Hạch toán tiền bán hồ sơ mời thầu của các đơn vị sử dụng Ngân sách Nhà nước

• Thread starter Midorinhi
  • Ngày gửi
T

tuannguyenmoh

Sơ cấp
22/3/08
23
0
1
43
hanoi
QUOTE=SAA;503774]theo quy định tiền thu được từ bán hồ sơ mời thầu được để lại để trang trãi chi phí, nếu còn dư sẽ bổ sung vào kinh phí hoạt động của năm nay
hạch toán vào TK 3318 (các khoản phải trả khác): đây là TK tạm treo
Phần chênh lệch thừa TK 3318 sẽ đựơc kết chuyển vào TK 46121 ( nguồn KP hoạt động năm nay)
bạn nên đọc kỹ văn bản và cách thức hoạch toán[/QUOTE]"[/COLOR]

Bạn SAA và các bạn cho mình hỏi một số điểm mình chưa rõ. Mình cảm ơn trước nhé.
Mình làm kế toán tại Sở Y tế và Sở Tài chính địa phương mình có ra văn bản hướng dẫn công tác quản lý thu, chi phí đấu thầu trong đó có một số nội dung chính như sau:
+ Phí đấu thầu: mức thu 500.000đ/1bộ hồ sơ, tỉ lệ nộp NSNN là 10% và giữ lại đơn vị 90%
+Bên mình sử dụng biên lai thu phí do cơ quan thuế phát hành và hàng tháng kê khai và nộp tiền thu phí hàng tháng vào NSNN
Tuy nhiên các anh bên tài chính hướng dẫn mình thực hiện công tác hạch toán, quyết toán theo quyết định 19/2006/QĐ-BTC : chứng từ thu, số tiền thu qua tài khoản 5111 "thu phí, lệ phí"
Các bạn cho mình hỏi:
+ tại sao lại hạch toán qua 3318 chứ không phải là 5111
+ Cụ thể là những văn bản nào hướng dẫn hạch toán qua 3318 vì mình phải chứng minh cho các anh bên tài chính là phải hạch toán qua TK này
Cảm ơn các bạn

Khóa học Quản trị dòng tiền
SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Bạn SAA và các bạn cho mình hỏi một số điểm mình chưa rõ. Mình cảm ơn trước nhé.
Mình làm kế toán tại Sở Y tế và Sở Tài chính địa phương mình có ra văn bản hướng dẫn công tác quản lý thu, chi phí đấu thầu trong đó có một số nội dung chính như sau:
+ Phí đấu thầu: mức thu 500.000đ/1bộ hồ sơ, tỉ lệ nộp NSNN là 10% và giữ lại đơn vị 90%
+Bên mình sử dụng biên lai thu phí do cơ quan thuế phát hành và hàng tháng kê khai và nộp tiền thu phí hàng tháng vào NSNN
Tuy nhiên các anh bên tài chính hướng dẫn mình thực hiện công tác hạch toán, quyết toán theo quyết định 19/2006/QĐ-BTC : chứng từ thu, số tiền thu qua tài khoản 5111 "thu phí, lệ phí"
Các bạn cho mình hỏi:
+ tại sao lại hạch toán qua 3318 chứ không phải là 5111
+ Cụ thể là những văn bản nào hướng dẫn hạch toán qua 3318 vì mình phải chứng minh cho các anh bên tài chính là phải hạch toán qua TK này
Cảm ơn các bạn
thực tế thì mình chưa đọc đươc văn bản nào quy định về việc trích nộp vào ngân sách, hiện tại thì mình vẫn áp dụng theo TT63, TT131 và NĐ58 về đấu thầu. nếu bạn có văn bản nào hướng dẫn thì gửi cho mình tham khảo nhé
Đơn vị mình khi bán hồ sơ thầu thì chỉ ghi vào phiếu thu theo mẫu QĐ19 và phiếu chi trong quá trình đấu thầu, không sử dụng biên lai phí
Tài khoản thì vẫn sử dụng tài khoản tạm là 3318, sau đó sẽ bổ sung vào 461
bạn có hỏi tại sao không hạch toán qua 511 mà lại là 3318?
vậy mình hỏi lại,giá bán hồ sơ thầu này có quy định trong khung giá thu phí, lệ phí không? Sở tài chính có duyệt khung giá thu phí này chưa?
nếu chưa có thì tôi có quyền không đưa vào 511

T

tuannguyenmoh

Sơ cấp
22/3/08
23
0
1
43
hanoi
Cảm ơn bạn SAA. Văn bản hướng dẫn của Sở Tài chính mình thấy dẫn chiếu đến nhiều văn bản mình gửi (file đính kèm) để bạn tham khảo và cho ý kiến nhé.
Do dung lượng file > 300KB nên mình không up được. Bạn cho mình địa chỉ email để mình gửi cho ban nhe.

P

pink leo

Sơ cấp
7/5/14
5
0
0
31
Nha Trang
Ðề: Hạch toán tiền bán hồ sơ mời thầu của các đơn vị sử dụng Ngân sách Nhà nước

Nhưng sao e có tìm được một thông tin thì có thấy như thế này
chế độ kế toán áp dụng cho chủ đầu tư trong đơn vị HCSN
khi thu tiền bán hồ sơ mời thầu ghi N111,112/C3388 và C3331
khi sử dụng tiền bán hồ sơ phục vụ cho in ấn tài liệu và các chi phí cần thiết khác phục vụ cho đấu thầu ghi N338/C111
đồng thời ghi N241/C441
khi nộp NSNN phần còn lại của kinh phí thu được từ bán hồ sơ mời thầu ghi N3388/C333

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Nhưng sao e có tìm được một thông tin thì có thấy như thế này
chế độ kế toán áp dụng cho chủ đầu tư trong đơn vị HCSN
khi thu tiền bán hồ sơ mời thầu ghi N111,112/C3388 và C3331
khi sử dụng tiền bán hồ sơ phục vụ cho in ấn tài liệu và các chi phí cần thiết khác phục vụ cho đấu thầu ghi N338/C111
đồng thời ghi N241/C441
khi nộp NSNN phần còn lại của kinh phí thu được từ bán hồ sơ mời thầu ghi N3388/C333
Nếu bạn có tài liệu quy định hạch toán như vậy thì post lên cho mọi người tham khảo với
Đơn vị tôi thì vẫn áp dụng theo Luật đấu thầu cũ và sắp tới sẽ là luật đấu thầu mới (áp dụng từ 1/7/2014) theo đó thì đơn vị sự nghiệp được quyền giữ lại tiền bán hồ sơ thầu để trang trãi chi phí đấu thầu và bổ sung kinh phí khi còn thừa

P

pink leo

Sơ cấp
7/5/14
5
0
0
31
Nha Trang

Cũng không biết có đúng không
mọi người xem thử tài liệu này giúp e

Đ

Đào Huệ LC

Guest
25/12/14
2
0
1
32
Anh/chị cho em hỏi chút ạ? Đó là nguồn thu từ bán hồ sơ mời thầu em muốn hỏi chi tiết là mình được chi những khoản nào ạ? Ngoài tiền bồi dưỡng..., vpp,.... thì còn chi được những gì ạ? Ví dụ mình có thể mua tủ đựng hồ sơ hoặc là mua phông chữ phục vụ đấu thầu được ko ạ? EM cảm ơn các anh/chị ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA