chuyển ghi sổ bằng tay sang ghi sổ bằng Excel?

• Thread starter levan18485
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
L

levan18485

Guest
21/12/07
107
0
0
41
Hà nội
Cả nhà ơi, kế toán cũ làm sổ bằng tay, giờ mình vào làm muốn làm bằng Excel, mình định làm cái công văn thông báo lên chi cục thuế, và bắt đầu làm lại từ đầu năm tới giờ bằng Excel thì có được ko nhỉ? rất mong nhận được hồi âm.
Thanks.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dang vien

Cao cấp
22/7/08
324
1
18
DN
Kế toán bằng excel thì chỉ đơn giản = tay chứ không phải bằng phần mềm. Việc nào mang tính hiệu quả thì tiến hành. Cũng không cần phải thông báo với Cục thuế trừ khi thay đổi sổ theo quyết định 15 qua 48 hay ngược lại.

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Cả nhà ơi, kế toán cũ làm sổ bằng tay, giờ mình vào làm muốn làm bằng Excel, mình định làm cái công văn thông báo lên chi cục thuế, và bắt đầu làm lại từ đầu năm tới giờ bằng Excel thì có được ko nhỉ? rất mong nhận được hồi âm.
Thanks.
mình thấy bên cty của mình khi chuyển sang làm trên Excel đâu có phải thông báo cho chi cục thuế đâu :beernow:

L

levan18485

Guest
21/12/07
107
0
0
41
Hà nội
Cảm ơn các bạn nhé.Nếu mình dùng công thức để liên kết các sổ thì cũng không vấn đề gì đúng không, vì đó không fair là phần mềm mà.Mình hiểu thế đúng không nhỉ? ah,còn điều này nữa cơ. mình làm sổ theo NKC vì dùng công thức link dữ liệu từ sheet nhập chứng từ qua sổ nhật ký chung nên TK đối ứng của mình ko dùng được 3 tài khoản trong một nghiệp vụ nên mình fải tách ra:
Ví du: khi mua hàng về
Nợ TK 152
Có TK 111
Nợ TK 133
Có TK 111
Thế nhưng chị kế toán bạn mình nói thé là không đúng
Fair làm là:
Nợ TK 152
Nợ TK 133
Có TK 111
Mình có nó lại là như thế có khác nhau đâu, nhưng chị ấy bảo như thế sau này thanh tra thuế sẽ bảo mình làm sai vì không đúng như quy định kế toán.(Mình vẫn nhớ khi học thấy nói có thể làm tách thuế ra được mà)
Chả hiểu sao cả! Cả nhà cho mình ý kiến với nhé!

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Cảm ơn các bạn nhé.Nếu mình dùng công thức để liên kết các sổ thì cũng không vấn đề gì đúng không, vì đó không fair là phần mềm mà.Mình hiểu thế đúng không nhỉ? ah,còn điều này nữa cơ. mình làm sổ theo NKC vì dùng công thức link dữ liệu từ sheet nhập chứng từ qua sổ nhật ký chung nên TK đối ứng của mình ko dùng được 3 tài khoản trong một nghiệp vụ nên mình fải tách ra:
Ví du: khi mua hàng về
Nợ TK 152
Có TK 111
Nợ TK 133
Có TK 111
Thế nhưng chị kế toán bạn mình nói thé là không đúng
Fair làm là:
Nợ TK 152
Nợ TK 133

UH. Tất nhiên là tách được rồi, nhưng như vậy mất công quá.
Bạn cứ làm vậy nhé, chúc thành công.
Có TK 111
Mình có nó lại là như thế có khác nhau đâu, nhưng chị ấy bảo như thế sau này thanh tra thuế sẽ bảo mình làm sai vì không đúng như quy định kế toán.(Mình vẫn nhớ khi học thấy nói có thể làm tách thuế ra được mà)
Chả hiểu sao cả! Cả nhà cho mình ý kiến với nhé!

xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
UH. Tất nhiên là tách như vậy được, không sao đâu, bạn cứ làm vậy nhé, có gì là không đúng luật đâu, chỉ hơi mất công chút thôi.

L

levan18485

Guest
21/12/07
107
0
0
41
Hà nội
UH. Tất nhiên là tách như vậy được, không sao đâu, bạn cứ làm vậy nhé, có gì là không đúng luật đâu, chỉ hơi mất công chút thôi.
hihi mất công chút, nhưng lại link được sang các sổ cái
chứ làm như chị ấy thì mình fải ngồi lọc rùi copy sang sổ cái khổ quá.Mà sổ cái thì nhiều chứ.
ý quên. Cảm ơn mọi người nha.

L

lytvh

Sơ cấp
21/8/08
11
0
0
40
hanoi
Chào bạn levan18485, mình mới vào làm kế toán cho công ty mới thành lập, mà mình thì không được học lớp kế toán cơ bản nào, công ty mình đang làm theo hình thức nhật ký chung trên Excel, tất cả số liệu mình đều phải vào thủ công mà không có công thức liên kết giữa các sổ. Bạn có thể gửi cho mình file excel mẫu của bạn được không? Cám ơn bạn nhiều!

catsamac

catsamac

Trung cấp
15/7/08
61
0
6
tp hcm
Nếu bạn Levan18485 có chi mình xin luôn đc không vì mình cúng đang tính chuyển sang làm excel .Địa chỉ mail của mình là: mainguyen9986@gmail.com

V

Vi Sao

Sơ cấp
25/8/08
41
0
0
34
Bầu Trời Rộng Lớn!
Football Các bạn có thể dow file Excel Kế toán theo QĐ 15 về, ở đó có nhiều lắm

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
vào thư viện mà down về dùng,có nhiều đấy các bạn.

L

levan18485

Guest
21/12/07
107
0
0
41
Hà nội
Hi moi nguoi, sao mình thấy " bạn được quyền gửi kèm file" àm mình gửi không đwocj nhỉ

L

levan18485

Guest
21/12/07
107
0
0
41
Hà nội
Khi nào bạn được 2 sao thì phải

Mình đã gửi vào mail của bạn rùi, bạn post hộ mình với nhé. đẻ mọi người xem và cho mình ý kiến với. file đó chỉ có phần nhật kí chung và các sổ cái, sổ chi tiết mình làm riêng file khác, vì chưa liên kết được từ công thức sang và đang làm thủ công.
Thanks!

C

company

Trung cấp
19/7/08
114
0
0
Miền cát trắng
uh Bạn Levan18485 gửi cho mình với nhé. Cám ơn bạn nhiều
mail của mình la :ducthoa2003@yahoo.com.vn

snownight

snownight

Còi
10/7/08
575
2
0
HN
Đây là file excel làm theo QĐ 15 nếu bạn nào cần thì dowload về nha !

Sửa lần cuối:
xuan84

xuan84

Cao cấp
23/7/08
253
0
16
40
Hà Nội
Mình đã gửi vào mail của bạn rùi, bạn post hộ mình với nhé. đẻ mọi người xem và cho mình ý kiến với. file đó chỉ có phần nhật kí chung và các sổ cái, sổ chi tiết mình làm riêng file khác, vì chưa liên kết được từ công thức sang và đang làm thủ công.
Thanks!

Mình nhận được rồi, lúc vừa rồi post nhầm, bây giờ post lại.

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA