Xin Anh ChỊ ChỈ GiÁo

• Thread starter haiphan
  • Ngày gửi
haiphan

haiphan

Trung cấp
4/12/04
104
0
16
114
viet nam
Công ty của em mới được thành lập ( Công ty Cp ). Hoạt động chính thức vào ngày 01/10/2004. Bây giờ vào thời điểm cuối năm em cần phải làm những việc gì ?

Kính mong các anh, chị đi trước, có kinh nghiệm chỉ giúp dùm em. Em xin chân thành cảm ơn. Sau này làm ăn khấm khá em sẽ mời mọi người đi uống ............ ..........Cafe

Khóa học Quản trị dòng tiền
haiphan

haiphan

Trung cấp
4/12/04
104
0
16
114
viet nam
Em xin chân thành cảm ơn đã được các Bác chiếu cố trả lời.

Công ty của em đã hoạt động bình thường, hàng tháng vẫn nộp báo cáo thuế cho cơ quan thuế. Vậy cuối năm nay em có cần lập BCTC gửi cho các cơ quan quản lý không ( Bởi vì theo luật kế toán, Công ty mới thành lập, kỳ hoạt động ba tháng trở lại có thể gộp vào năm tài chính tiếp theo).
Sang năm tài chính mới, em cần phải làm các thủ tục gì với các cơ quan quản lý nhà nước. Xin mong các bác chỉ cho em thật cụ thể.

H

hong hot

Cao cấp
Thuế: Quyết toán theo năm dương lịch, vì vậy bạn vẫn phải thực hiện nghĩa vụ báo cáo với cơ quan thuế cho đúng.

Kế toán: Luật cho phép năm tài chính đầu tiên có thể đến 15 tháng, theo tôi hiểu thì không phải đăng ký gì sất nhưng một số công ty đã gửi đăng ký đến Vụ CĐKT và vụ CĐKT đã trả lời chấp thuận.

Còn các thủ tục với cơ quan nhà nước?? không rõ công ty bạn thuộc loại hình sở hữu nào nhưng nói chung chảng phải thủ tục gì cả, ngoại trừ mấy cái đăng ký lương, chuyển lỗ (nếu có) khấu hao .. với cơ quan thuế.

Chưa kể các thủ tục pháp lý của doanh nghiệp mới thành lập mà có thể bạn chưa thực hiện.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
hong hot nói:
Kế toán: Luật cho phép năm tài chính đầu tiên có thể đến 15 tháng, theo tôi hiểu thì không phải đăng ký gì sất nhưng một số công ty đã gửi đăng ký đến Vụ CĐKT và vụ CĐKT đã trả lời chấp thuận.
Không cần phải đăng ký đâu chỉ cần làm 1 cái công văn gởi lên cục thuế để thông báo thôi vì luật kế toán cho phép doanh nghiệp được làm như vậy mà.

haiphan

haiphan

Trung cấp
4/12/04
104
0
16
114
viet nam
Thế còn mấy vụ quyết toán thuế thu nhập, kế hoạch thuế thu nhập thì không kê khai à mấy sư huynh .

M

mmm

Guest
15/9/04
77
0
0
hanoi
Vấn đề thuế TNDN .thì bạn vẫn phải quyết toán như bình thường thôi. Mình nhớ là 25/1 hàng năm là ngày cuối cùng phải nộp tờ khai thuế TNDN, trong đó có kê khai rõ ràng doanh thu, các khoản chi phí của năm trước,

M

mmm

Guest
15/9/04
77
0
0
hanoi
Tra loi

Vấn đề thuế TNDN .thì bạn vẫn phải quyết toán như bình thường thôi. Mình nhớ là 25/1 hàng năm là ngày cuối cùng phải nộp tờ khai thuế TNDN, trong đó có kê khai rõ ràng doanh thu, các khoản chi phí của năm trước, tính từ lúc Cty thành lập 1/10/04 đến 31/12/04, đồng thời tính dự trù mức thuế TNDN cho năm tiếp theo. Bạn cũng phải nộp kèm theo bản Đăng ký kế hoạch tiền lương. Trong bản đăng ký này phải ghi rõ có bao nhiêu người làm tại Cty, mức lương cao nhất, thấp nhất, bình quân là bao nhiêu? :friend:

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
To haiphan va mmm !

Hai bạn tham khảo thêm trong thông tư 128/2003/TT-BTC, 88/2004/TT-BTC và luật kế toán nhé.

Trường hợp công ty nêu trên chỉ mới thành lập từ tháng 10/2004 nên năm nay công ty này không cần thiết phải làm báo cáo quyết toán thuế TNDN (tất nhiên là nếu làm được thì cũng tốt thôi) và có thể làm gộp vào năm sau, kỳ tính thuế là từ tháng 10/2004 đến tháng 12/2005.

Các bạn xem lại vấn đề này nha.

haiphan

haiphan

Trung cấp
4/12/04
104
0
16
114
viet nam
Sao lại có nhiều ý kiến gần như là trái ngược như vậy ?
Bây giờ cụ thể cần phải làm những gì ? sư huynh nào co thể giúp đệ.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
To haiphan va mmm !

Hai bạn tham khảo thêm trong thông tư 128/2003/TT-BTC, 88/2004/TT-BTC và luật kế toán nhé.
To haiphan:
Tôi đã chỉ dẫn các văn bản có liên quan tới vấn đề này cho bạn. Bạn có thể đọc lại mà. Còn nếu bạn làm biếng đọc thì có thể làm theo chỉ dẫn của tôi là ok.

To mmm: Bạn nên đọc lại các văn bản trên nhé. Việc chỉ dẫn cho người khác thì cần phải có cơ sở và theo đúng quy định, không thể nhớ ở đâu đấy như bạn được vì đây là 1 vấn đề có liên quan đến các quy định của Bộ Tài Chính nên không thể trả lời theo ý kiến chủ quan được.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Nói túm lại: DN của haiphan ko cần thiết fải làm quyết toán thuế (vat, TNDN) 2004, nhưng cuối năm 2004 vẫn fải lập những tờ khai sau: Dự tính bảng lương 2005, Đăng ký KHTSCĐ 2005 (thời hạn 30/12/04), Dự tính thuế TN 2005 (thời hạn 25/01/05). Còn nếu bạn có thể làm quyết toán thuế 2004 (quá tốt !) thì thời hạn là cuối tháng 02/2005. Bạn nên tham khảo thêm các thông tư hoặc Cơ quan thuế quản lý. Thân!

haiphan

haiphan

Trung cấp
4/12/04
104
0
16
114
viet nam
Chao anh ketoan4mat.
Anh có thể chỉ cho đệ thông tư nào qui định việc nộp bảng lương và bảng KHTSCĐ để đệ tham khảo cái. Đệ không biết tìm ở đâu.

H

hangcola

Guest
ketoan4mat nói:
Nói túm lại: DN của haiphan ko cần thiết fải làm quyết toán thuế (vat, TNDN) 2004, nhưng cuối năm 2004 vẫn fải lập những tờ khai sau: Dự tính bảng lương 2005, Đăng ký KHTSCĐ 2005 (thời hạn 30/12/04), Dự tính thuế TN 2005 (thời hạn 25/01/05). Còn nếu bạn có thể làm quyết toán thuế 2004 (quá tốt !) thì thời hạn là cuối tháng 02/2005. Bạn nên tham khảo thêm các thông tư hoặc Cơ quan thuế quản lý. Thân!

Bạn ketoan4mat có thể cho mình biết Đăng ký KHTSCĐ 2005 là như thế nào được không, bạn có mẫu nào không, cho mình một bản với
Cám ơn nhiều

Q

QuuK144

Guest
16/7/04
25
0
0
tom lai theo minh bay gio ban chua can fai lam bctc cho nam 2004 nua. de gop vao 2005 (van du tg do nam trong khoang tg la 15 thang ), con thue TNDN thi ban van fai ke khai DT, CP va loi nhuan de dong thue cho nha nc vi ong thue cung chi can cai do thoi ma. con ke hoach cho nam 2005 ban fai lap tu dau nam 2005 de nop cho cac bac ben thue de du tinh nop thue cho nam 2005 ma trong do quan trong la so nhan vien, quy luong chi tra. vay thoi. theo minh thi nhu vay. ko biet co dung ko vi cung tu thay minh hoi dot nhung cu noi ra sai dau s­ua day.

Q

QuuK144

Guest
16/7/04
25
0
0
cac bac oi, co fai bang khau hao tscd lap tren excel ko? form tu minh lap ra cac de muc cho phu hop ah? co bac nao co gui cho em thi tot wa. mail cua em la lisabreman200@yahoo.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA