Kế toán tính giá thành sản xuất

• Thread starter tunghoangduong
  • Ngày gửi
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

highland

Guest
To tunghoangduong!

Mình thấy như vậy cũng đâu có nhiều lắm đâu. Lúc mình làm còn nhiều hơn gấp mấy lần nữa kia mà.

Ý kiến mọi người sao thì hỏng biết nhưng mình đã từng làm thì TK 627 mình chia làm các cách để phân bổ. Tuỳ theo tính chất của các loại chi phí phát sinh.

+ Chẳng hạn như đối với các khoảng như tiền lương& các khoản xem như lương thì phân bổ theo đơn giá tiền lương ( Như của TK 622).
+ Chi phí " Khấu hao" thì phân bổ theo công máy. ( đối với giá thành Dệt, nhuộm,sợi).
+ Chi phí "Điện" thì theo số KWH điện sử dụng/KWH điện theo định mức.
+ Chi phí khác còn lại... phân bổ theo công máy....

Mình không biết rõ sp của bạn là gì cả, cách trên là của Z dệt. Còn nếu như đối với sp may thì có lẽ sẽ gọn và đơn giản hơn...

Thôi hãy chờ ý kiến của lảo gia ketoangiachat đi nha!

T

tunghoangduong

Guest
22/1/05
9
1
0
48
Hung Yen
Minh muốn hỏi thêm:
Phân bổ 627 theo các bác thì phân bổ tổng 627 hay là phân bổ theo từng khoản mục chi tiết 627 VD: Lương, khấu hao, điện..... chỗ tớ sản xuất dệt áo len.
Đánh giá sản phẩm dở dang như thế nào trong ngành dệt này là đơn giản và chính xác nhất

H

highland

Guest
Bạn nên phân bổ theo từng khoản mục như trên mình đã nói rồi đấy.

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
phonuicao nói:
To tunghoangduong!

+ Chẳng hạn như đối với các khoảng như tiền lương& các khoản xem như lương thì phân bổ theo đơn giá tiền lương ( Như của TK 622).
+ Chi phí " Khấu hao" thì phân bổ theo công máy. ( đối với giá thành Dệt, nhuộm,sợi).
+ Chi phí "Điện" thì theo số KWH điện sử dụng/KWH điện theo định mức.
+ Chi phí khác còn lại... phân bổ theo công máy....

!
phonuicao noi đúng đấy, tuy nhien với mỗi lọai chi phí, cần phải có một bộ định mức phù hợp do Công ty ban hành, Giám đốc công ty chịu trách nhiệm về tính hợp lý và chính xác của bộ định mức

V

Van Wan Lee

Sơ cấp
3/6/05
31
0
6
VietNam
khuatqthin nói:
Trong kế toán thì tính giá thành SX của sản phẩm là khó nhất và đã có gần 10 các chủ đề về giá th2nh ở trên WKT rồi.
Tranh cãi quyết liệt di từ dẽ nhất như tính giá thành sửa chữ xe o tô đến kho nhất là tính giá thành phần mềm vi tính.

Thế này có công thức : Muốn tính giá thành của chén cơm ta lấy cái muỗn ta xúc cơm vào rồi : gắp đồ xào, gắp đồ kho chan th6em nước canh, lấy đũa và ăn . Ăn xong rồi mới tính được giá thành mấy thứ klinh tinh kia.

Bác cho em hổi quy trình tính giá thành của sản xuất phần mềm nhé!! hiện em đang rất khó khăn trong khâu này.
Giúp em với

M

Milan

Guest
7/6/05
1
0
0
46
Vietnam
Giá thành

Toi dang co kho khan mot chut ve viec tinh gia thanh san pham trong truong hoc, cu the la viec xac dinh cac yeu to cau thanh gia cua mot chuong trinh hoc, cac ban giup toi voi nhe
------------------------------
Đề nghị bạn sửa lại bài có dấu

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Milan nói:
Toi dang co kho khan mot chut ve viec tinh gia thanh san pham trong truong hoc, cu the la viec xac dinh cac yeu to cau thanh gia cua mot chuong trinh hoc, cac ban giup toi voi nhe
------------------------------
Đề nghị bạn sửa lại bài có dấu

Bạn nên sửa lại bài có dấu. Nếu theo tôi luận thì bạn muốn tính giá thành của một chương trình học, dạy học tại các trường.
Nếu đúng vậy thì bạn suy nghỉ thử xem
Nếu qui định viết giáo trình có định mức nhà nước qui định
Nếu viết giáo án cũng có qui định
Giờ đứng lớp của giáo viên cũng có qui định
số tiền thanh toán cho giáo viên vượt giờ có qui định
Mức chi phí cho một học sinh một năm có qui định
Mức thu học phí một năm có qui định
........
Một chương trình học có thể sử dụng hàng chục năm, và có sửa đổi, thay đổi tùy theo tốc độ phát triển của kiến thức và qui định của Bộ giáo dục ( hoặc qui định của Tổng cục dạy nghề nếu là trường dạy nghề ) bạn làm sao tính giá thành của chương trình học đây.

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Tìm học viên củ

Mấy cô cậu học viên của Lão gia đâu mất rồi nhỉ, phải siêng năng học đi chứ. Lão gia còn có nhiều cái hay lắm nè, ví như là làm cách nào tổ chức tốt công tác kế tóan chi phí giá thành trong điều liện công nghệ thông tin phát triển như hiện nay
Các bạn chuẩn bị khởi động đi nhé

D

doivai

Guest
4/6/05
11
0
0
Hà Nội
Mình có một điều này muốn hỏi . Bên mình mua hàng hoá, nhưng nhận hàng xong và thanh toán sau.Do vậy chỉ khi nào thanh toán xong thì bên bán mới trả hoá đơn cho mình.Rắc rối của mình là hàng mua về chưa có đầu vào hoá đơn, nhưng mình đã phải xuất hoá đơn bán.Mình làm thế có phải là đã sai nguyên tắc kế toán không? nhưng thật khó tránh khỏi tình trạng này .Các bạn giúp mình hợp lý tình huống này với nhé

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Chắc chắn là sai nguyên tắc rồi vì hàng hóa mua vào bán ra phải có hóa đơn để nhà nước thu thuế chứ, còn công nợ là chuyện công nợ. tuy nhiên trên thực tế chuyện này lại xảy ra rất nhiều bởi vì khó đòi nợ nên nhiều đơn vị họ giữ lại hóa đơn không xuất để bắt buộc bên mua phải trả tiền nếu không sẽ có người khác đòi nợ hộ cho họ :biggrin: . Tuy nhiên, hiện nay có một số cách "lách" cho trường hợp này.

1. Nếu bạn mua đầu tháng trả tiền cuối tháng lấy hóa đơn thì chỉ cần bảo họ cho thêm cái phiếu xuất kho ghi đầu tháng là ổn

1. Nếu tháng sau hay sau nữa mới trả tiền Đề nghị bên bán viết hóa đơn bán ra nhưng đừng xé khỏi cuống rồi cho bạn bản phô tô hạch toán bình thường. Nếu sau này bạn trả tiền thì thì trả bản gốc còn nếu sau này nhùng nhằng thì họ sẽ không trả bạn bản gốc thì bạn toi đời. Còn nếu có gì thay đổi thì bảo họ huỷ cái hóa đơn kia đi (chuyện này đơn giản vì chưa xé khỏi cuống) rồi xuất cái khác ghi rõ là xuất thay cho hóa đơn hủy. Cái này sẽ ko phải kê thuế nữa vì cái hủy đã kê rồi

T

tungvien

Guest
12/8/04
2
0
0
Theo mình tốt nhất là phải đi vào trường hợp cụ thể. Mình đề xuất bàn về tính giá thành sản phẩm Xi măng. Các bạn nghĩ sao?

D

doivai

Guest
4/6/05
11
0
0
Hà Nội
To Minh 91
Cám ơn bạn đã mách nước cho mình nhé , quả là đi một ngày đàng học một sàng khôn. Nhưng Minh thân mến ơi, hoá đơn xuất thay thế hoá dơn huỷ không phải kê khai thuế như Minh nói đó thì đựoc quy định ở đâu vậy, có thể chỉ cho mình đựoc không? Một lần nữa lại làm phiền bạn rồi . Rất mong sớm nhận đựoc tin của Minh đấy. Tạm biệt.

M

minh91

Guest
14/4/05
135
0
0
47
Hanoi
Cách nay tôi được cô Toản trưởng phòng tư vấn Cục thuế HN chỉ cho khi đi học nghiệp vụ chứ tôi đâu có nghĩ ra được. Cái hóa đơn xuất thay khi kê khai phải ghi rõ là xuất thay hóa đơn hủy nào. Còn văn bản thì đợi tui đọc lại cái 120 đã nhe

X

xuanlang

Guest
8/7/05
1
0
0
41
HCM
Có ai có thể nói rõ về các phương tính giá thành sản phẩm không?
Mong được học hỏi, nhất là về phương pháp tính theo hệ số.

H

hoang anh

Guest
30/9/04
11
0
0
41
hanoi
xin chào các bác.em hiện giờ đanng viết chuyên đề về phần tập hợp chi phí và tính giá thành và em đang có một chút vướng mắc,Em đang rất cầ sự chỉ giáo của các bác.em rất mong các bác giup đỡ

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
To hoang anh!
Bạn cần chỉ giáo điều gì đây? Bạn chắc cũng đã có các đề tài để tham khảo rồi chứ? Chuyên đề bạn đang làm về lĩnh vực gì vậy? Nói thử nếu đúng lĩnh vực thì mình sẽ giúp bạn chút chút. hi hi hi

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Có rất nhiều phương pháp tính giá thành áp dụng cho các doanh nghiệp khác nhau. Hoang anh định thảo luận về phương pháp nào và tính giá thành trong doanh nghiệp sản xuất hay DN xây lắp . Bạn cho nội dung cụ thể để chúng ta cùng trao đổi.

T

tunghoangduong

Guest
22/1/05
9
1
0
48
Hung Yen
Các bác thân mếm.
Tôi đã theo dõi câu xhuyện của các bác từ đầu đến bay giờ co máy nhận xét như chủ quan như sau:
1- Quả thật Z là vấn đề đau đầu của kế toán và rất hóc búa.
2- Theo tôi đoán thì ở các công ty trong nước khi tính giá thành hầu hết tính chưa đúng với Z thực tế, có thể tổng chi phí thì đúng nhưng Z chi tiết cho từng loại SP thì sai vì phân bổ, xác định tiêu hao vv... không chính xác.
3- Tại sao chúng ta không bàn đến từng cách tính Z một các triệt để hơn là chỉ qua loa như thế này không có hệ thống gì cả, vì khi bàn đến chắc chắn mỗi đơn vị một khác nên sẽ có nhiều đặc thù khác nhau từ đó mọi người đều có thể xác định cho đơn vị mình cách tính Z cho phù hợp và xử lý ngay từ đầu những phát sinh như các đơn vị khác gặp phải.
4- Có thể phải bầu ra 1 nhóm để thu thập thông tin, các bài viết, ý kiến, cách sử lý ... sau đó biên tập lại thành 1 bộ Z.
Trên đây là một vài ý kiến chủ quan của tôi, nếu có điều gì không phải mong các bạn bỏ qua, nhưng tôi muốn xây dụng một bộ tính Z đầy đủ, dễ hiểu và thực tế nhất mà không một giáo trình nào có được. Có gì các bạn cho ý kiến

K

ketoangiachat

Lão già ham vui
8/10/04
246
3
0
Nơi bình yên Chim hót
Thôi, theo đề nghị của Tunghoangduong, Lao gia cho một bài nhé:
Phần 1:
1.2.5. Các phương pháp tính giá thành sản phẩm (Z):
1.2.5.1. Phương pháp giản đơn: (hay phương pháp trực tiếp)
Những doanh nghiệp có quy trình sản xuất giản đơn như các doanh nghiệp
khai thác và sản xuất động lực thì phù hợp với phương pháp hạch toán giá thành
sản phẩm này. Bởi vì, quy trình sản xuất giản đơn là chỉ sản xuất một hoặc một
số ít mặt hàng có số lượng lớn, chu kỳ sản xuất ngắn, có thể có hoặc không có
sản phẩm dở dang.
Công thức tính:
Tổng Z SP
hoàn thành
trong kỳ
=
Cpsxdd
đầu kỳ
+
Cpsx ps
trong kỳ
-
Các khoản
làm giảm
CP
-
Cpsxdd
cuối kỳ
Tổng Z SP hoàn thành trong kỳ
Z 1 đvsp
=
SL SP hoàn thành trong kỳ

1.2.5.2. Phương pháp hệ số:
Điều kiện sản xuất thích hợp để áp dụng phương pháp này là trên cùng
một quy trình công nghệ sản xuất tạo ra nhiều loại sản phẩm khác nhau và không
thể tổ chức theo dõi chi tiết từng loại sản phẩm. Công việc cần làm là quy đổi các
sản phẩm khác nhau đó về một loại sản phẩm duy nhất được gọi là sản phẩm tiêu
chuẩn theo hệ số quy đổi được xác định sẵn.

(Còn tiếp)...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA