Hạch toán tiền bán hồ sơ mời thầu của các đơn vị sử dụng Ngân sách Nhà nước

• Thread starter Midorinhi
  • Ngày gửi
M

Midorinhi

Guest
5/9/08
3
0
0
Hà Nội
Chào các bạn, mình đang cần thông tin về việc hạch toán tiền bán hồ sơ mời thầu của các đơn vị sử dụng Ngân sách Nhà nước.

Theo mình tìm hiểu thì tiền bán hồ sơ mời thầu của các cơ quan sẽ được dùng đề trang trải các chi phí tổ chức đấu thầu. Nếu sau đó còn dư thì toàn bộ số dư đó phải nộp vào Ngân sách nhà nước (theo Thông tư 118/2007/TT-BTC), tuy nhiên mình không biết là việc hạch toán số tiền này được thực hiện như thế nào?

Mình cũng đã tra cứu một số văn bản khác về đấu thầu, quản lý vốn đầu tư xây dựng mà vẫn chưa tìm ra :eyepop: . Có bạn nào biết vui lòng chỉ giúp mình với???

Mình cảm ơn trước nha!!! :wave-smil

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

QuynhTC

Guest
27/8/08
13
0
0
39
Cung Trăng
Sử dụng nguồn thu từ bán hồ sơ mời thầu

Tôi đang gặp một vướng mắc mà chưa có thông tin (văn bản hướng dẫn hay kinh nghiệm) để giải quyết, rất mong được các bạn chỉ giúp:
Ở Ban quản lý dự án của tôi ngoài kinh phí do NSNN cấp, chúng tôi còn có nguồn thu từ việc bán hồ sơ mời thẩu, nguồn thu trên được sử dụng như thế nào? có văn bản nào quy định không?
Mong được các bạn sớm chia sẻ
Cám ơn nhiều.
:two:

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Nguồn thu từ bán hồ sơ mời thầu chỉ được phép chi cho công tác đấu thầu và trước đấu thầu (Các công tác trước đấu thầu để chuẩn bị cho đấu thầu). Tuyệt đối không được chi cho việc khác hoặc các việc phát sinh sau đấu thầu.
(Bạn nên chuyển chủ đề này sang kế toán đầu tư xây dựng cơ bản)

N

nguyenminhquang

Sơ cấp
3/3/09
3
0
0
tien giang
bạn hảy lập danh \sách chi bồi dưỡng hội đồng đấu thầu, mua VPP..

K

kien777

Guest
10/4/09
2
1
0
Bắc Ninh
Tiên đây cho mình hỏi luôn nhé! ở Phường mình cũng có khoản bán hồ sơ mời thầu nhưng ko biết hạch toán như nào? các khoản chi mình lại dùng ở NS ra bây giờ vẫn cheo ở đó, bây giờ mình hạch toán như nào? Thanks

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Luật không cho phép như vậy. Các khoản thu từ bán hồ sơ mời thầu chỉ được phép chi cho công tác mời thầu, nói chung là thời điểm chi phải trước khi tổ chức đấu thầu. Bạn phải thay đổi lại ngày tháng,.... của chứng từ cho hợp lệ.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Nguồn thu từ bán hồ sơ thầu được sử dụng trang trãi chi phí trước và sau đấu thầu như: đăng báo mời thầu, chi phí tổ chức buổi đấu thầu, chi phí bồi dưỡng cho tổ chuyên gia, tổ giúp việc và chi phí khác liên quan đến đấu thầu. phần chênh lệch còn lại được bổ sung kinh phí
Khi thu từ bán hồ sơ thầu bạn nên treo tại TK 3318 và chi phí đấu thầu cũng sẽ lấy từ TK 3318. Phần chênh lệch còn lại sẽ bổ sung vào TK 46121

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
theo quy định tiền thu được từ bán hồ sơ mời thầu được để lại để trang trãi chi phí, nếu còn dư sẽ bổ sung vào kinh phí hoạt động của năm nay
hạch toán vào TK 3318 (các khoản phải trả khác): đây là TK tạm treo
Phần chênh lệch thừa TK 3318 sẽ đựơc kết chuyển vào TK 46121 ( nguồn KP hoạt động năm nay)
bạn nên đọc kỹ văn bản và cách thức hoạch toán

H

Helen69

Guest
25/4/09
16
3
3
Hai Phong
Nhân tiện các bạn cho mình hỏi luôn!
- Mua sắm hàng hoá theo hình thức chào hàng cạnh có được bán hồ sơ mới thầu không?
- Nguồn kinh phí đưcợ cấp để mua sắm là nguồn kinh phí Trung ương có cần thẩm định giá? Mình hỏi những người bạn đã từng thực hiện mua sắm hàng hoá theo hình thức CHCT đều khẳng định phải có thẩm định giá làm căn cứ ( nhưng tất cả đều thuộc kinh phí địa phương), nhưng khi đọc các nghị định, thông tư hướng dẫn đều không thấy đề cập vấn đề này.
Mong được sự chia sẻ kinh nghiệm của các bạn!

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Mình đã làm nhiều dự án mà Mua sắm hàng hóa theo hình thức chào hàng cạnh tranh, nhưng chưa lần nào mình bán hồ sơ mời thầu cả.
Việc thực hiện Mua sắm theo hình thức chào hàng cạnh tranh cũng phải thực hiện sau việc Thẩm định giá, kể cả nguồn Trung ương và địa phương. Mình thì mình chưa đọc kỹ, nhưng bạn thử tham khảo trong Luật đấu thầu 2005 xem.
Còn nữa, nếu là cơ quan hành chính nhà nước thì bạn tham khảo thông tư 63/2007/TT-BTC hướng dẫn về việc đấu thầu mua sắm tài sản nhằm duy trì hoạt động thường xuyên của cơ quan bằng vốn nhà nước;

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
theo quy định tiền thu được từ bán hồ sơ mời thầu được để lại để trang trãi chi phí, nếu còn dư sẽ bổ sung vào kinh phí hoạt động của năm nay
hạch toán vào TK 3318 (các khoản phải trả khác): đây là TK tạm treo
Phần chênh lệch thừa TK 3318 sẽ đựơc kết chuyển vào TK 46121 ( nguồn KP hoạt động năm nay)
bạn nên đọc kỹ văn bản và cách thức hoạch toán

Tiền thu từ việc bán hồ sơ mời thầu chỉ được chi cho công tác chuẩn bị đấu thầu, nếu thừa thì phải nộp ngân sách nhà nước, còn thiếu thì như bạn ở trên nói, có thể lấy từ chi thường xuyên hoặc chi khác ra để chi bù.

H

Helen69

Guest
25/4/09
16
3
3
Hai Phong
Cảm ơn bạn Hoanghuytu!
Mình mới sang đơn vị mới nên nhiều vấn đề phải đọc quá, nên có lẽ cũng chưa đọc kỹ, mình cũng chỉ nhăm nhăm đọc phần về Mua sắm hàng hoá theo hình thức CHCT thôi nên có lẽ chưa chắc chắn. Được chia sẻ từ thực tế công việc của các bạn thật là tốt!

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
chào bạn Hoanghuytu, minh nghi khong có văn bản nào quy định tiền bán từ hồ sơ thầu nếu thừa phải nộp vào ngân sách
luật đấu thầu, và văn bản liên quan quy định rõ và thực tế được áp dụng là: phần chênh lệch từ tiền bán hồ sơ thầu sẽ được bổ sung vào KP hoạt động của năm nay
không cơ quan kiểm toán nào có thể phê bình hoặc xuất toán nếu bổ sung vào KPHĐ cả vì thực tế đây cũng là nguồn thu trong năm

hoanghuytu

hoanghuytu

Cao cấp
7/9/06
562
13
18
40
Thanh Hóa
Thông tư 118/2007/TT-BTC có câu "Mức thu tiền bán hồ sơ mời thầu theo quy định của pháp luật về đấu thầu; chi phí cho việc tổ chức đấu thầu không được lớn hơn kinh phí thu được do bán hồ sơ mời thầu; phần còn lại của kinh phí thu được do bán hồ sơ mời thầu sau khi quyết toán các chi phí cần thiết cho việc tổ chức đấu thầu, chủ đầu tư (BQLDA) nộp ngân sách nhà nước".

T

Trịnh Thu Hà

Guest
26/1/07
8
0
0
37
hà tây
Cho mình hỏi chút, chi phí cho việc đấu thầu cụ thể là những chi phí gì? Có quy định nào về các chi phí này không ?

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Cho mình hỏi chút, chi phí cho việc đấu thầu cụ thể là những chi phí gì? Có quy định nào về các chi phí này không ?

chi phí cho việc đấu thầu chẳng hạn như"
chi phí đăng báo mời thầu, chi phí tổ chức buổi đấu thầu, bồi dưỡng tổ chuyên gia, tổ giúp việc, tổ thẩm định hồ sơ thầu, v. v. .
bạn tham khảo thêm luật đấu thầu, NĐ58/2008 hướng dẫn thi hành luật đấu thầu

D

Dinh Thi Hoang

Guest
19/7/08
12
0
0
tay hoa-phu yen
chào bạn Hoanghuytu, minh nghi khong có văn bản nào quy định tiền bán từ hồ sơ thầu nếu thừa phải nộp vào ngân sách
luật đấu thầu, và văn bản liên quan quy định rõ và thực tế được áp dụng là: phần chênh lệch từ tiền bán hồ sơ thầu sẽ được bổ sung vào KP hoạt động của năm nay
không cơ quan kiểm toán nào có thể phê bình hoặc xuất toán nếu bổ sung vào KPHĐ cả vì thực tế đây cũng là nguồn thu trong năm

Theo TT117/2008 của BTC thì tiền bán HSMT nếu còn thừa thì chuyển vào ngân sách. còn qui định chuyển vào nguồn KPHĐ năm nay thì mình chưa nghe nói. bạn có thể cho mình biết điều này qui định ở đâu ko?

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Theo TT117/2008 của BTC thì tiền bán HSMT nếu còn thừa thì chuyển vào ngân sách. còn qui định chuyển vào nguồn KPHĐ năm nay thì mình chưa nghe nói. bạn có thể cho mình biết điều này qui định ở đâu ko?

bạn tham khảo thông tư 63/2008/TT-BTC "hướng dẫn thực hiện đấu thầu mua sắm tài sản nhằm duy trì hoạt động thường xuyên của cơ quan nhà nước" phần VI mục 4 (nguồn kinh phí bảo đảm cho quá trình đấu thầu)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA