Tổng cục thuế thông báo nâng cấp phần mềm HTKK 2.0

• Thread starter tranvanhung
  • Ngày gửi
tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Để hỗ trợ cho các doanh nghiệp kê khai thuế, Tổng cục Thuế đã nâng cấp và phát triển phần mềm Hỗ trợ kê khai sử dụng công nghệ mã vạch phiên bản 2.0 có bổ sung bổ sung chức năng kê khai tờ khai thuế TNCN đáp ứng yêu cầu nghiệp vụ theo thông tư 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008; cập nhật biểu thuế Tài nguyên theo Nghị định số 05/2009/QĐ-BTC ngày 19/01/2009 và một số yêu cầu sửa lỗi phiên bản 1.3.1. Bắt đầu từ tháng 3/2009, khi nộp tờ khai có áp dụng công nghệ mã vạch, các doanh nghiệp sẽ sử dụng các mẫu tờ khai tại phiên bản 2.0 thay cho phiên bản 1.3.1 trước đây.

Nội dung nâng cấp lần này:
1. Nâng cấp lên phiên bản HTKK 2.0 để bổ sung chức năng kê khai tờ khai thuế TNCN đáp ứng yêu cầu nghiệp vụ theo thông tư 84/2008/TT-BTC ngày 30/9/2008, bao gồm:
- Tờ khai khấu trừ thuế TNCN mẫu số: 02/KK-TNCN (Dành cho tổ chức cá nhân trả thu nhập từ tiền lương, tiền công cho cá nhân cư trú)
- Tờ khai khấu trừ thuế TNCN mẫu số 03/KK-TNCN (Dành cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập từ đầu tư vốn, chuyển nhượng chứng khoán, bản quyền, nhượng quyền thương mại, trúng thưởng cho cá nhân cư trú)
- Tờ khai khấu trừ thuế TNCN mẫu số 04/KK-TNCN (Dành cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập từ tiền lương, tiền công và thu nhập từ kinh doanh cho cá nhân không cư trú)
- Tờ khai thuế TNCN mẫu số 07/KK-TNCN (dành cho cá nhân khai trực tiếp với cơ quan thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công)
2. Cập nhật danh mục biểu thuế Tài nguyên theo Nghị định số 05/2009/NĐ-CP ngày 19/1/2009 quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh thuế Tài nguyên và Pháp lệnh sửa đổi bổ sung Điều 6 Pháp lệnh thuế Tài nguyên.
3. Bỏ các chức năng kê khai tờ khai thuế thu nhập cá nhân theo Pháp lệnh Thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao:

- Tờ khai thuế thu nhập cá nhân khấu trừ tại nguồn mẫu 01/TNCN theo tháng/ quý

- Tờ khai thuế thu nhập cá nhân khấu trừ 10% mẫu 02/TNCN theo tháng/ quý
4. Cập nhật một số lỗi của phiên bản trước: cho phép ghi bút toán âm trong Báo cáo tài chính (BCĐKT, LCTT…)

Lưu ý: Ứng dụng HTKK bản 2.0 vẫn giữ nguyên mẫu tờ khai quyết toán thuế TNCN 04/TNCN cho tờ khai quyết toán thuế Thu nhập cao, để đáp ứng cho doanh nghiệp kê khai quyết toán thuế Thu nhập cao năm 2008.
Tải file cài đặt phần mềm HTKK 2.0 tại đây:

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Em đã cài phiên bản 2.0 rồi nhưng bảng BCLCTT cũng không nhập số âm được mấy Bác ạ. mấy bác coi lại giúp em với.Em thấy bảo phiên bản này đã khắc phục được việc nhập số âm trong LCTT vậy mà vẫn thấy như củ, k có gì thay đổi cả

M

muathugiauem

Guest
Mình đã down về rồi cho run, mình chọn "nâng cấp ứng dụng" chứ không chọn "gỡ bỏ phần mềm cũ". Nhưng khi mở phiên bản mới ra thì các số liệu cũ đã biến mất hết ùi. Ai biết xin chỉ giúp cách nào để lấy lại ạh, hay cách cài đặt của mình sai nên bị thế? Hix, làm sao bi giờ, số liệu cũ tới tháng 01/09. Xin chỉ giáo gấp gấp!

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
mih cũng down và chạy run như bình thường, cũng k gỡ bỏ và dữ liệu vẫn k bị mất nhưng k nhập dc số âm vào LCTT.

O

oanhcuong

Sơ cấp
18/3/08
24
0
1
38
Vĩnh Phúc, Hà Nội
Mình đã down về rồi cho run, mình chọn "nâng cấp ứng dụng" chứ không chọn "gỡ bỏ phần mềm cũ". Nhưng khi mở phiên bản mới ra thì các số liệu cũ đã biến mất hết ùi. Ai biết xin chỉ giúp cách nào để lấy lại ạh, hay cách cài đặt của mình sai nên bị thế? Hix, làm sao bi giờ, số liệu cũ tới tháng 01/09. Xin chỉ giáo gấp gấp!

Em cũng bị như vậy nè.Sao vậy ta:wall::eyepop::eyepop:

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Xin lỗi các bạn, các bạn vui lòng cập nhật bản download mới nhất tại đây .

Do có sự trục trặc khi gửi phần mềm nên bản mà các bạn download từ sáng nay đến thời điểm bài viết này đăng tải (22g22p ngày 20/2/2009) vẫn còn lỗi của phần BCTC từ bản 1.3.1 vì vậy TCT đã gửi lại bản khác để thành viên webketoan cập nhật lại. Đây là bản chính thức cuối cùng và sẽ được công bố trên website của TCT vào đầu tuần sau. Mong các bạn thông cảm vì sự sơ sót này.

Việc cập nhật, nâng cấp phiên bản mới sẽ không làm mất đi data cũ của các bạn vì vậy các bạn cứ yên tâm mà nâng cấp. Tuy vậy trong 1 số trường hợp như các bạn phản ánh là khi nâng cấp bản này sẽ làm mất hết data cũ và điều này cũng đã từng xảy ra từ các phiên bản trước đây. Nguyên nhân thì cũng có nhiều nên hiện không thể phán đóan chính xác là thế nào vì vậy trước khi nâng cấp bản 2.0 các bạn nên copy nguyên thư mục HKKK130 trong thư mục gốc C:\Program Files ra 1 nơi khác, khi nào cài đặt ok rồi thì bạn mới nên xóa thư mục này đi.

Cũng giống như các lần phát hành trước, lần này webketoan cũng được TCT tín nhiệm giao cho là 1 trong 2 kênh chính thức để phân phối đến người sử dụng tại Việt Nam bên cạnh website chính thức của TCT vì vậy các bạn hãy nên sử dụng thông tin từ 1 trong 2 website này mà thôi; tuy nhiên có 1 số cục thuế cũng cho đăng tải và các bạn cũng có thể lấy thông tin từ các cục thuế địa phương ngòai trang web của TCT và webketoan.

Mọi thắc mắc các bạn tiếp tục đăng tải trong box dành riêng cho phiên bản 2.0 để tránh nhầm lần với các phiên bản khác.

Sửa lần cuối:
B

bevit2003

Guest
28/3/08
11
0
0
41
TP. HCM
Mình đã down lại phần mềm mới 2.0 phiên bản sửa lại lỗi của ngày 20/02/2009. Nhưng trong BCLCTT vẫn không nhập được số âm.
Bạn có thể chỉ giúp mình cách khắc phục ko.
Cám ơn.

tranvanhung

tranvanhung

Gãi ngứa
20/2/04
2,976
10
38
21
Biên Hoà - Đồng Nai
Gửi các bạn tham khảo thêm thông báo và hướng dẫn tại công văn 534/TCT/CNTT ban hành ngày 17/02/2009 về việc thông báo phát hành và hướng dẫn triển khai phần mềm HTKK phiên bản 2.0. Thông tin trong bản này đã lược bớt các thông tin không cần thiết vì vậy nội dung sẽ không đầy đủ như bản nguyên gốc tuy nhiên vẫn có đầy đủ các thông tin cần thiết để các bạn tham khảo.

Đính kèm

• CV 534.rar
    15.3 KB · Lượt xem: 476
T

tanhhm

Sơ cấp
9/2/06
7
0
1
Hồ Chí Minh
Phiên bản HTKK_V2.0 vẫn còn lỗi

Kính gởi diễn đàn.

Tôi đã tải phiên bản mới nhất HTKK_V2.0 trên diễn đàn về. Cẩn thận sao lưu thư mục DataFiles của phiên bản cũ. Sau khi gở bỏ phiên bản HTKK_V1.3.1 và cài đặt phiên bản V.2.0. Với phiên bản mới này, khi nhập số liệu để lập bản LCTT theo phương pháp trực tiếp vẫn không làm sao nhập được số âm.

Rất mong Anh Chị Em nào biết khắc phục lỗi trên giúp đỡ hướng dẫn. Xin chân thành cảm ơn.

tanhhm,

nghimaikhongra

nghimaikhongra

Guest
29/3/07
211
0
0
Hà Đông
Kính gởi diễn đàn.

Tôi đã tải phiên bản mới nhất HTKK_V2.0 trên diễn đàn về. Cẩn thận sao lưu thư mục DataFiles của phiên bản cũ. Sau khi gở bỏ phiên bản HTKK_V1.3.1 và cài đặt phiên bản V.2.0. Với phiên bản mới này, khi nhập số liệu để lập bản LCTT theo phương pháp trực tiếp vẫn không làm sao nhập được số âm.

Rất mong Anh Chị Em nào biết khắc phục lỗi trên giúp đỡ hướng dẫn. Xin chân thành cảm ơn.

tanhhm,

Bạn có thể vào ĐÂY nhé !

Thân

Z

zizyluu

Guest
16/5/05
8
0
1
44
Hanoi
Thắc mắc về PL 03-02A Tờ khai TNDN

Mình muốn hỏi về Phụ lục 03-02A(Chuyển lỗ) của Tờ khai tự quyết toán thuế TNDN, giả sử DN bắt đầu hoạt động trong năm 2008 và bị lỗ, muốn sử dụng PL này thì làm thế nào? Vì năm phát sinh lỗ chỉ có đến năm 2007 mà không có năm 2008 :065:

T

tanhhm

Sơ cấp
9/2/06
7
0
1
Hồ Chí Minh
Chuyển lỗ năm 2008

Trên diễn đàn đã có những hướng dẫn về chuyển lỗ năm 2008 nhiều rồi.

Theo mình, nếu trước năm 2008, đơn vị có phát sinh lỗ và khi lập tờ khai quyết toán thuế TNDN năm 2007 có đăng ký chuyển lỗ, thì khi quyết toán thuế TNDN năm 2008 chuyển lỗ đã đăng ký vào tờ khai quyết toán thuế TNDN năm 2008.

Theo thông tư Số: 134/2007/TT-BTC, ngày 23/11/2007 của Bộ Tài Chính, kể từ năm 2008, không lập bảng đăng ký chuyển lỗ nữa mà thực hiện theo TT134/2007/TT-BTC :
. . . "Cơ sở kinh doanh sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ của năm quyết toán thuế trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ" . . .

Không biết đúng ý bạn chưa?
tanhhm,

leloanbt

leloanbt

Con gái Bến Tre
3/6/03
259
10
18
43
TP.HCM
Truy cập trang
Trên diễn đàn đã có những hướng dẫn về chuyển lỗ năm 2008 nhiều rồi.

Theo mình, nếu trước năm 2008, đơn vị có phát sinh lỗ và khi lập tờ khai quyết toán thuế TNDN năm 2007 có đăng ký chuyển lỗ, thì khi quyết toán thuế TNDN năm 2008 chuyển lỗ đã đăng ký vào tờ khai quyết toán thuế TNDN năm 2008.

Theo thông tư Số: 134/2007/TT-BTC, ngày 23/11/2007 của Bộ Tài Chính, kể từ năm 2008, không lập bảng đăng ký chuyển lỗ nữa mà thực hiện theo TT134/2007/TT-BTC :
. . . "Cơ sở kinh doanh sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ của năm quyết toán thuế trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ" . . .

Không biết đúng ý bạn chưa?
tanhhm,

Mình biết là từ năm 2008, các DN không cần đăng ký chuyên lỗ nữa. Cty mình năm 2007 có lỗ và mình sẽ chuyển toàn bộ sang 2008, còn 2008 thì có lãi. Nhưng khi cài đặt cái HTKK 2.0, mình làm quyết toán TNDN 2008, mục B27 "chuyễn lổ từ HĐ SXKD các năm trước..." , mình nhập vào đúng số tiền, nhưng phần mềm cứ báo lỗi " thông tin kê khai sai " .

Cho mình hỏi là khi có chuyển lỗ từ các các năm trước sang năm 2008, thì mình phải làm phụ lục 03-2ATNDN đúng không? Mình làm đúng phụ lục và nhập đúng số chuyển lỗ từ 2007 sang năm 2008, vậy mà phần mềm cứ báo lỗi và không cho in, bảo phải khai báo lại.

Còn nếu không làm Phụ lục 03-2ATNDN, thì phần mềm vẫn cho nhập vào số chuyển lổ, nhưng lúc in lại thông báo lỗi kê khai sai.

Bạn nào đã gặp lỗi này chưa, và chỉ giúp mình cách khắc phục với. Thanks.

D

dht

Trung cấp
5/4/07
196
1
0
Hanoi
Mình biết là từ năm 2008, các DN không cần đăng ký chuyên lỗ nữa. Cty mình năm 2007 có lỗ và mình sẽ chuyển toàn bộ sang 2008, còn 2008 thì có lãi. Nhưng khi cài đặt cái HTKK 2.0, mình làm quyết toán TNDN 2008, mục B27 "chuyễn lổ từ HĐ SXKD các năm trước..." , mình nhập vào đúng số tiền, nhưng phần mềm cứ báo lỗi " thông tin kê khai sai " .

Cho mình hỏi là khi có chuyển lỗ từ các các năm trước sang năm 2008, thì mình phải làm phụ lục 03-2ATNDN đúng không? Mình làm đúng phụ lục và nhập đúng số chuyển lỗ từ 2007 sang năm 2008, vậy mà phần mềm cứ báo lỗi và không cho in, bảo phải khai báo lại.

Còn nếu không làm Phụ lục 03-2ATNDN, thì phần mềm vẫn cho nhập vào số chuyển lổ, nhưng lúc in lại thông báo lỗi kê khai sai.

Bạn nào đã gặp lỗi này chưa, và chỉ giúp mình cách khắc phục với. Thanks.

Chú ý khi sử dụng phần mềm HTKK phải vào số chuẩn mới không bị báo lỗi:
Làm báo cáo quyết toán Thuế TNDN, nếu chuyển lỗ phải khai báo thêm biểu 03-2A/TNDN
Tờ khai:
- Lỗ từ các năm trước chuyển sang (Mã số B26) phải không lớn hơn tổng thu nhập chịu thuế (B23)
- Mã số B26 phải bằng tổng số cột 4 (Số lỗ chuyển trong kỳ tính thuế này). Nếu số lỗ lớn hơn thì phải chuyển sang cột 5 (Số lỗ còn được chuyển sang các kỳ tính thuế sau)

L

lancoco

Guest
11/2/09
1
0
0
37
Điện Biên Phủ
Chào mọi người. Xin mọi người bớt chút thời gian đọc bài viết của mình. Mình đang làm BCTC trên phần mềm HTKK Thuế 2.0, tất cả các số liệu của mình nhập vào đều chính sác so với các sổ sách kế toán và bảng cân đối số phát sinh, nhưng khi mình nhập số liệu đó vào Bảng cân đối kế toán ( có bút toán âm )thì phần mềm báo kê khai sai, mình không hiểu phải làm thế nào. Bạn nào có kinh nghiệm, xin giúp mình với nha. Mình cám ơn tất cả mọi người đã dành thời gian đọc bài viết của mình và mong nhận được sự giúp đỡ./.

H

hanhkt120

Guest
Mình tải phần mềm hỗ trợ kê khai thuế 2.0 nhưng chỉ đến giao diện ban đầu mình nhập mã số thuế vào , kick vào ô đồng ý và thế là chương trình không hoạt động nữa. Nhưng mình tải ở máy vi tính khác thì lại được. Không hiểu máy vi tính của mình bị làm sao? Có ai biết không giúp mình?

Ngocxuan

Ngocxuan

Trung cấp
26/2/09
57
1
0
ha noi
xin cảm ơn anh tranvanhung đã nêu chi tiết và hướng dẫn cho diễn đàn về phần mêm mới 2.0 này.

P

pc30altk

Guest
15/10/08
7
0
1
Hà Nội
Của mình chạy bình thương, chăng thâý gì khác lạ cả... Tât1 cả ok luôn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA