Tổng hợp các câu hỏi về thai sản

• Thread starter myhanhnguyen
  • Ngày gửi
L

letinh196

Sơ cấp
14/9/10
15
0
0
36
Hà Nội
Ðề: Nghỉ sanh trong tháng 6 nhưng báo giảm bảo đóng bảo hiểm trong tháng 7 có được ko?

Theo mình biết thì bên BH sẽ căn cứ vào ngày NLĐ sinh con để tính giảm số người đóng bảo hiểm của công ty bạn. Công ty mình có người nghỉ sinh tháng 6 tháng 7 báo giảm đóng bảo hiểm nhưng bên đó họi hỏi sinh tháng mấy mình bảo sinh tháng 6 thế là họ chuyển báo giảm vào tháng 6 luôn

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

meteorqueen

Sơ cấp
7/9/09
6
0
1
36
Hà Nội
Hỏi về chế độ thai sản

Anh chị và các bạn trong diễn đàn, cho mình hỏi một chút nhé!​

1. Trong tháng 4/2012 mình mới tiến hành làm thủ tục đóng BHYT, BHXH, nhưng kế toán đóng truy thu được cho mình từ tháng 2/2012.
- Mình dự kiến sinh vào ngày 5/9/2012, vậy trường hợp của mình có được hưởng chế độ thai sản không?
- Tại sao thẻ BHYT của mình chỉ có giá trị từ 1/4/2012-31/12/2012.

2. Trước đây mình có đóng BHXH từ 8/2009-8/2010 (13 tháng): đã có sổ bảo hiểm do quận Ba Đình cấp, đã chốt sổ tại Quận Ba Đình. Nhưng khi mình về tỉnh làm việc, BHXH của huyện không chấp nhận cho mình đóng tiếp theo sổ BH đó, và mình phải đóng mới lại từ đầu.
- Họ nói nếu mình muốn đóng tiếp theo sổ bảo hiểm đó thì mình phải lên BHXH thành phố Hà Nội chốt sổ thì về huyện đó họ mới nhận, nếu không phải đóng mới lại từ đầu.
- Nhưng mình không thể chốt sổ BH tại cấp Thành phố được, vì công ty cũ của mình đã thay đổi dấu công ty rồi.
- Trường hợp mình chốt được sổ BH cấp Thành phố, nhưng mình đã đóng mới BHXH tại nơi mình làm việc rồi thì mình có thể gộp sổ BHXH được không. Tại mình thấy uổng thời gian 13 tháng đóng bảo hiểm quá!

nhutnhat85

nhutnhat85

Sơ cấp
19/3/11
31
0
0
hung yen
Ðề: Hỏi về chế độ thai sản

Nếu kế toán của bạn đóng truy thu được từ tháng 2/2012 thì đến tháng 9/2012 bạn sinh bạn vẫn được hưởng chế độ BHXH.
Công ty cũ của bạn thay đổi dấu công ty thì vẫn có thể chốt sổ cho bạn. Bạn nhờ họ lại xem. Sau này khi chốt được sổ cũ rồi bạn đưa sổ đó ra và nhờ BHXH của huyện gộp 2 sổ đó lại là được không sao đâu

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Ðề: Hỏi về chế độ thai sản

Anh chị và các bạn trong diễn đàn, cho mình hỏi một chút nhé!​

1. Trong tháng 4/2012 mình mới tiến hành làm thủ tục đóng BHYT, BHXH, nhưng kế toán đóng truy thu được cho mình từ tháng 2/2012.
- Mình dự kiến sinh vào ngày 5/9/2012, vậy trường hợp của mình có được hưởng chế độ thai sản không?
- Tại sao thẻ BHYT của mình chỉ có giá trị từ 1/4/2012-31/12/2012.

2. Trước đây mình có đóng BHXH từ 8/2009-8/2010 (13 tháng): đã có sổ bảo hiểm do quận Ba Đình cấp, đã chốt sổ tại Quận Ba Đình. Nhưng khi mình về tỉnh làm việc, BHXH của huyện không chấp nhận cho mình đóng tiếp theo sổ BH đó, và mình phải đóng mới lại từ đầu.
- Họ nói nếu mình muốn đóng tiếp theo sổ bảo hiểm đó thì mình phải lên BHXH thành phố Hà Nội chốt sổ thì về huyện đó họ mới nhận, nếu không phải đóng mới lại từ đầu.
- Nhưng mình không thể chốt sổ BH tại cấp Thành phố được, vì công ty cũ của mình đã thay đổi dấu công ty rồi.
- Trường hợp mình chốt được sổ BH cấp Thành phố, nhưng mình đã đóng mới BHXH tại nơi mình làm việc rồi thì mình có thể gộp sổ BHXH được không. Tại mình thấy uổng thời gian 13 tháng đóng bảo hiểm quá!

- 1: NLĐ nữ được hưởng trợ cấp thai sản khi đóng đủ 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi nghỉ sinh con thì được hưởng trợ cấp thai sản. Vậy tính từ khi đóng tháng 2/2012 đến tháng 9/2012 thì bạn đủ điều kiện hưởng trợ cấp thai sản
- 2: Khi bạn đã đóng 13 tháng ở công ty cũ rồi mà nghỉ việc sao không kêu công ty làm thủ tục chốt sổ BHXH? nếu đóng lại theo số mới có phải bạn bị mất thời gian đã đóng là 13 tháng trước đó, vậy thì thiết quá không? Nếu công ty đổi dấu thì cũng vẫn chốt sổ được bình thường thôi mà vì vẫn là pháp nhân đó mà, đâu ảnh hưởng gi đâu bạn
Thân

HangThu108

HangThu108

Sơ cấp
25/6/12
9
0
1
36
Hà Nội
Ðề: Tổng hợp các câu hỏi về thai sản

E cũng mới làm BHXH. Cho e hỏi 1 số câu hỏi nhé, các anh, chị giải đáp giùm e với.
E chưa hiểu lắm về chế độ khám thai được hưởng khi mang thai.
Khi mang thai, NLĐ được nghỉ đi khám thai tối đa 5 lần. Trong 5 lần (5 ngày) nghỉ đó thì BHXH sẽ trả tiền lương cho 5 ngày đó ạ? hay là đơn vị SDLĐ? và Chi phí khi đi khám thai cũng sẽ được cơ quan BH chi trả và phải khám đúng nơi đăng kí KCB đúng không ạ?
Mức lương đóng BHXH của bên e đang là 2.140.000đ thì số tiền hưởng sẽ được tính như thế nào khi khám thai và khi nghỉ dưỡng sức phục hồi?
Chỉ giùm e với nhé?

T

thomainguyen78

Sơ cấp
19/5/11
5
0
0
41
việt trì - phú thọ

theo như mình biết,đó là tiền của bảo hiểm trả cho thai phụ,nên bạn không phải hạch toán vào chi phí gì hết,mà chỉ làm thủ tục cho họ mà thôi

thienthannhobn

thienthannhobn

Cao cấp
22/3/11
223
4
18
Nơi ấy bình yên!

E cũng mới làm BHXH. Cho e hỏi 1 số câu hỏi nhé, các anh, chị giải đáp giùm e với.
E chưa hiểu lắm về chế độ khám thai được hưởng khi mang thai.
Khi mang thai, NLĐ được nghỉ đi khám thai tối đa 5 lần. Trong 5 lần (5 ngày) nghỉ đó thì BHXH sẽ trả tiền lương cho 5 ngày đó ạ? hay là đơn vị SDLĐ? và Chi phí khi đi khám thai cũng sẽ được cơ quan BH chi trả và phải khám đúng nơi đăng kí KCB đúng không ạ?
Mức lương đóng BHXH của bên e đang là 2.140.000đ thì số tiền hưởng sẽ được tính như thế nào khi khám thai và khi nghỉ dưỡng sức phục hồi?
Chỉ giùm e với nhé?
Số tiền nghỉ là bạn lấy 2.140.000/26 = 82.308đồng/ngày. Như vậy khi người lao động đi khám thai và mang giấy tờ của bệnh vện về thì bạn làm thủ tục hưởng chế độ cho họ rồi gửi về BHXH. Khi cơ quan bảo hiểm xã hội làm xong chứng từ chi thì họ sẽ chuyển tiền về TK công ty bạn để cty bạn trả người lao động. Hoặc nếu bạn đã trừ 2% giữ lại đơn vị thì công ty bạn trả trực tiếp luôn cho người lao động

T

trangkuem

Guest
7/9/11
7
0
0
35
ha noi
Hỏi về chế độ bảo hiểm thai sản?

Các bác cho e hỏi chút về chế độ bảo hiểm cho nghỉ thai sản với ạ. Em cuối tháng 1/2013 mới sinh, nên định 10/1/2013 thì bắt đầu nghỉ sinh. Chế độ công ty em thì em chỉ được hưởng theo chế độ bảo hiểm thôi. Mức đóng bảo hiểm của công ty em là 2.140.000. Vậy các bác cho e hỏi tổng tiền bảo hiểm thai sản em được nhận là bao nhiêu ạ? nó tính theo công thức như nào ạ? Em nghe nói là bắt đầu từ 1/5/2013 sẽ được hưởng chế độ 6 tháng, ko biết e có được hưởng ko ạ? nghỉ 6 tháng cũng tương đương với việc được lương bảo hiểm 6 tháng đúng k ạ? Thanks các bác nhiều ạ

H

hangnguyen1278bn

Trung cấp
20/8/09
90
0
6
46
Bac Ninh
Ðề: Hỏi về chế độ bảo hiểm thai sản?

Chào em! khi em nghỉ sinh theo như luật lao động cũ vẫn là nghỉ 4 tháng, từ tháng 6 năm 2013 mới có luật nghỉ 6 tháng do đó em đucợc hưởng nguyên lương 4 tháng của mức lương em đóng bảo hiểm XH, đồng thời đc một ít tiền tã lót gì đó,

T

trangkuem

Guest
7/9/11
7
0
0
35
ha noi

e cảm ơn chị nhé. chị cho e hỏi thêm, khoản tiền tã lót chị nói là bao nhiêu, nó phụ thuộc vào cái gì ạ. Mà chị ơi, em nghe nói là tiền bảo hiểm được 4 tháng lương bảo hiểm + 2 tháng lương cơ bản theo vùng đúng ko ạ? Mong chị thông cảm, trả lời giúp em :)

K

ketoanhbct

Trung cấp
21/12/11
56
4
8
Hòa Bình

Các bác cho e hỏi chút về chế độ bảo hiểm cho nghỉ thai sản với ạ. Em cuối tháng 1/2013 mới sinh, nên định 10/1/2013 thì bắt đầu nghỉ sinh. Chế độ công ty em thì em chỉ được hưởng theo chế độ bảo hiểm thôi. Mức đóng bảo hiểm của công ty em là 2.140.000. Vậy các bác cho e hỏi tổng tiền bảo hiểm thai sản em được nhận là bao nhiêu ạ? nó tính theo công thức như nào ạ? Em nghe nói là bắt đầu từ 1/5/2013 sẽ được hưởng chế độ 6 tháng, ko biết e có được hưởng ko ạ? nghỉ 6 tháng cũng tương đương với việc được lương bảo hiểm 6 tháng đúng k ạ? Thanks các bác nhiều ạ
Khi bạn nghỉ thai sản sẽ được cơ quan bảo hiểm chi trả các khoản sau:
- Khi nghỉ sinh con: 4 tháng lương ( mức lương tính theo lương trung bình của 6 tháng liền kề trước khi sinh) + 2 tháng lương tối thiểu chung ( hiện giờ là 1.050.000)
- Sau 6 tháng từ khi sinh con, bạn được đề nghị trợ cấp dưỡng sức, nếu đẻ thường là 5 ngày, đẻ mổ là 7 ngày. Mức trợ cấp dưỡng sức được tính: 5 ngày (7 ngày) x 25% x mức lương tối thiểu chung (hiện giờ là 1.050.000đ).

T

trangkuem

Guest
7/9/11
7
0
0
35
ha noi

Khi bạn nghỉ thai sản sẽ được cơ quan bảo hiểm chi trả các khoản sau:
- Khi nghỉ sinh con: 4 tháng lương ( mức lương tính theo lương trung bình của 6 tháng liền kề trước khi sinh) + 2 tháng lương tối thiểu chung ( hiện giờ là 1.050.000)
- Sau 6 tháng từ khi sinh con, bạn được đề nghị trợ cấp dưỡng sức, nếu đẻ thường là 5 ngày, đẻ mổ là 7 ngày. Mức trợ cấp dưỡng sức được tính: 5 ngày (7 ngày) x 25% x mức lương tối thiểu chung (hiện giờ là 1.050.000đ).

em cảm ơn nhiều ạ. thế chị cho e hỏi là điều kiện để được đề nghị trợ cấp dưỡng sức là gì ạ. thủ tục như nào ạ?thường thì công ty làm cho e hay mình phải tự làm ạ. Và e phải nộp những giấy tờ gì ạ.
Mà chị ơi, em thấy bảo là nếu tính đến 1/5/2013 mà e vẫn hưởng nghỉ chế độ thai sản thì em được nghỉ 6 tháng theo quy định mới đúng ko ạ? Cảm ơn chị nhiều ạ

T

tun8488

Sơ cấp
29/4/11
33
0
0
Hà Nội

Đúng rồi, nếu đến 01/05/2013 mà vẫn đang trong time nghỉ thai sản thì được hưởng chế độ nghỉ 6 tháng.

T

trangkuem

Guest
7/9/11
7
0
0
35
ha noi

thế tiền bảo hiểm cũng được nhận 6 tháng chứ ạ? :p

T

tun8488

Sơ cấp
29/4/11
33
0
0
Hà Nội

Đúng rồi, nếu đến 01/05/2013 mà vẫn đang trong time nghỉ thai sản thì được hưởng chế độ nghỉ 6 tháng.

T

tun8488

Sơ cấp
29/4/11
33
0
0
Hà Nội

Thanh toán theo chế độ được hưởng, chế độ 6 tháng thì hưởng 6 tháng là logic rồi

K

ketoanhbct

Trung cấp
21/12/11
56
4
8
Hòa Bình

điều kiện để được đề nghị trợ cấp dưỡng sức là gì ạ. thủ tục như nào ạ?thường thì công ty làm cho e hay mình phải tự làm ạ. Và e phải nộp những giấy tờ gì ạ.
Như ở mình thì ai cũng làm đề nghị chế độ dưỡng sức được. Đề nghị trợ cấp dưỡng sức là công ty làm, công ty chỉ cần làm theo mẫu C68a-HD và gửi cơ quan quản lý bảo hiểm.

H

hoapt88

Sơ cấp
18/11/11
33
0
0
hà nội

Bác ơi, bác có thể nói rõ giúp em về vụ trợ cấp dưỡng sức được k a? Công ty em chỉ có mh em kiêm tất cả mà em lại chưa biết gi về vụ này, bác giúp em với nhá. Em cũng đang chuẩn bị sinh rồi ah

Như ở mình thì ai cũng làm đề nghị chế độ dưỡng sức được. Đề nghị trợ cấp dưỡng sức là công ty làm, công ty chỉ cần làm theo mẫu C68a-HD và gửi cơ quan quản lý bảo hiểm.

luongtanyb

luongtanyb

Cao cấp
13/4/11
211
1
18
37
yen bai
Ðề: Chế độ thai sản

bạn gửi BH ở cty khác là sao? cty đó giữ sổ BH của bạn ah?bạn nói rõ đi,nếu biết mình sẽ chia sẻ cho bạn.điều kiện hưởng thai sản: bạn đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.Hồ sơ hường trợ cấp thai sản gồm :Sổ BHXH, bản sao giấy khai sinh của con, và một số bảng kê, biểu mẫu....ko nộp sổ BHXH là ko dc hưởng chế độ đó bạn

có nghĩa là mình nộp BHXH nhờ 1 cty (ko phải cty mình làm việc) thế nên khi mình sinh con thì mình phải nộp những hồ sơ gì. mình đóng BHXH từ tháng 1/2012 đến tháng 11/2012 mình sinh con và đóng theo mức lương tối thiểu là 1.498.000 đồng /tháng vậy cho mình hỏi mình sẽ được hưởng trợ cấp thai sản là bao nhiêu?

H

hoangthangbup

Guest
4/8/10
0
0
0
35
Hải Phòng
Thủ tục làm trợ cấp khám thai

Các anh chị cho e hỏi chút ạ?
bên e có lao động đang trong thời gian mang thai được 7 tháng, xin thanh toán tiền trợ cấp khám thai thì e phải làm những thủ tục gì và khi nào thì phải nộp cho cơ quan bhxh.thời gian xin nghỉ khám thai là 5 ngày nhưng rời rạc theo các tháng vậy e phải làm từng tháng hay làm gộp 1 lần rồi gửi cơ quan bhxh a?
ai bít chỉ zùm e với,
e cảm ơn!!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA