Anh, chị em ruột có được giảm trừ gia cảnh?

• Thread starter bảo trân
  • Ngày gửi
bảo trân

bảo trân

Trung cấp
8/9/06
119
0
16
TP.HCM
Chào các bạn.

Về thuế thu nhập cá nhân theo quy định mới, mình có vấn đề thắc mắc nhờ các bạn giải đáp giúp.
Bố mẹ có 2 con, vẫn đang còn khả năng lao động, thu nhập < 4 triệu đồng/tháng/người. 2 con không sống cùng bố mẹ mà ở một tỉnh khác, 1 đi học, 1 đi làm, và cũng đã nhập hộ khẩu vào tỉnh mới. Vậy người con đã đi làm có được đăng ký người phụ thuộc là người con còn đi học không?
(thực chất là 2 người con tự lập, bố mẹ không nuôi nữa).

Cảm ơn các bạn nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

momdet

Trung cấp
12/5/08
198
0
0
TP.HCM
Chào các bạn.

Về thuế thu nhập cá nhân theo quy định mới, mình có vấn đề thắc mắc nhờ các bạn giải đáp giúp.
Bố mẹ có 2 con, vẫn đang còn khả năng lao động, thu nhập < 4 triệu đồng/tháng/người. 2 con không sống cùng bố mẹ mà ở một tỉnh khác, 1 đi học, 1 đi làm, và cũng đã nhập hộ khẩu vào tỉnh mới. Vậy người con đã đi làm có được đăng ký người phụ thuộc là người con còn đi học không?

Cảm ơn các bạn nhé.
Theo mình biết là ko, mặc dù ở độc lập hay ko đi nữa thì vẫn ko được, chỉ được giảm trừ gia cảnh giữa cha mẹ và con cái thôi chứ ko có giữa anh chị em. bạn có thể tham khảo thêm TT 84

FBI

FBI

*[Đẹp trai nhất web]*
2/7/08
274
5
18
Biết làm gì
Chào các bạn.

Cảm ơn các bạn nhé.
.
\ Người phụ thuộc được giảm trừ theo quy định là: con dưới 18 tuổi hoặc đang theo học cao đẳng, đại học;
vợ, chồng hoặc cha mẹ không có khả năng hoặc quá tuổi lao động; những người không nơi nương tựa mà người nộp thuế phải trực tiếp nuôi dưỡng.

Việc xác định người phụ thuộc chủ yếu dựa trên các giấy tờ, hồ sơ đã có của người phụ thuộc như giấy khai sinh, giấy đăng ký kết hôn, giấy xác nhận về tình trạng sức khỏe, khả năng lao động.
Có hộ khẩu mới thì còn phụ thuộc gì nữa. Và lại cái dòng màu đỏ của bạn trả lời hết roài:012::012:

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Theo mình biết là ko, mặc dù ở độc lập hay ko đi nữa thì vẫn ko được, chỉ được giảm trừ gia cảnh giữa cha mẹ và con cái thôi chứ ko có giữa anh chị em. bạn có thể tham khảo thêm TT 84

Đọc lại TT84/2008 1 lần nữa đi. Phần B Mục I đoạn 3.1.4 -> 3.1.7.

bảo trân

bảo trân

Trung cấp
8/9/06
119
0
16
TP.HCM
Mình đồng ý với bạn HienTriet, người phụ thuộc cũng có thể là anh chị em ruột của cá nhân nộp thuế.
Tuy nhiên, vấn đề mình thắc mắc là vẫn còn bố mẹ, và bố mẹ vẫn còn khả năng lao động, thì người con đi làm có được đăng ký người phụ thuộc là người con đi học không, hay chỉ có bố mẹ mới được đăng ký người phụ thuộc là người con đi học?

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Chỉ có bố mẹ mới có thể đăng ký người phụ thuộc cho người con còn đi học trong trường hợp này. Anh chị em ruột nếu là mồ côi, không nơi nương tựa, không có thu nhập thì mới được tính là người phụ thuộc, tuy nhiên cần phải có hồ sơ chứng minh theo quy định.

D

Do Bich Lien

Guest
28/10/08
15
0
0
40
Binh Thuan
Trường hợp của mình cũng giống như bạn Bảo Trân vậy, nhưng khác ở chỗ là mẹ mình đã hết tuổi lao động rồi. Hiện mình đang nuôi em mình học Trung cấp. Vậy mình có được đăng ký người phụ thộc không?

M

myhanhnguyen123

Guest
15/12/08
48
0
0
44
HCM
Mình cũng có trường hợp như bạn bảo trân. Nhà mình có 6 anh chị em, bố mẹ còn trong độ tuồi lao động, nhưng là nông nghiệp, thu nhập tháng khoảng 1-1.5tr. Bố mẹ đang nuôi 3 đứa em nhỏ, đều còn đi học cấp 1 và 2. Mình đi làm cũng gửi tiền về phụ bố mẹ nuôi em, vậy khoản đó thì sao nhỉ. nếu không được tính làm 1 em phụ thuộc mình thì sao??? bất công quá

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Mình cũng có trường hợp như bạn bảo trân. Nhà mình có 6 anh chị em, bố mẹ còn trong độ tuồi lao động, nhưng là nông nghiệp, thu nhập tháng khoảng 1-1.5tr. Bố mẹ đang nuôi 3 đứa em nhỏ, đều còn đi học cấp 1 và 2. Mình đi làm cũng gửi tiền về phụ bố mẹ nuôi em, vậy khoản đó thì sao nhỉ. nếu không được tính làm 1 em phụ thuộc mình thì sao??? bất công quá

Các em bạn không thể được phụ thuộc bạn khi bố mẹ còn sống. Tuy nhiên Bố , mẹ bạn lại phụ thuộc bạn nếu bạn chứng minh đủ điều kiện theo quy định của TT84

TrietThai

TrietThai

Cao cấp
20/5/08
240
2
16
ĐN
Các em bạn không thể được phụ thuộc bạn khi bố mẹ còn sống. Tuy nhiên Bố , mẹ bạn lại phụ thuộc bạn nếu bạn chứng minh đủ điều kiện theo quy định của TT84

Đoạn nào trong Luật 04, NĐ100, TT84 nói về cái màu đỏ thế ???

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Phần B. I. 3.1.4.d: tớ trích: "Các cá nhân khác là người ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động, không nơi nương tựa, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5 dưới đây mà đối tượng nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng, bao gồm:
- Anh ruột, chị ruột, em ruột của đối tượng nộp thuế.
- Ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, cô ruột, dì ruột, cậu ruột, chú ruột, bác ruột của đối tượng nộp thuế.
- Cháu ruột của đối tượng nộp thuế (bao gồm con của anh ruột, chị ruột, em ruột).
- Người phải trực tiếp nuôi dưỡng khác theo quy định của pháp luật"

Vậy là mình có thể đăng ký cho em mình là người phụ thuộc nếu đủ điều kiện, đâu có nhất thiết là mồ côi đâu. đúng ko?

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Theo quy định thì người em đó không được là người phụ thuộc của người anh, vì người em đó vẫn còn có bố mẹ và không phân biệt bố mẹ có thu nhập hay không có thu nhập.

bảo trân

bảo trân

Trung cấp
8/9/06
119
0
16
TP.HCM
Mình hiểu theo quy định thì trường hợp của mình là không được giảm trừ cho em ruột. Nhưng như thế thì đúng là bất công quá!!!

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Theo quy định thì người em đó không được là người phụ thuộc của người anh, vì người em đó vẫn còn có bố mẹ và không phân biệt bố mẹ có thu nhập hay không có thu nhập.

Nhưng trong thông tư ghi là "em ruột của đối tượng nộp thuế". Thế câu này bạn hiểu như thế nào?

M

myhanhnguyen123

Guest
15/12/08
48
0
0
44
HCM
đúng là trong thông tư 84 có nói rất rõ, anh chị em ruột cũng vẫn được tính là người phụ thuộc nếu có hộ khẩu chứng minh, mình vừa đọc xong

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
đúng là trong thông tư 84 có nói rất rõ, anh chị em ruột cũng vẫn được tính là người phụ thuộc nếu có hộ khẩu chứng minh, mình vừa đọc xong

Bạn đọc kỹ đoạn này nhé :"Các cá nhân khác là người ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật nhưng bị tàn tật, không có khả năng lao động, không nơi nương tựa, không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5 dưới đây mà đối tượng nộp thuế đang phải trực tiếp nuôi dưỡng,
ở đây các em bạn vẫn được bố mẹ nuôi dưỡng bạn chỉ là người góp thêm chứ không trực tiếp nuôi dưỡng.

Va Anh Toi

Va Anh Toi

Guest
Nhưng trong thông tư ghi là "em ruột của đối tượng nộp thuế". Thế câu này bạn hiểu như thế nào?

Các cá nhân khác là người ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật:
- Nhưng bị tàn tật: Người em đó không tàn tật (nên không áp vào điểm này)
- Không có khả năng lao động: Người em đó đang đi học nên vẫn có khả năng lao động
- Không nơi nương tựa: Người anh không nuôi thì cha mẹ vẫn phải chu cấp
- Không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5: Người em đó đang đi học còn phải xem xét trong khi học có thu nhập trên 500.000đ không.
Vậy áp vào điểm trên Người em không phải là người phụ thuộc.
Người em đó là phụ thuộc của cha mẹ thôi.

HuuLong

HuuLong

Guest
8/9/05
124
0
0
DaLat
www.danketoan.com

Vậy đọc lại một lần nữa nhé, đọc xong mà không tìm ra chổ nói đến điều này thì đốt xong uống lun bảo đảm thấy ngay!

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Luật của VN mình cứng nhắc nhỉ, nếu tôi chứng minh được tôi đang nuôi em tôi đi học tại thành phố khi cha mẹ không đủ khả năng nuôi thì em tôi phải xem như là người phụ thuộc của tôi chứ. Độ tuổi lao động, vậy là chính sách VN khuyến khích tất cả sinh viên nên lo đi làm để kiếm sống song song với đi học???? hoặc nhà nước cho sinh viên vay đủ tiền trang trải đi học đi đừng cho vay ít quá...

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Các cá nhân khác là người ngoài độ tuổi lao động hoặc trong độ tuổi lao động theo quy định của pháp luật:
- Nhưng bị tàn tật: Người em đó không tàn tật (nên không áp vào điểm này)
- Không có khả năng lao động: Người em đó đang đi học nên vẫn có khả năng lao động
- Không nơi nương tựa: Người anh không nuôi thì cha mẹ vẫn phải chu cấp
- Không có thu nhập hoặc có thu nhập nhưng không vượt quá mức quy định tại điểm 3.1.5: Người em đó đang đi học còn phải xem xét trong khi học có thu nhập trên 500.000đ không.

ak, pháp luật ơi. Em hỏi thêm pác 1 chút, pác ruột là người phụ thuộc thì cần phải tàn tật, ko có khả năng lao động, cha mẹ của pác chết hết (tức là cha mẹ của pác hơn 100 tuổi cũng loại phải ko?) và ko có thu nhập hoặc thu nhập vượt quá mức quy định ah?

Tiếp là cháu ruột cũng cần phải như vậy ah, bố mẹ hắn phải tự nhiên qua đời ko có nơi nương tựa nên phải vậy ah, hic hic... pháp luật thật là khoai