Nghiệp vụ về xuất hàng

• Thread starter Trường Quân
  • Ngày gửi
T

Trường Quân

Guest
Xin chào các bạn, mình làm ở một doanh nghiệp thương mại. Chỗ mìnhkinh doanh về thẻ điện thoại.
Mình có một nghiệp vụ như thế này muốn xin tư vấn của các bạn.
Chỗ mình khi bán hàng thì xuất thẻ giao cho nhân viên, Sau đó khi nào bán được thì nhân viên mới yêu cầu xuất hóa đơn.
Vậy lúc mình xuất thẻ thì có phải viết phiếu xuất không? Hay là phải đợi khi viết hóa đơn mới viết phiếu xuất? Nếu xuất thẻ mà viết phiếu xuất ngay thì hạch toán như thế nào?
Mình rất mong mọi người giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pnphuong

NHẪN
12/12/02
610
7
18
Hanoi
Điều này còn phụ thuộc rất nhiều vào chính sách quản lý và bán hàng của công ty bạn, tuy nhiên việc đã xuất hàng ra khỏi kho rồi thì phải viết phiếu xuất là điều chắc chắn để quản lý hàng hóa, còn hạch toán vào đâu thì tùy thuộc vào cách thức xuất thẻ của bạn cho nhân viên. Bạn có thể nêu rõ hơn một chút thì mọi người mới có thể trả lời bạn đầy đủ được.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Theo nguyên tắc: Khi xuất hàng, chỉ viết phiếu xuất kho (hoặc pxkkvc) để theo dõi hàng tồn kho, còn khi nào đã thực tế tiêu thụ mới xuất hóa đơn. Vì vậy số lượng hàng trên hóa đơn có thể nhỏ hoặc lớn hơn số lượng hàng ở phiếu xuất.
CHÀO!

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
OK, lên viết phiếu xuất di chuyển kho để đảm bảo trách nhiệm của người bán hàng khi giữ tài sản, nhưng bạn không hạch toán xuất bán mà là xuất gửi đi bán và ghi Nợ TK 157 hoặc xuất di chuyển sang kho khác (tạm gọi là kho "nhân viên"), ví dụ hạch toán: Nợ 156.2/Có156.1 để sau này tiện việc tập hợp tồn kho trên báo cáo tài chính.

M

Minhfc

Guest
2/10/03
27
0
1
Hi...
Cách giải quyết của HyperVN là hoàn toàn chính xác rồi đó!

B

boihoangvt

Cao cấp
24/5/03
326
1
0
Vậy thì phải thưởng cho HyperVN chứ ! :pepsi:

tuyetto

tuyetto

Nắng gió.
Cách của npphuong là tốt nhất: tùy thuộc vào công ty của bạn. Nếu công ty của bạn xuất kho với số lượng lớn cho tất cả nhân viên tiêu thụ thì bạn có thể lập sổ riêng theo dõi những khoản này . Còn khi nhân viên giao tiền về thì căn cứ vào số liệu thực bán để xuất hóa đơn thôi.

B

boihoangvt

Cao cấp
24/5/03
326
1
0
Hiepdat ơi ! Trừơng Quân hỏi cách hạch toán chứ đâu có hỏi cách mở sổ .

A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
Mình thì mình thấy viết sổ riêng vẫn thích hơn. Vì nếu thực hiện chuyển kho như thê thì khi tính giá của hàng xuất kho không biết có ảnh hưởng gì không? Chắc sẽ phức tạp hơn.
À, nhân tiện đây cho mình hỏi, Trường hợp nào thì hạch toán vào 157? Vì mình thấy Hyper nói là hạch toán vào 157, nhưng là người trong công ty thì có hạch toán vào 157 được không? Mình tưởng hàng gửi đi bán phải gửi cho một đơn vị ngoài công ty thì mới hạch toán vào 157 chứ ?
Xin ý kiến của mọi người!

B

boihoangvt

Cao cấp
24/5/03
326
1
0
Hàng hóa, thành phẩm phản ánh trên TK 157 này vẫn thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp. Vì vậy không nhất thiết phải là gửi cho 1 đơn vị ngoài công ty thì mới hạch toán vào 157 .

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
OK, vậy kết hợp cả sổ sách và hạch toán theo những ý kiến nêu trên đây chúng ta có bức tranh toàn cảnh mua bán thẻ điện thoại di động của bạn Trường Quân rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA