Lương cho người sinh đẻ?

• Thread starter nhumy
  • Ngày gửi
N

nhumy

Guest
10/3/08
13
0
0
39
Hà Nội
Chào các bạn,

Mình muốn tham khảo ý kiến từ tất cả các bạn trong cộng đồng Webketoan về vấn đề sau.
Công ty mình vừa ký hợp đồng với một chị. Mà hiện tại chị ý có bầu được 5 tháng. Vậy mình không biết khi chị sinh ngoài chế độ được bảo hiểm thanh toán, Công ty sẽ phải trả lương...như thế nào? Có văn bản luật nào quy định về việc mức lương phải trả trong trường hợp mà mình nói không?

Vậy mình mong nhận được thư giúp đỡ từ tất cả các bạn!

Xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội
Chào các bạn,

Mình muốn tham khảo ý kiến từ tất cả các bạn trong cộng đồng Webketoan về vấn đề sau.
Công ty mình vừa ký hợp đồng với một chị. Mà hiện tại chị ý có bầu được 5 tháng. Vậy mình không biết khi chị sinh ngoài chế độ được bảo hiểm thanh toán, Công ty sẽ phải trả lương...như thế nào? Có văn bản luật nào quy định về việc mức lương phải trả trong trường hợp mà mình nói không?

Vậy mình mong nhận được thư giúp đỡ từ tất cả các bạn!

Xin cảm ơn.

Không!
Hoàn toàn là do chế độ đãi ngộ của công ty (quy chế của Công ty). Ngoài ra trong thời gian có bầu từ tháng thứ 7 (không nhớ lắm) đến sau khi sinh 12 tháng, người mẹ được đi làm ít hơn 1 tiếng so với nhân viên khác (cty phải chịu).

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Không!
Hoàn toàn là do chế độ đãi ngộ của công ty (quy chế của Công ty). Ngoài ra trong thời gian có bầu từ tháng thứ 7 (không nhớ lắm) đến sau khi sinh 12 tháng, người mẹ được đi làm ít hơn 1 tiếng so với nhân viên khác (cty phải chịu).
Quy định ở đâu vậy anh nhỉ? Em chỉ nhớ là sản phụ được nghỉ giữa giờ 30' / buổi để về cho con bú thôi :030:

C

camchuong1605

Guest
7/3/08
5
0
0
Tp.HCM
Bạn duyvinh nói đúng rồi đó. Quy định này nằm trong khoản 3, điều 115 của Luật lao động đó bạn Coc Yeu ơi.

H

hieppoe

Sơ cấp
7/1/09
11
0
1
44
Tp. HCM
Vì bạn nêu vẫn còn thiếu một số thông tin, nên việc bạn hỏi có thể phát sinh hai tình huống sau:
Tình huống I:
Chị ấy đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con: Chế độ Chị ấy được hưởng là: Khám thai năm lần mỗi lần một ngày, (trường hợp ở xa cơ sở y tế, hoặc người mang thai có bệnh lý, hoặc thai không bình thường thì mỗi lần khám thai được nghỉ hai ngày)..
Tình huống II:
Chị ấy đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con:
Theo quy định tại Mục II Chương III Luật Bảo hiểm xã hội (từ Điều 27 đến Điều 37) thì các chế độ Chị ấy được hưởng là:
1. Khám thai năm lần mỗi lần một ngày, (trường hợp ở xa cơ sở y tế, hoặc người mang thai có bệnh lý, hoặc thai không bình thường thì mỗi lần khám thai được nghỉ hai ngày)..
2. Nghỉ sinh con 4 tháng trong điều kiện làm việc bình thường (5 tháng nếu công việc nặng nhọc, độc hại, 6 tháng nếu bị tàn tật). và (nếu sinh đôi, ba thì cứ mỗi con sẽ được nghỉ thêm 1 tháng). Trong thời gian nghỉ thai sản (từ 4 đến 6 tháng tùy trường hợp) được hưởng 100% lương do cơ quan Bảo hiểm xã hội chi trả.
3. Nếu sau thời gian nghỉ thai sản mà Chị ấy còn yếu thì có thể được nghỉ thêm từ 5 đến 10 ngày tùy trường hợp. Mức hưởng một ngày bằng 25% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại gia đình; bằng 40% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ tại cơ sở tập trung.
4. Trợ cấp một lần khi sinh con bằng 2 tháng lương tối thiểu.
5. Trong thời gian chị ấy nghỉ thai sản công ty bạn không phải đóng BHXH và thời gian này chị ấy vẫn được tính vào thời gian đóng BHXH.
6. Trong thời gian chị ấy nghỉ thai sản công ty bạn phải đóng bảo hiểm y tế bắt buộc (điểm 7.3. mục III. phần II quyết định số 902/2007/QĐ-BHXH ngày 26/06/2007 của Tổng giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành Quy định về quản lý thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế bắt buộc).
Như vậy Công ty bạn chỉ phải đóng mỗi BHYT trong thời gian chị ấy nghỉ thai sản mà thôi!
Chúc Chị ấy mẹ tròn con vuông!
Thân chào bạn!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
bổ sung thêm cho hieppoe:
4. Trợ cấp một lần khi sinh con bằng 2 tháng lương tối thiểu.: hiện nay = 540.000 x 2 = 1.080.000 đ

N

nhumy

Guest
10/3/08
13
0
0
39
Hà Nội
Mình cảm ơn sự trợ giúp của các bạn rất nhiều. Thế là mình có thể trình bày với BGD Cty mình rõ ràng trường hợp này rùi.

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
bổ sung thêm cho hieppoe:
4. Trợ cấp một lần khi sinh con bằng 2 tháng lương tối thiểu.: hiện nay = 540.000 x 2 = 1.080.000 đ

Bạn ketoan4mat thân
Mức lương tối thiểu đầu năm 2009 đã thay đổi rồi nha . Nếu là lọai hình doanh nghiệp bạn căn cứ vào Thông tư số 24/2008/TT-LĐTBXH ngày 20/10/2008
Thân chào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA