Anh, chị em ruột có được giảm trừ gia cảnh?

• Thread starter bảo trân
  • Ngày gửi
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Như vậy, thực sự là người anh vẫn phải nuôi em nhưng lại không được kê khai giảm trừ, vậy có vô lý không anh nhỉ?
Chẳng có gì là vô lý cả, người anh thương em thì cứ nuôi em ăn học nhưng nếu không nuôi cũng chẳng sao vì pháp luật đâu có ràng buộc trách nhiệm của người anh phải có nghĩa vụ nuôi em trong trường hợp này. Không buộc trách nhiệm thì sao cho trừ gia cảnh được nhỉ.

Sao bạn không nghĩ ngược lại là người em tuy còn đi học nhưng lại giỏi giang lao động thêm kiếm tiền nuôi luôn người anh đang thất nghiệp. Người anh có là đối tượng giảm trừ gia cảnh của người em không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
phamthuyanh

phamthuyanh

Trung cấp
1/12/05
54
0
0
Dấu chấm hỏi ???
Nếu đúng như anh nói như vậy thì Luật Thuế TNCN mới này em thấy chưa thật hợp lý vì theo em trường hợp này trong thực tế có rất nhiều, nếu không được kê khai giảm trừ thì người lao động bị thiệt rồi (không phải ai trong độ tuổi đi học đều giỏi giang hết đâu anh). Dù sao cũng cám ơn anh đã trả lời. Em cũng có suy nghĩ như anh nhưng chỉ muốn làm sáng tỏ hơn thôi.

N

ntdlinh

Guest
15/1/09
2
0
0
37
vinh phuc
Theo tôi người em ở đây ko được giảm trừ gia cảnh là đúng! nhưng xin cho hỏi nếu anh trai tôi lấy vợ và chị ấy vẫn đang học ĐH thì có được giảm trừ gia cảnh cho anh tôi ko?

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Theo tôi người em ở đây ko được giảm trừ gia cảnh là đúng! nhưng xin cho hỏi nếu anh trai tôi lấy vợ và chị ấy vẫn đang học ĐH thì có được giảm trừ gia cảnh cho anh tôi ko?

Vợ anh trai bạn đang còn học đại học vậy chắc là còn trong độ tuổi lao động ???
Thế thì điều kiện đầu tiên để được tính là người phụ thuộc thì vợ anh trai bạn phải tàn tật. Nếu ko thoả mãn thì ko được tính là phụ thuộc.
Thân !!!

Sửa lần cuối:
H

hungbui

Guest
7/10/07
12
0
0
TP.HCM
Theo bạn chưa được ở chỗ nào

Vậy nếu bố mẹ tôi phụ thuộc tôi làm sao kê khai em tôi phụ thuộc bố mẹ tôi đây ?

Theo mình hiểu thông tư 84 thì như vậy nè:

Mình ví dụ: Ba mẹ mình đều đã hết tuổi lao động, như vậy, mình được kê khai ba mẹ mình là người phụ thuộc của mình. Em trai mình, hiện giờ 22 tuổi, còn đang đi học, nó cũng được là người phụ thuộc của minh luôn với điều kiện là nó phải có thẻ sinh viên chứng minh rằng nó đang học thì mới được. Sở dĩ, em trai mình được tính là người phụ thuộc của mình vì, đáng lý nó phụ thuộc vào ba mẹ, nhưng ba mẹ hết tuổi lao động rồi, nên nó cũng là NPT.

Con cái thì phải phụ thuộc cha mẹ, cha mẹ ngoài tuổi lao động thì lúc đó anh chị (bị tàn tật, ko có khả năng lao động), em còn đi học (có thẻ sinh viên) thì lúc đó mới phụ thuộc vào mình.

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Theo mình hiểu thông tư 84 thì như vậy nè:

Mình ví dụ: Ba mẹ mình đều đã hết tuổi lao động, như vậy, mình được kê khai ba mẹ mình là người phụ thuộc của mình. Em trai mình, hiện giờ 22 tuổi, còn đang đi học, nó cũng được là người phụ thuộc của minh luôn với điều kiện là nó phải có thẻ sinh viên chứng minh rằng nó đang học thì mới được. Sở dĩ, em trai mình được tính là người phụ thuộc của mình vì, đáng lý nó phụ thuộc vào ba mẹ, nhưng ba mẹ hết tuổi lao động rồi, nên nó cũng là NPT.

Con cái thì phải phụ thuộc cha mẹ, cha mẹ ngoài tuổi lao động thì lúc đó anh chị (bị tàn tật, ko có khả năng lao động), em còn đi học (có thẻ sinh viên) thì lúc đó mới phụ thuộc vào mình.

Bạn đã hiểu sai toàn bộ.

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Công văn số 222/TCT-TNCN ngày 19 tháng 01 năm 2009

Công văn số 222 /TCT-TNCN ngày 19 tháng 1 năm 2009 V/v giảm trừ gia cảnh cho đối tượng nộp thuế TNCN

Kính gửi: Cổng thông tin điện tử Chính phủ

Tổng cục Thuế nhận được phiếu chuyển văn bản số 860/TTĐT-BĐ ngày 29/12/2008 của Cổng thông tin điện tử Chính phủ hỏi về chính sách thuế thu nhập cá nhân của bạn đọc Trần Thị Mai. Về vấn đề này, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Tại điểm 3.1.4 mục I phần B Thông tư 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 08/9/2008 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế thu nhập cá nhân hướng dẫn về việc các đối tượng được xác định là người phụ thuộc của đối tượng nộp thuế, trong đó tại tiết d, khoản 3.1.4 quy định: “Các cá nhân khác là người ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động, không nơi nương tựa, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5 dưới đây mà đối tượng nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng”. và điểm 3.1.5 mục I phần B thông tư 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008 cũng quy định: “Mức thu nhập làm căn cứ để xác định người phụ thuộc được áp dụng giảm trừ là mức thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 500.000 đồng”.

Căn cứ vào quy định trên đây thì:

- Trường hợp bố mẹ chị mai ngoài độ tuổi lao động hoặc đang trong độ tuổi lao động nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động và thực tế chị đang nuôi em ăn học phổ thông, em chị không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng thấp hơn 500.000 đồng bình quân/tháng tính trên tổng các khoảng thu nhập trong năm thì chị được khai để tính giảm trừ gia cảnh đối với người em trai.

- Trường hợp bố mẹ chị Mai đang trong độ tuổi lao động, sức khoẻ bình thường thì chị không được tính giảm trừ gia cảnh đối với người em trai.

Tổng cục Thuế trả lời để chị Trần Thị Mai được biết và thực hiện./.

N

ngoccin

Guest
10/2/09
1
0
0
HP
Hix, cuối cùng là vẫn không có câu trả lời rõ àh. Mình đang đau đầu về cái việc này đây.
Bố mẹ còn trong độ tuổi lao động, thu nhập trên 500k, nhưng dưới 4 triệu đồng và 1 em đang học đại học,thu nhập <500k, vậy mình có thể kê khai e mình là người phụ thuộc không??

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
Mình cũng có trường hợp như bạn bảo trân. Nhà mình có 6 anh chị em, bố mẹ còn trong độ tuồi lao động, nhưng là nông nghiệp, thu nhập tháng khoảng 1-1.5tr. Bố mẹ đang nuôi 3 đứa em nhỏ, đều còn đi học cấp 1 và 2. Mình đi làm cũng gửi tiền về phụ bố mẹ nuôi em, vậy khoản đó thì sao nhỉ. nếu không được tính làm 1 em phụ thuộc mình thì sao??? bất công quá
Muốn hiểu rõ các ban hay tạm chia ra: theo TT 62 (trừ người phụ thuộc là con) quy định:là người phụ thuộc
- Nếu người trong độ tuổi LĐ phải thoả mãn đồng thời
+ Bị tàn tật không có khả năng LĐ
+ Không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 500.000đ.
Đồng thời ở đây có nghĩa là thiếu 1 trong 2 ý trên đều không xét nữa.
- .... anh, chị, em ruột .... còn phải thoả mãn thêm điều kiện là không nơi nương tựa mà người ĐTNT đang trực tiếp nuôu dưỡng.
Ở đây có từ " thêm " nữa đấy. Theo mình các bạn đừng nghĩ đến hồ sơ chứng minh người phụ thuộc nữa cho phức tạp ra

T

thuhai2008

Guest
27/10/08
1
0
1
39
Hà Nội
Mình cũng có trường hợp như bạn bảo trân. Nhà mình có 6 anh chị em, bố mẹ còn trong độ tuồi lao động, nhưng là nông nghiệp, thu nhập tháng khoảng 1-1.5tr. Bố mẹ đang nuôi 3 đứa em nhỏ, đều còn đi học cấp 1 và 2. Mình đi làm cũng gửi tiền về phụ bố mẹ nuôi em, vậy khoản đó thì sao nhỉ. nếu không được tính làm 1 em phụ thuộc mình thì sao??? bất công quá

Nhà mình cũng tương tự như vậy. Nhưng theo TT62/2009/TT-BTC nêu rõ người trong độ tuổi lao động được tính là người phụ thuộc phải thỏa mãn đồng thời 2 điều kiện sau:
- Bị tàn tật, không có khả năng lao động (trừ con đang theo học tại các trường đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề);
- Không có thu nhập hoặc thu nhập bình quân tháng trong năm không vượt quá 500.000 đồng.
Trường hợp em nhỏ còn đang theo học mới chỉ đáp ứng được điều kiện thứ 2 là không có thu nhập nhưng không đạt được điều kiện 1.
Thật là bất công.

Sửa lần cuối:
L

linhgl

Guest
11/3/10
2
0
0
42
Hà Nội
Phần B. I. 3.1.4.d: tớ trích: "Các cá nhân khác là người ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động, không nơi nương tựa, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5 dưới đây mà đối tượng nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng, bao gồm:
- Anh ruột, chị ruột, em ruột của đối tượng nộp thuế.
- Ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, cô ruột, dì ruột, cậu ruột, chú ruột, bác ruột của đối tượng nộp thuế.
- Cháu ruột của đối tượng nộp thuế (bao gồm con của anh ruột, chị ruột, em ruột).
- Người phải trực tiếp nuôi dưỡng khác theo quy định của pháp luật"

Vậy là mình có thể đăng ký cho em mình là người phụ thuộc nếu đủ điều kiện, đâu có nhất thiết là mồ côi đâu. đúng ko?

oh - tớ cũng tưởng đc giảm trừ chứ nhỉ? :057:

S

snowm5t5

Trung cấp
27/2/10
58
0
0
Da Nang
Chào các bạn.

Về thuế thu nhập cá nhân theo quy định mới, mình có vấn đề thắc mắc nhờ các bạn giải đáp giúp.
Bố mẹ có 2 con, vẫn đang còn khả năng lao động, thu nhập < 4 triệu đồng/tháng/người. 2 con không sống cùng bố mẹ mà ở một tỉnh khác, 1 đi học, 1 đi làm, và cũng đã nhập hộ khẩu vào tỉnh mới. Vậy người con đã đi làm có được đăng ký người phụ thuộc là người con còn đi học không?
(thực chất là 2 người con tự lập, bố mẹ không nuôi nữa).

Cảm ơn các bạn nhé.

Chắc chắn là không được rồi!Vì e bạn còn có bố mẹ cho dù sống cùng hay k sống cùng, dù bố mẹ bạn còn sức động hay không còn sức lao động đi nữa. Mình đã gặp trường hợp này rồi và cơ quan thuế giải thích là không cho phép

H

huamaihuong

Sơ cấp
23/2/10
4
0
0
Quảng Nam
chào các bạn!
Mẹ mình mất sớm. Ba mình là thương binh hiện mình đang nuôi hai em nhỏ. Mình có thể đăng ký người phụ thuộc không? Mình phải cần những giấy tờ gì để chứng minh.

T

thanhtam12071986

Guest
Mình là dân kế toán mới, mình đang muốn hỏi là cái giảm trừ gia cảnh ấy có phải đăng ký với thuế k? Và cần những giấy tờ gì (có phải nếu con <18tuổi thì chỉ cần giấy khai sinh bản sao, bố mẹ già mất khả năng lđ hay quá tuổi lđ thì cần chứng thực của bệnh viện)? Nếu phải đăng ký thì các bạn nào có mẫu đăng ký giảm trừ gia cảnh với thuế cho mình xin với?
Và một câu hỏi nữa của mình là: Bên mình trước có đăng ký kế toán trưởng với cơ quan thuế, giờ chị kế toán trưởng nghỉ, vậy mình sẽ phải làm công văn lên thuế huỷ tên kế toản trưởng cũ nhưng liệu không đăng ký kế toán trưởng nữa có được không hả các bạn (Công ty mình là siêu nhỏ chỉ với 7 người). Và ai có công văn trình bày rõ ràng với thuế thì cho mình xin luôn nhé!
Cảm ơn các bạn trước nhé.
Mong hồi âm sớm nhất!
Địa chỉ hòm thư của mình: yentam31@yahoo.com.vn

S

speedbeeqs

Guest
8/4/10
4
0
0
hcm
Bạn làm một cái quyết định sa thải kế toán trưởng rồi lưu ở cty là được. Sau này thuế có đến kiểm tra thì trình ra.
Còn cty có quyền ko có KT trưởng chứ, đâu có sao.

M

mu1008

Guest
23/3/11
1
0
0
Hà Nội
Mình thấy trong TT 84 có nói " anh chị em ruột mà đối tượng nộp thuế đang trực tiếp nuôi dưỡng có mức thu nhập BQ không quá 500k/tháng" vẫn được tính là người phụ thuộc đấy chứ.

G

giomuathu

Trung cấp
22/2/09
147
0
16
42
Sai Gon
Mình mới hỏi trên cục thuế Tp. HCM. Cán bộ thuế ở phòng hỗ trợ tuyên truyền nói là được giảm trừ gia cảnh cho em ruột trong độ tuổi đi học và còn đang đi học.

J

Jenny Thu

Guest
21/3/16
1
0
1
37
Mình cũng gặp trường hợp như Bảo Trân nè, mà giờ k biết sao,giá như có 1 xã hội khác công bằng cho người dân hơn xã hội bóc lột này nhỉ?Tại sao cứ phải đóng thuế, trong khi đó mình đi làm tăng ca mù con mắt để kiếm tiền lo cho gia đình,sinh hoạt hàng ngầy, tiền điện ,tiền nước ,tiền phòng...sao không được tính vào giảm trừ gia cảnh??? Thử hỏi cái từ " GIA CẢNH" đó do ai nghiên cứu mà đặt ra lại vô lý như vậy!!!