Có được khấu trừ thuế GTGT ???

• Thread starter swear
  • Ngày gửi
S

swear

Trung cấp
13/6/04
74
1
0
Các bạn cho mình hỏi những khoản chi từ quỹ phúc lợi thì phần thuế GTGT có được khấu trừ không ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Pham Van Tuan

Guest
Cac khoan chi tu quy phuc loi co duoc khau tru thue VAT hay khong con phu thuoc vao viec ban chi vao muc dich gi?

Warning: Bài viết không có dấu.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
S

swear

Trung cấp
13/6/04
74
1
0
Chẳng hạn như mua hàng hóa phục vụ CNV hay thuê xe đi nghỉ mát ...

S

swear

Trung cấp
13/6/04
74
1
0
Cám ơn các, nhưng có lẽ xuống QT ít cán bộ thuế nào chú ý đây là khoản chi từ nguồn nào phải không.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
swear nói:
Cám ơn các, nhưng có lẽ xuống QT ít cán bộ thuế nào chú ý đây là khoản chi từ nguồn nào phải không.

Bóc ra được hay không là tùy khả năng của họ. Và nếu bạn cố tình vi phạm, khi Thuế bóc ra được thì họ có quyền phạt mình thôi.
Tóm lại có sức chơi có sức chịu.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
hong hot nói:
Cái gì ra chi mà mình là người tiêu dùng cuối cùng rồi thì không được khấu trừ VAT.
Câu trả lời này hay thật, vấn đề đã được làm sáng tỏ như ban ngày. Nếu làm kế toán mà hiểu được bản chất như honghot thì chắc là chẳng khi nào làm sai được. :beer:

H

Hamhoc

Guest
9/11/04
66
0
0
Hanoi
Chào Honghot

Chào bạn nhờ bạn giải thích rõ Hộ khái niệm: "Cái gì ra chi mà mình là người tiêu dùng cuối cùng rồi thì không được khấu trừ VAT" chứ mình ở đây là cá nhân hay tổ chức và qui định đó ở đâu vậy?
Và Khi mua VF phẩm thì doanh nghiệp chả là người dùng cuối cùng là gì mà vẫn được khấu trừ thuế GTGT vì nó phục vụ để tạo ra doanh thu và lợi nhuận của doanh nghiệp là gì

Mình chỉ Biết là các khoản lấy từ quỹ phúc lợi ra chi như thuê xe, chi trả tiền ăn ở khách sạn cho cán Bộ nếu có Hoá đơn GTGT thì cũng không đwocj khấu trừ.

Mong bạn giúp mình nhé
Hamhoc

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
Bạn ham học chịu khó về xem lại bản chất của thuế VAT nhé (là thuế gián thu đánh trên người tiêu dùng cuối cùng).
Người tiêu dùng cuối cùng ở đây có thể là cá nhân hoặc tổ chức.

H

hoa tien

Guest
nhu vay giua vat khau tru va vat hoan lai co gi khac nhau chu? VAT chiu muc 0% va VAT duoc mien co gi khac nhau?

M

Minou

Guest
6/9/04
54
0
0
Ha Noi
Đúng là người tiêu dùng cuối cùng phải chịu thuế gián thu (đã tính vào giá hàng hoá, dịch vụ v bao gồm thuế VAT, thuế nhập khẩu ....) nhưng hầu hếtcác doanh nghiệp vẫn được khấu trừ phần VAT của hàng hoá tiêu dùng. Vậy ta cứ để khấu trừ đi có được không ạ?

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
hoa tien nói:
nhu vay giua vat khau tru va vat hoan lai co gi khac nhau chu? VAT chiu muc 0% va VAT duoc mien co gi khac nhau?
Các mặt hàng bán ra chịu mức thuế 0% vẫn được khấu trừ thuế. Ngược lại, hàng hoá, dịch vụ bán ra không chịu thuế thì không được khấu trừ thuế đầu vào.

A=VAT đầu ra- VAT đầu vào

Nếu A>0, được khấu trừ khi nộp thuế
Nếu A<0, được hoàn thuế

Thân chào!

P.S:Bạn nhớ bỏ dấu tiếng Việt nha!

D

dovanhau

Guest
Web kế toán cho mình hỏi. Thuế VAT mình phải chịu khi làm dịch vụ đăng ký bản quyền phần mềm có được khấu trừ không (phần mềm không chịu thuế VAT)

N

Nguyen Hang

20/8/04
243
2
0
Pleiku
Minou nói:
Đúng là người tiêu dùng cuối cùng phải chịu thuế gián thu (đã tính vào giá hàng hoá, dịch vụ v bao gồm thuế VAT, thuế nhập khẩu ....) nhưng hầu hếtcác doanh nghiệp vẫn được khấu trừ phần VAT của hàng hoá tiêu dùng. Vậy ta cứ để khấu trừ đi có được không ạ?

Doanh nghiệp chỉ được khấu trừ VAT của hàng hoá tiêu dùng (theo ý bạn hỏi) khi hàng hoá tiêu dùng đó mua về bằng nguồn vốn kinh doanh, phục vụ mục đích sxkd. Còn nếu hàng hoá đó mua về bằng các quỹ và không phục vụ cho mục đích sxkd thì không được khấu trừ thuế.

dovanhau nói:
Thuế VAT mình phải chịu khi làm dịch vụ đăng ký bản quyền phần mềm có được khấu trừ không (phần mềm không chịu thuế VAT)
Theo mình nghĩ phần mềm được miễn VAT (VAT vào = 0 và VAT ra = 0) nên khách hàng mua phần mềm cũng chẳng có gì để mà khấu trừ.

F

For_you_1112

Guest
18/8/04
14
0
0
SaPa
dovanhau nói:
Web kế toán cho mình hỏi. Thuế VAT mình phải chịu khi làm dịch vụ đăng ký bản quyền phần mềm có được khấu trừ không (phần mềm không chịu thuế VAT)

Phát sinh thuế đầu vào phục vụ cho hàng hoá dịch vụ bán ra thuộc diện không chịu thuế thì ko được khấu trừ (đưa vào chi phí). Ngược lại thì được khấu trừ.

Sửa lần cuối:
H

Hamhoc

Guest
9/11/04
66
0
0
Hanoi
Nguyen Hang nói:
Bạn ham học chịu khó về xem lại bản chất của thuế VAT nhé (là thuế gián thu đánh trên người tiêu dùng cuối cùng).
Người tiêu dùng cuối cùng ở đây có thể là cá nhân hoặc tổ chức.

To Nguyen Hang

Chào bạn Mình hiểu nhưng ở đây mình muốn nói về độ chính xác câu nói của Honghot "Cái gì ra chi mà mình là người tiêu dùng cuối cùng rồi thì không được khấu trừ VAT". Mình thấy chưa chính xác lắm.

Mình ví dụ: Hoá đơn điện thoại rõ ràng ở đây Cty là Người tiêu dùng cuối cùng nhưng chắc chắn được khấu trừ thuế GTGT

Cảm ơn bạn

Sửa lần cuối:
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Chào bạn Mình hiểu nhưng ở đây mình muốn nói về độ chính xác câu nói của Honghot "Cái gì ra chi mà mình là người tiêu dùng cuối cùng rồi thì không được khấu trừ VAT". Mình thấy chưa chính xác lắm.
To Hamhoc !

Có lẽ câu trả lời của bạn Honghot không giải thích kỹ nên gây ra sự hiểu lầm cho bạn. Theo tôi nghĩ honghot đề cập ở đây có nghĩa là các chi phí mà không phục vụ cho quá trình sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp (cũng đồng nghĩa với người tiêu dùng cuối cùng) thì sẽ không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào chẳng hạn mua TSCĐ dùng vào hoạt động phúc lợi, đầu tư xây dựng nhà ăn cho công nhân viên (thậm chí còn không được tính vào chi phí khấu hao), chi phí trồng, mua sắm cây cảnh.....

L

lily_xu_nghe

Trung cấp
30/7/04
72
2
8
42
Ha noi
theo mình nghĩ thì ý Anh Hóng hớt là tiêu dùng cuối cùng không vì mục đích sản xuất kinh doanh ( tham gia vào việc tạo ra doanh thu hàng hoá ) thì không được khấu trừ. Trong trường hợp mình là người tiêu dùng cuối cùng nhưng sản phẩm đó phục vụ cho hoạt động kinh doanh của mình thì vẫn được khấu trừ bình thường.
Còn việc chi sử dụng quỹ phúc lợi thì chắc chắn không được khấu trừ rồi tại sao không đưa và chi phí quản lý trong kỳ ( không sử dụng đến quỹ phúc lợi)

N

Nguyen Hang

20/8/04
243
2
0
Pleiku
Hamhoc nói:
Mình ví dụ: Hoá đơn điện thoại rõ ràng ở đây Cty là Người tiêu dùng cuối cùng nhưng chắc chắn được khấu trừ thuế GTGT
Vậy thì ta sẽ quay lại giải thích cụm từ "Người tiêu dùng cuối cùng" :biggrinda
Theo anh chị thì thế nào là người tiêu dùng cuối cùng ạ?
Theo em giá trị điện năng lại được tiếp tục chuyển vào giá trị của sp, dv của cty nên trong trường hợp mà hamhoc đưa ra, cty không phải là người tiêu dùng cuối cùng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA