Anh, chị em ruột có được giảm trừ gia cảnh?

• Thread starter bảo trân
  • Ngày gửi
P

phonglanrung

Sơ cấp
20/6/08
21
0
0
ha noi
Trời đất càng phân tích càng thấy vô lý. theo mình thì vẫn có thể đăng ký người em đó là người phụ thuộc. tốt nhất các bạn làm công văn hỏi cục thuế xem họ trả lời ra sao nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Các cá nhân khác là người ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật:
- Nhưng bị tàn tật: Người em đó không tàn tật (nên không áp vào điểm này)
- Không có khả năng lao động: Người em đó đang đi học nên vẫn có khả năng lao động
- Không nơi nương tựa: Người anh không nuôi thì cha mẹ vẫn phải chu cấp
- Không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5: Người em đó đang đi học còn phải xem xét trong khi học có thu nhập trên 500.000đ không.
Vậy áp vào điểm trên Người em không phải là người phụ thuộc.
Người em đó là phụ thuộc của cha mẹ thôi.

Vậy nếu xác định được cha mẹ là người phụ thuộc của tôi, em tôi không bị tàn tật, vẫn còn đang đi học, cha mẹ già yếu không có tiền để chu cấp, ngoài việc học em tôi chưa đi làm -> vậy xác định em tôi là người phụ thuộc của tôi được chưa ?

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Vậy nếu xác định được cha mẹ là người phụ thuộc của tôi, em tôi không bị tàn tật, vẫn còn đang đi học, cha mẹ già yếu không có tiền để chu cấp, ngoài việc học em tôi chưa đi làm -> vậy xác định em tôi là người phụ thuộc của tôi được chưa ?

Chưa được. Đọc lại TT84/2008.

S

sutucai

Sơ cấp
17/12/08
28
0
0
39
TP VInh - Nghệ An
Chỉ có bố mẹ mới có thể đăng ký người phụ thuộc cho người con còn đi học trong trường hợp này. Anh chị em ruột nếu là mồ côi, không nơi nương tựa, không có thu nhập thì mới được tính là người phụ thuộc, tuy nhiên cần phải có hồ sơ chứng minh theo quy định.

em xin bổ xung thêm ý thứ hai của anh Hung,anh chị em ruột chỉ được kê khai là người phụ thuộc như anh Hung nói với đk là ngoài độ tuổi lao động, còn trong độ tuổi lao động phải là những người tàn tật ko có khả năng lao động hoặc có nhưng thu nhập thấp dưới mức quy định mới được kê khai là người phụ thuộc

S

sutucai

Sơ cấp
17/12/08
28
0
0
39
TP VInh - Nghệ An
theo mình các bạn nên đọc kỹ cả phần 3.1.7. hồ sơ chứng minh người phụ thuộc nữa để hiểu rõ hơn.theo như mình hiểu thì những người trong độ tuổi lao động phải là người tần tật mới được coi là người phụ thuộc.còn các trườn hợp anh chị em đang đi học thì chỉ có bố mẹ mới được kê khâi người con đó là người phụ thuộc.

M

myhanhnguyen123

Guest
15/12/08
48
0
0
44
HCM
được giảm trừ đối với em ruột.
Các cá nhân khác là người ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động, không nơi nương tựa, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5 dưới đây mà đối tượng nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng, bao gồm:
- Anh ruột, chị ruột, em ruột của đối tượng nộp thuế.
- Ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, cô ruột, dì ruột, cậu ruột, chú ruột, bác ruột của đối tượng nộp thuế.
- Cháu ruột của đối tượng nộp thuế (bao gồm con của anh ruột, chị ruột, em ruột).
- Người phải trực tiếp nuôi dưỡng khác theo quy định của pháp luật

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Chưa được. Đọc lại TT84/2008.

Theo bạn chưa được ở chỗ nào

theo mình các bạn nên đọc kỹ cả phần 3.1.7. hồ sơ chứng minh người phụ thuộc nữa để hiểu rõ hơn.theo như mình hiểu thì những người trong độ tuổi lao động phải là người tần tật mới được coi là người phụ thuộc.còn các trườn hợp anh chị em đang đi học thì chỉ có bố mẹ mới được kê khâi người con đó là người phụ thuộc.

Vậy nếu bố mẹ tôi phụ thuộc tôi làm sao kê khai em tôi phụ thuộc bố mẹ tôi đây ?

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Theo bạn chưa được ở chỗ nào

Vậy nếu bố mẹ tôi phụ thuộc tôi làm sao kê khai em tôi phụ thuộc bố mẹ tôi đây ?

Đọc TT84 chưa?
Điều kiện cần đầu tiên để kê khai em của bạn (đang trong độ tuổi lao động) là phụ thuộc của bạn thì : Em bạn phải bị tàn tật.
Nếu trong độ tuổi lao động thì cần 3điều kiện, mới điều kiện đầu ko được thì ko cần xem tiếp 2 điều kiện tiếp theo.

nofear

nofear

Cao cấp
19/4/08
267
1
16
TP.HCM
Đây là nội dung giao lưu trực tuyến với Ông Dương Anh Minh trên Pháp Luật TP.HCM, có bạn đọc quan tâm hỏi :

Tôi có hai người em đều trên 18 tuổi, đang học đại học, chưa có thu nhập. Tôi nuôi dưỡng các em vì cha mẹ đã quá tuổi lao động và không có thu nhập. Vậy khi kê khai nộp thuế tôi có được tính các em là người phụ thuộc không?
DUNG NGO
(binhnguyen271@yahoo.com

Ông Dương Anh Minh, Phó phòng Thuế thu nhập cá nhân: Hai em ruột của bạn thuộc nhóm đối tượng người phụ thuộc thứ tư, nếu thoả mãn điều kiện không có thu nhập hoặc thu nhập không quá 500.000 đồng/tháng, không nơi nương tựa thì được tính là người phụ thuộc của bạn khi bạn có đăng ký giảm trừ gia cảnh và nộp hồ sơ chứng minh người phụ thuộc đúng hạn.

Sửa lần cuối:
TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Đây là nội dung giao lưu trực tuyến với Ông Dương Anh Minh trên Pháp Luật TP.HCM, có bạn đọc quan tâm hỏi :

Cho xin cái link xem thử thời gian trả lời là vào lúc nào đi.

S

sutucai

Sơ cấp
17/12/08
28
0
0
39
TP VInh - Nghệ An

tóm lại mình thấy luật VN đầy mâu thuẫn, nội dung này lại mâu thuẫn với nội dung kia.nếu bạn đọc mục 3.1.7 hồ sơ chứng minh người phị thuộc thì bạn sẽ hiểu là những người trong độ tuổi lao động phải là những người tàn tật mới được coi là người phụ thuộc,nếu thế nó sẽ trái ngược với câu trả lời trực tuyến trrên

S

sutucai

Sơ cấp
17/12/08
28
0
0
39
TP VInh - Nghệ An

Hiện em đang sống với gia đình chồng (chưa chuyển hộ khẩu về đây) và em là người có thu nhập phải chịu thuế duy nhất. Tuy nhiên vợ chồng em phải nuôi dưỡng ba mẹ già và 1 người chị lớn tuổi thất nghiệp ở nhà lo việc nhà. Vậy em có được kê khai để tính giảm trừ gia cảnh hay không? Thủ tục như thế nào?
Hoanganh (Dong Nai)
hoanganhtd@yahoo.com
- Nguyễn Thị Minh Nhựt - Phó phòng Tuyên truyền hỗ trợ Cục thuế TP.HCM:
1. Cha mẹ già ngoài tuổi lao động không có thu nhập hoặc có thu nhập dưới 500.000 đồng/tháng thì được xem là người phụ thuộc của bạn.

2. Chị thất nghiệp nhưng còn trong tuổi lao động nên không được xem là người phụ thuộc.
Hiện nay chưa có thông tư hướng dẫn Luật thuế TNCN nên chưa thể hướng dẫn cho bạn cụ thể về hồ sơ, thủ tục để được giảm trừ gia cảnh.
đây là cũng một câu hỏi trực tuyến,bạn nofear thử đọc tham khảo nhé
n

S

sutucai

Sơ cấp
17/12/08
28
0
0
39
TP VInh - Nghệ An
mình trích nguyên hai câu hỏi trực tuyến của hai cán bộ Thuế, thấy họ trả lời là đã thấy ,mâu thuẫn rồi.nếu như theo ông Nguyễn Đình Tuấn thì trường hợp vợ thất nghiệp ở nàh cũng ko được coi là người phụ thuộc.con theo bà Thuỷ lại được.thật là mâu thuẫn.giống ngày xưa mình đi thi hết môn Thuế cũng vậy,cùng một nghiệp vụ có thầy giải thế này, có thầy giải thế kia,thật tiếc cho mình là lại giải bài giiống ý kiến của thầy ko phụ trách chấm bài,thế là lớp mình toàn điẻm 5 với 6.hiiiiiii

* Hiện tôi là nhân viên kinh doanh ở 1 công ty TNHH, hằng tháng đóng thuế TNCN. Xin hỏi, nếu lỡ tôi bị thất nghiệp thì Tôi được hưởng quyền lợi gì? Tôi có vợ và 1 con nhỏ, vợ tôi ở nhà làm nôi trợ, vậy tôi có được giảm trừ gia cảnh cho vợ và con? Tôi cần những giấy tờ gì để nộp cho cơ quan thuế?
NGUYỄN ĐỨC TĨNH (331 TRƯỜNG CHINH, Q.12, TP.HCM)
daphafurn@yahoo.com.vn
- Bà Trịnh Thị Thu Thủy:
Hằng tháng bạn đóng thuế TNCN nhưng khi bạn thất nghiệp bạn sẽ được hưởng các quyền trong Luật Bảo hiểm xã hội. Bạn có thể tham khảo luật này.
Vợ bạn ở nhà chỉ được giảm trừ gia cảnh nếu thỏa một trong các điều kiện:
- Tàn tật, không có khả năng lao động;
- Không có thu nhập, hoặc thu nhập không vượt quá 500 ngàn một tháng.
Con bạn dưới 18 tuổi thì được giảm trừ gia cảnh với mức 1,6 triệu/tháng.
Giấy tờ hợp pháp để vợ và con bạn được giảm trừ sẽ được qui định cụ thể tại Thông tư Hướng dẫn thi hành Luật Thuế TNCN.
giờ sáng qua (19-12), tại buổi giao lưu trực tuyến với bạn đọc Báo Pháp Luật TP.HCM về thuế thu nhập cá nhân, ông Nguyễn Đình Tấn - Cục trưởng Cục Thuế TP.HCM, cùng các cộng sự là bà Nguyễn Thị Minh Nhựt - Phó phòng Tuyên truyền hỗ trợ; ông Dương Anh Minh - Phó phòng Thuế thu nhập cá nhân; ông Nguyễn Đức Thanh - chuyên viên Phòng Tuyên truyền hỗ trợ, ông Phạm Hữu Đức - chuyên viên Phòng Thuế thu nhập cá nhân lần lượt giải đáp gần 500 câu hỏi xoay quanh luật thuế mới này.

Giảm trừ gia cảnh: Còn nhiều lấn cấn

Khác với quy định hiện hành về mức khởi điểm chịu thuế (năm triệu đồng/tháng), Luật Thuế thu nhập cá nhân công bằng hơn với cách tính giảm trừ gia cảnh cho bản thân và người phụ thuộc. Theo đó, cùng một mức thu nhập nhưng nếu có hoàn cảnh khác nhau thì số thuế phải nộp sẽ khác nhau.

Vậy như thế nào thì được tính là người phụ thuộc? Bạn Hoa Ha. (buctuonglua@gmail.com) hỏi: “Vợ trong độ tuổi lao động, không có thu nhập; em học đại học có được xem là người phụ thuộc?”. Ông Nguyễn Đình Tấn giải thích: “Không phải người nào không có thu nhập cũng đều được tính là người phụ thuộc. Người phụ thuộc nếu ở trong độ tuổi lao động phải đáp ứng nhiều điều kiện khác: Nếu là vợ/chồng của đối tượng nộp thuế thì phải là người bị tàn tật, không có khả năng lao động; nếu là em ruột, ngoài những điều kiện trên còn phải là người không nơi nương tựa, được đối tượng nộp thuế trực tiếp nuôi dưỡng”.
Tuy nhiên, tiêu chí để xác định thế nào là “không nơi nương tựa”, “trực tiếp nuôi dưỡng”... thì Cục Thuế TP.HCM đang tập hợp, xin ý kiến của Tổng cục Thuế. Ví dụ, ông A (sống tại TP.HCM) gửi tiền về quê nuôi ông nội (sống tại Đồng Tháp), tuy không sống chung nhưng có phải là “trực tiếp nuôi dưỡng” không? Nếu đúng thì UBND cấp xã nơi ông A cư trú có “dám” xác nhận việc ông này đang nuôi ông nội và UBND xã sẽ xác minh bằng cách nào...

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Trả lời như ông Tuấn là đúng rồi đấy vì trong thông tư 84 đã quy định như thế rồi. Chính cái khỏan vợ ở nhà nội trợ này đang làm các cục thuế đau đầu đấy. Tuy nhiên đây chính là đối tượng không được tính là phụ thuộc. Có lẽ phụ nữ Việt Nam hiện thất nghiệp nhiều quá chăng ?

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN

Lão ấy trả lời có vấn đề.
Cũng trong link ấy lại có bài trả lời thế này :
Bà Nguyễn Thị Minh Nhựt, Phó phòng Tuyên truyền hỗ trợ: Luật Thuế thu nhập cá nhân quy định em ruột của đối tượng nộp thuế được tính là người phụ thuộc, nếu đảm bảo các điều kiện sau: ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động, không nơi nương tựa, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá 500.000 đồng/tháng, đối tượng nộp thuế đang trực tiếp nuôi dưỡng em ruột (điểm 3.1.4 khoản 3 Mục I Phần B Thông tư số 84 ngày 30-9-2008 của Bộ Tài chính). Trong trường hợp cụ thể mà bạn nêu, người em ruột đang sống cùng ba mẹ; ba mẹ trong độ tuổi lao động, nên không phải là người không nơi nương tựa.
Bạn vào link dưới đây của TCT mà đọc nhé :
http://www.gdt.gov.vn/gdtLive/Trang-chu/Tin-tuc/News?contentId=126207&location=tct&location=tct

Đối tượng được tính là người phụ thuộc được chia làm 4 nhóm, trong đó ngoại trừ nhóm đầu tiên gồm con đẻ, con nuôi, con ngoài giá thú chưa thành niên (dưới 18 tuổi, tính đủ theo tháng) gần như là không có bất cứ quy định nào ràng buộc, còn lại các đối tượng khác đều gắn với những điều kiện nhất định. Cụ thể là: nếu con trên 18 tuổi, điều kiện để được giảm trừ là bị tàn tật, không có khả năng lao động; hoặc con đang theo học tại các trường đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp, dạy nghề, thì điều kiện là không có thu nhập hoặc có thu nhập không vượt quá mức quy định. Đối với vợ hoặc chồng của người nộp thuế, nếu người này còn trong độ tuổi lao động thì phải thoả mãn 2 điều kiện là bị tàn tật, không có khả năng lao động và không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định thì mới được giảm trừ; nếu ngoài độ tuổi lao động thì chỉ gắn với duy nhất điều kiện là không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định là đã được tính giảm trừ. Quy định này cũng được áp dụng tương tự đối với đối tượng giảm trừ là cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ, mẹ vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng) của đối tượng nộp thuế. Riêng đối với nhóm người phụ thuộc là anh, chị, em ruột, ông, bà nội, ông, bà ngoại, cô, dì, cậu, chú, bác, cháu ruộtcủa đối tượng nộp thuế và người phải trực tiếp nuôi dưỡng khác theo quy định của pháp luật nếu ngoài độ tuổi lao động phải thoản mãn 2 điều kiện là không có thu nhập hoặc có thu nhập thấp hơn mức quy định của Chính phủ và người nộp thuế đang trực tiếp nuôi dưỡng; nếu trong độ tuổi lao động phải đáp ứng đồng thời 3 điều kiện: bị tàn tật, không có khả năng lao động, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định và người nộp thuế đang trực tiếp nuôi dưỡng thì mới được tính giảm trừ gia cảnh.

S

sutucai

Sơ cấp
17/12/08
28
0
0
39
TP VInh - Nghệ An
[QUOTE Có lẽ phụ nữ Việt Nam hiện thất nghiệp nhiều quá chăng ?[/QUOTE]

anh nói thế là đụng chạm lòng tự ái của chị em phụ nữ rồi nha.mà làm chị em phụ nữ tự ái là anh biết hậu quả rồi đó:057:
Tóm lại nội dung câu hỏi bạn đưa ra ko được kê khai em bạn là người phụ thuộc của bạn.chấm hết.miễn bình luận nữa.:dance2:

phamthuyanh

phamthuyanh

Trung cấp
1/12/05
54
0
0
Dấu chấm hỏi ???
Anh, chị em ruột có được giảm trừ gia cảnh???

Theo Thông tư 84/2008/TT-BTC, nhóm đối tượng được giảm trừ gia cảnh dưới đây phải được hiểu như thế nào:
" Các cá nhân khác là người ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động, không nơi nương tựa, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5 dưới đây mà đối tượng nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng, bao gồm:
- Anh ruột, chị ruột, em ruột của đối tượng nộp thuế "
Vậy trong trường hợp ba mẹ đã ngoài độ tuổi lao động, người anh phải nuôi người em đang theo học ĐH (không có thu nhập) thì người em có được tính là một người phụ thuộc của người anh không? Mặc dù người anh không phải là đối tượng nuôi dưỡng trực tiếp? Và cụm từ "không nơi nương tựa" phải hiểu như thế nào? Nhờ các bạn trả lời giúp nhé. Cám ơn!

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Trường hợp này không được phép tính là người phụ thuộc theo đúng như bạn hiểu. Cụm từ "không nơi nương tựa" này được hiểu là người có mối quan hệ ruột thịt của đối tượng đó mà người có mối quan hệ này có nghĩa vụ nuôi dưỡng.

phamthuyanh

phamthuyanh

Trung cấp
1/12/05
54
0
0
Dấu chấm hỏi ???
Cám ơn anh Hùng đã trả lời. Theo như Cục Thuế HCM trả lời về trường hợp này (đăng trên website Cục Thuế), người em đó chỉ được tính là người phụ thuộc khi hội đủ các điều kiện:trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động, không nơi nương tựa, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá 500.000đ/tháng. Như vậy, thực sự là người anh vẫn phải nuôi em nhưng lại không được kê khai giảm trừ, vậy có vô lý không anh nhỉ?