Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển

• Thread starter gift
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
G

gift

Guest
23/10/04
32
0
0
vung tau
công ty em là nhà phân phối về sản phẩm gạch men , hồi cuối năm có đặt hàng tiêu thụ 500 thùng gạch nhưng do cuối năm nên công ty ko xuất hoá đơn gtgt bán gạch cho công ty em , mà xuất phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ với nội dung chuyển gạch về kho đại lý , vậy em theo dõi lô hàng trên vào tk002 của nội bộ theo dõi riêng mà ko báo cáo vào bảng cân đối kế toán năm 2004 được ko ạ? thế vào tháng 1/2005 nhà máy xuất hoá đơn gtgt bán gạch cho công ty em thì em sẽ làm gì với lô hàng trên ạ em báo cáo thuế như hoá đơn đầu vào bình thường được ko ạ? mong anh chi giúp em

Khóa học Quản trị dòng tiền
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Theo như em nói thì sẽ có 2 cách giải quyết như thế này:

Th1: Nếu số gạch trên công ty em chưa tiêu thụ mà mới chỉ nhập kho thôi thì không cần thiết phải phản ánh vào TK156 mà chỉ cần theo dõi bên TK002 thôi.

Th2: Công ty em đã tiêu thụ được 1 số trong tổng số hàng mà công ty em nhận được thì em phải hạch toán hàng nhập kho cho lô hàng đó và giá sử dụng là giá tạm tính (không có thuế GTGT). Sang tháng 1 phía công ty bên kia xuất hoá đơn cho em thì công ty em vẫn được kê khai thuế GTGT đầu vào bình thường chứ không có vấn đề gì cả. Nếu có xảy ra vấn đề chênh lệch giá giữa hoá đơn và giá tạm tính thì em phải điều chỉnh lại còn nếu không có chênh lệch xảy ra thì em chỉ cần hạch toán thêm phần thuế GTGT đầu vào là đủ.

G

gift

Guest
23/10/04
32
0
0
vung tau
à , em còn một việc nữa :
1- em đang lam quyết toán năm nhưng bảng cân đối kế toán của em ko cân bên tài sản và bên nguồn vốn bị lệch 2000 đ , em tìm hoài mà chẳng ra vậy với dạng này thì tính sao cho nó cân ạ,
2- em đã từng làm thử bảng cân đối từng tháng một để cân lên từ từ , và một bảng cân đối từ tháng 1 đến tháng 12 thì thấy hai kết quả về LNDN lại khác nhau như vậy là tại sao ạ? phiền anh chỉ giùn em

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Chỉ còn cách lấy chi tiết ra dò lại thôi! Chú ý:

-Xem số tổng cộng có bằng các số chi tiết không?
-Khi vào sổ, số tiền 2 bên Nợ và Có bị chênh lệch do ghi nhầm vì ... mỏi tay !

Cố lên!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
gift nói:
à , em còn một việc nữa :
1- em đang lam quyết toán năm nhưng bảng cân đối kế toán của em ko cân bên tài sản và bên nguồn vốn bị lệch 2000 đ , em tìm hoài mà chẳng ra vậy với dạng này thì tính sao cho nó cân ạ,
2- em đã từng làm thử bảng cân đối từng tháng một để cân lên từ từ , và một bảng cân đối từ tháng 1 đến tháng 12 thì thấy hai kết quả về LNDN lại khác nhau như vậy là tại sao ạ? phiền anh chỉ giùn em
*** Nếu chỉ sai lệch 2000đ và đang gấp nộp báo cáo, thì bạn cứ hạch toán 2000đ này vào phải thu (hoặc phải trả) khác
*** Có thể số chênh lệch = số thuế TNDN đã tạm nộp trong kì, bạn kiểm tra lại xem

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Nếu chỉ lệch 2000đ thì em làm theo hướng dẫn của ketoan4mat nhớ ghi rõ chênh lệch chưa tìm ra nguyên nhân để sau đó còn tìm, còn nếu LNDN thì kiểm tra kỹ phần này vì nó ảnh hưởng đến phần nộp thuế TNDN. (tập trung doanh thu, chi phí =TM,tiền gửi, chi phí chờ phân bổ, KHTSCĐ). số tổng cộng tháng làm trước. Lập tạm theo bảng cân đối cũ để làm ( số đầu kỳ, số phát sinh nợ, số phát sinh có, số cuối kỳ)

T

TRẦN TRANG

Guest
Cho mình hỏi Sách tham khảo về vấn đề này nhé.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA