thuế GTGT

• Thread starter ha thanh
  • Ngày gửi
H

ha thanh

Guest
em chưa hiểu lắm về thuế GTGT. xin anh chị cho em biết thêm một chút kiến thức về thuế GTGT

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To Ha Thanh, câu hỏi của bạn rộng quá nên Mina không biết trả lời như thế nào nữa mong bạn tìm đọc các thông tư 120 ... để biết rõ hơn về thuế GTGT.

A

AFT

Guest
11/3/04
9
0
0
Thuế giá trị gia tăng là một loại thuế đánh trên người tiêu thụ, ở bên Anh họ gọi là Value Add Tax (VAT) còn ở bên Úc hay Tân Tây Lan họ gọi là Goods and Services Tax (GST). Lưu ý với các bạn là tuy có khác biệt về tên gọi nhưng về bản chất thì giống y như nhau, thêm một điều khác biệt nữa là ở chỗ mức thuế tùy theo qui định của mỗi quốc gia nhưng cách thức hạch toàn thì hoàn toàn giống nhau.

Thuế GTGT đánh trên người tiêu thụ nên Chính quyền phân chia ra thành nhiều mức khác nhau để tránh sự bất công trong xã hội, thí dụ như ở Úc với những mặt hàng nhu yếu phẩm mà mọi người dân cần phải có để duy trì cuộc sống như gạo, bánh mì, rau sống, thịt tươi chưa nấu chín v.v... sẽ được tính mức thuế 0%, các mặt hàng có tính cách không bắt buộc nhưng cũng không thuộc loại sa xí phẩm thì sẽ được đánh thuế 10% theo mức căn bản.

Ngoài ra thuế GTGT còn được chia ra ra nhiều phân hệ khác nhau để áp dụng cho các loại hình doanh nghiệp thí dụ như các cơ sở y tế , giáo dục, cơ quan từ thiện thuộc phân hệ miễn phải nộp thuế GTGT nhưng lại được phép xin bồi hoàn toàn bộ thuế GTGT mà cơ quan đã chi trả bên Úc gọi là GST Free, các doanh nghiệp cung cấp dịch vụ cần thiết cho dân chúng như cho dân chúng thuê nhà để ở, tiền lệ phí ngân hàng khi người dân mở tài khoản tiết kiệm thì các cơ quan này không cần phải thu thuế GTGT từ khách hàng và đồng thời cũng không được xin bồi hoàn các khoản thế GTGT mà doanh nghiệp đã chi trả bên Úc gọi là Input Taxed, phân hệ thứ 3 dùng chung cho mọi loại hàng hóa và dịch vụ ngoại trừ các loại sa xí phẩm sẽ bị đánh thuế 10%, tuy nhiên doanh nghiệp cũng sẽ được xin bồi hoàn toàn bộ tiền thuế GTGT mà họ đã chi trả ở bên Úc gọi là Taxable. Riêng các loại hàng hóa và dịch vụ sa xí phẩm vì không có tính cách cần thiết cho cuộc sống của người dân nên chính phủ sẽ đánh theo mức cao hơn mà ở Úc gọi là thuế tiêu thụ đặc biệt Special Consume Tax.

Nếu các bạn thích tìm hiểu trong tương lai gần tôi sẽ gởi cho các bạn cách hạch toán một cách cụ thể hơn. Mến chào các bạn.

Sửa lần cuối:
G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Thuế giá trị gia tăng là một loại thuế đánh trên người tiêu thụ,

Thuế GTGT là thuế tính trên phần giá trị tăng thêm của hàng hóa dịch vụ.
Đối tượng chịu thuế là hàng hóa dịch vụ.
Đối tượng nộp thuế là cơ sở kinh doanh.
Bạn lưu ý, hàng hóa chịu thuế suất 0%, cơ sở kinh doanh có lợi hơn hàng hóa không chịu thuế GTGT.
Thuế suất: được quy định khác nhau đối với các đối tượng chịu thuế khác nhau, và khác nhau với các đối tượng chịu thuế được sử dụng với mục đích khác nhau.
Tóm tắt là vậy.

R

Rita

Guest
18/3/05
1
0
0
41
HCM
giúp em với

cho Rita hỏi về phần hạch toán thuế GTGT theo một số vấn đề sau:
Hàng hoá là loạ hàng chịu thuế GTGT, TS 10%
1. Cty mình sẽ mua hàng của khách hàng và ghi treo công nợ, công ty mình sẽ được chiết khấu khi trong 2 trường hợp là: mua nhiều hàng hoá hoặc thanh toán sớm hơn hạn thanh toán trên hoá đơn, tỷ lệ chiết khấu phụ thuộc vào số lượng mua và thời hạn thanh toán.
2. Công ty bán hàng sẽ giao hàng tận nơi và tính chi phí riêng với mức thuế GTGT là 5% không liên quan gì đến chiết khấu.
3. chiết khấu tính trên số tiền tổng thanh toán mà công ty bán sẽ thu, cty mình sẽ được hưởng, phần này sẽ hạch toán như thế nào, tính vào đâu?
4. Nếu mình mua hàng này, thanh toán xong tất cả rồi có luôn phần đươc chiết khấu, hàng hoá có bị sai quy cách nên trả lại cho người bán một số và thu lại tiền theo đúng giá bná và thuế GTGT luôn phần chi phí vận chuyển.
Như vậy quy trình của các chứng từ và hạch toán như thế nào là chuẩn nhất xin mọi người vui lòng chỉ giúp Rita nha!
VD: mua 1000sp*5.000đ==> tiền hàng 5.000.000đồng
VAT10% : 500.000 đ
==> tổng thanh toán 5.500.000đ
chi phí vận chuyển luôn 5% VAT là 1.000.000đ
==> tiền chi phí: (1.000.000/105)*100=952.380đ
VAT chi phí là: 47.620đ
giả sử được chiết khấu 5% trên tổng tiền thanh toán
==> được CK : (5.500.000/100)*5=275.000đ
Giả sử hàng hoá trả lại là 10% số đã mua. vậy thì ta sẽ hạch toán như thế nào và lập chứng từ khâu trả lại hàng bán ra sao? khai báo thuế (các bảng kê)? và tính khấu trừ như thế nào ah?
Xin mọi người chỉ giúp từng khía cạnh để Rita được thông suốt, mặc dù có lẻ làm phiền mọi người nhưng Rita luôn hy vọng ở diễn đàn rất nhiều!
Xin được cảm ơn trước ah!

T

thuthuybd

Guest
16/6/05
11
0
0
42
Bình Dương
www.genimex.com.vn
Các anh, các chị , các bạn ơi giúp em với!
Trong bảng kê thuế đầu ra nộp cho Cục thuế , em đã kê sai MST của người mua , như thế có gì nghiêm trọng không vậy? Em xin nói rõ là , MST em viết trên hóa đơn thì đúng.Em phải làm sao bi giờ?

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Không phải lo lắng quá như vậy. Cơ quan quản lý thuế cần là tổng số thuế GTGT đầu vào và đầu ra cơ. Người ta chỉ phạt bạn khi kê khai không chính xác về số học chứ không phải vì lỗi chính tả. Không cần phải làm gì cả và đừng lo lắng nữa nhé!

thuthuybd nói:
Các anh, các chị , các bạn ơi giúp em với!

Trong bảng kê thuế đầu ra nộp cho Cục thuế , em đã kê sai MST của người mua , như thế có gì nghiêm trọng không vậy? Em xin nói rõ là , MST em viết trên hóa đơn thì đúng.Em phải làm sao bi giờ?

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,030
410
83
46
Ninh Thuận
To Thuthuybd, bạn làm thêm một công văn kèm theo để sửa sai lại MST, ghi rõ là ở cột nào trong tờ khai nào. Lý do ghi sai.
Chúc bạn thành công.

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
anh chị ơi, lần đầu tiên em viết hóa đơn lại nhầm một tý là: ở dòng "họ tên người mua hàng", em đề tên công ty khách hàng thì có vấn đề gì không ạ ? (đơn vị mua hàng em cũng ghi tiếp như vậy luôn). Bây giờ em để nguyên hay gạch bỏ dòng ấy ạ ? Em nghĩ là không sao nhưng cứ hỏi cho chắc ăn.
Chúc anh chị vui và cám ơn anh chị nhiều !

B

be hay cuoi

Guest
30/5/05
106
0
0
hà nội
suongdemtv nói:
anh chị ơi, lần đầu tiên em viết hóa đơn lại nhầm một tý là: ở dòng "họ tên người mua hàng", em đề tên công ty khách hàng thì có vấn đề gì không ạ ? (đơn vị mua hàng em cũng ghi tiếp như vậy luôn). Bây giờ em để nguyên hay gạch bỏ dòng ấy ạ ? Em nghĩ là không sao nhưng cứ hỏi cho chắc ăn.
Chúc anh chị vui và cám ơn anh chị nhiều !
không sao đâu mà.Bạn cứ để nguyên như thế nhé, đừng gạch đi.
Chúc bạn thành công.

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
thanks be hay cuoi nhé, đáng lẽ hỏi cùng với bài trên luôn nhưng quên mất, em ghi sai 1 hóa đơn thì gạch chéo hủy nhưng không cần làm biên bản hủy hóa đơn đâu các bác nhỉ? Thanks các bác nhiều!
( hic, sáng sớm bước ra khỏi nhà đã bị ức chế thần kinh rồi thành ra bây giờ chả biết gì nữa cả, làm cứ tùm lum cả lên. Mong các bác thông cảm ! )

N

newAC

Guest
26/8/04
10
0
0
Ha Noi
chào suongdemtv,
mình đã từng gặp trường hợp này rồi, nếu cậu chỉ nhầm lẫn chút xíu vậy thì không sao đâu, lần sau nến cẩn thận hơn. Theo mình khi đã viết tên CT, dù nhầm dòng, thì thôi không cần phải viết lại (nhiều công ty cũng lộn vậy lắm.)
Và mình nghĩ cũng không cần gạch bỏ nếu viết tên người mua 2 lần đâu (vì làm vậy hóa đơn bị viết sai còn bị chú ý hơn)
Thế nhé

N

newAC

Guest
26/8/04
10
0
0
Ha Noi
nếu chưa xé hóa đơn khỏi cuống thì không cần làm biên bản huỷ

S

suongdemtv

Trung cấp
15/4/04
120
0
0
Truy cập trang
hì...thanks các bác. Giờ thì em đã bình thường rồi, khi nãy hơi ngố một tý. Chúc các bác một ngày tốt lành !

T

thuthuybd

Guest
16/6/05
11
0
0
42
Bình Dương
www.genimex.com.vn
Em xin cảm ơn các Bác nhiều nhiều nhe. Em xin thọ giáo một việc nữa nghe . Nếu lỡ ghi sai địa chỉ của khách hàng thì sao ? Do khách hàng thuê xưởng của Cty em làm chi nhánh , em không ghi địa chỉ của khách hàng theo hợp đồng m à lại ghi địa chỉ xưởng , nơi mà khách hàng thuê của cty em đó .Thế thì có sao không ? Mà hơi ngạc nhiên là họ không phản ứng gì cả?

D

dinh thi tuyet

Guest
14/12/04
2
0
0
42
tan binh
cho mình hỏi là webcam tính thuế bao nhiêu %,vì trước kia mình họp ở phòng thuế nói là tất cả các mặt hàng điện tử đều tính 5% nên mặt dù nhập về 10% nhưng mình chỉ xuất ra có 5% như vậy phải làm sao giúp mình với
mình tên tuyết
Tuyetnho3@yahoo.com

P

ptty

Guest
14/6/04
54
0
0
xyz
Truy cập trang
cho mình hỏi là webcam tính thuế bao nhiêu %,vì trước kia mình họp ở phòng thuế nói là tất cả các mặt hàng điện tử đều tính 5% nên mặt dù nhập về 10% nhưng mình chỉ xuất ra có 5% như vậy phải làm sao giúp mình với
Sản phẩm điện tử chịu mức thuế suất 10% chứ ko phải 5%. Thuế suất đúng cho WC là 10%. Bạn phải mất công điều chỉnh rồi, còn nếu không để đến khi quyết toán điều chỉnh 1 thể cũng không sao đâu. Miễn là từ bây giờ bạn hãy viết đúng thuế suất của mặt hàng này để còn thu về cho đủ, nếu ko thì cty bạn phải chịu chút thiệt thòi vì không thu được 5% thuế suất từ khách hàng.
Mà kinh nghiệm là lần sau bạn "đừng nghe những gì thuế nói", mà bạn phaỉ căn cứ vào văn bản đàng hoàng nhé

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Các anh chị cho mình hỏi cuốn là hoá đơn VAT tháo từng tờ ra để in mà lỡ in sai nên huỷ (chưa xé theo đường răng cưa tờ đỏ) thì mình có cần làm biên bản huỷ không? Xin cảm ơn.

NgHoangLong

NgHoangLong

Tâm - Ai cũng có
30/6/05
146
0
16
19
Bến Tre
Xin cảm ơn anh Hùng.
Cho mình hỏi thêm là đối với các đơn hàng quá dài, mình có thể chỉ ghi một hoá đơn VAT và kèm theo bảng kê ghi chi tiết các mặt hàng trong đơn hàng được không? Cách làm này có áp dụng được cho mọi loại hình Doanh nghiệp không?