiền
N111/C131: 50tr

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA