Kiểm toán tài khoản tiền

• Thread starter nedved
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Tôi thấy các bài viết trong mục này hầu hết toàn viết về những vấn đề tương đối rộng hoặc những vấn đề chỉ có cấp quản lý mới quan tâm đến.

Thế còn những kiến thức và kỹ thuật kiểm toán thông thường thì sao nhỉ. Tôi nghĩ có rất nhiều người đặc biệt là các bạn sinh viên, người mới vào nghề quan tâm đến. Có lẽ chúng ta nên thảo luận về kiểm toán các chỉ tiêu trên BCTC nhỉ, bắt đầu từ tài khỏan tiền nhé.

Bạn nào có thể cho ý kiến về vấn đề này nhỉ? Làm thế nào để kiểm toán tài khoản tiền?

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
nedved nói:
Tôi nghĩ có rất nhiều người đặc biệt là các bạn sinh viên, người mới vào nghề quan tâm đến. Có lẽ chúng ta nên thảo luận về kiểm toán các chỉ tiêu trên BCTC nhỉ, bắt đầu từ tài khỏan tiền nhé.
Trước hết vô cùng cảm ơn anh Nedved đã mở thread này. Và rất mong anh duy trì được thread " Kiểm toán các chỉ tiêu trên báo cáo tài chính". Nếu được như vậy thì các bạn sinh viên chuyên ngành cũng như các trợ lý kiểm toán mới vào nghề sẽ có nhiều cơ hội học hỏi những kinh nghiệm, những vấn đề tưởng chừng không có gì phải bàn cãi nhưng có thể bọn em cũng không biết hoặc không hiểu được bản chất.
Mong các anh chị nhiệt tình tham gia cùng anh Nedved.

quickquickslow

quickquickslow

Trung cấp
21/8/04
175
3
18
Farfaraway
www.amazone.com
Em Nguyễn Hằng tháng mấy ra trường nhỉ?

quickquickslow

quickquickslow

Trung cấp
21/8/04
175
3
18
Farfaraway
www.amazone.com
Nedved, thường kiểm tra số phát sinh của tiền bằng cách dùng detail test để test kèm với Expense, payable và các sections khác của FS. Có hai mục tiêu chủ yếu của cash audit:
-Confirm balance
-Test internal controls.

Cái cash cycle này thường do junior level làm và thường chủ yếu làm cùng các section khác.

A

AIA

Guest
24/12/04
27
0
0
Viet nam
Kiểm toán tiền thường mất rất nhiều thời gian và công sức cãi cọ chỉnh sửa. Những nơi làm ăn quy mô càng to thì kiểm toán tiền càng có cơ hội làm nhanh hơn. Tuy nhiên nó là vấn đề nhạy cảm nên phải cự kỳ độc lập. Điều chỉnh sẽ gây họa về sau.
Tại sao lại không kiểm tra số phát sinh nhỉ ? Đấy là một trong những công việc quan trong ấy chứ Nẹt bô. Còn anh NhanhLanhChụn thì hình như đưa cái Kiểm toán nứơc ngoài thì phải, Mong anh dạy bảo thêm ?? Chưa hiểu lắm !!

quickquickslow

quickquickslow

Trung cấp
21/8/04
175
3
18
Farfaraway
www.amazone.com
Đọc câu trước đấy của tớ không kỹ. Đọc lại phát đê.

iso

iso

Guest
1/5/04
222
1
0
Hôm trước em iêu bảo, đang có một chủ đề hot về kiểm toán do Nedved chủ trì. Làm mình lon ton chạy vào, nhưng thấy kể ra cũng hơi khó thảo luận, vì chả nhẽ chúng ta lại vác textbook và các chương trình kiểm toán chép lên đây nhỉ. Ngoài ra, những mục tiêu kiểm toán, quy trình, các bước tiến hành, phương pháp lấy mẫu, trình bày giấy tờ làm việc...etc đều có trong guideline của các công ty cả. Chi bằng, các bác kể xem trên thực tế, các bác kiểm toán tài khoản này như thế nào, có kinh nghiệm gì hay để anh em có dịp tham khảo lẫn nhau, và những ai chưa từng làm kiểm toán sẽ dễ hình dung hơn công việc cụ thể nhỉ.

Tình hình là thế này, khi mới vào nghề kiểm toán, tớ có bi bô hỏi các anh chị đi trước rằng "Tài khoản nào làm dễ nhất?", đa số câu trả lời là "Vốn bằng Tiền". Mới đầu tớ băn khoăn mãi vì rõ ràng theo sách nói, thì TK nào chả quan trọng, chả dính líu tới nhau, hình thành nên hệ thống kế toán, thế thì làm gì có TK nào kém quan trọng hơn TK nào, mà tiền lại nhậy cảm như thế. Sau đi làm, vỡ lẽ ra rằng thực sự TK Vốn bằng tiền mình được giao là ít phức tạp nhất, công việc chủ yếu là cộng trừ nhân chia ra cái số dư, đòi lấy cái biên bản kiểm kê quỹ nhét vào cặp để back up, vẽ một cái chart biến động vào ra của tiền để dễ chọn mẫu, kiểm tra chứng từ để đánh giá về tính tuân thủ quy định nội bộ, quy trình kiểm soát tiền từ ông nào đến bà nào, thủ tục ký tá ra làm sao? dấu má, đánh số thứ tự thế nào? hóa đơn xanh đỏ, dăm ba cái hợp đồng...etc Thậm chí, tại sao kế toán trưởng trong hóa phiếu chi này lại ký bằng bút chì? hehe...đại loại thế...(internal control) Có một việc quan trọng là cách trình bày giấy tờ làm việc cho đẹp, cho khoa học, để sếp soát xét, để những phần hành khác có thể sử dụng được công việc của mình 1 cách dễ dàng.

Câu hỏi của Nedved không phải là vô lý ở chỗ, khi mà những số phát sinh của TK tiền liên quan đến TK khác, thì người phụ trách TK liên quan kia có trách nhiệm kiểm tra. Hề hề...tớ vô can. Đó là do cách phân chia và giao nhiệm vụ các khoản mục cho từng người trong nhóm, và tất nhiên tùy thuộc vào từng công ty, trong từng t/h cụ thể mà khác đi. Nói chung, có thể vất vả kiểm tra nhiều, nhưng không nhức đầu lắm với khoản mục này. Những cái trông có vẻ rất nhạy cảm, dễ bị gian lận, biển thủ, đâm ra lại hết sức kín kẽ. Có một lần, kiểm tra tại một công ty nho nhỏ, thấy có một phiếu thu với nội dung "góp vốn" với số tiền 2 tỷ đồng, cái đấy làm mình ấn tượng mãi vì nghĩ làm đếch có chú nào vác 2 tỷ đến nộp vào quỹ, thủ quỹ nó lại chửi cho té tát vì tội bắt nó đếm tiền mỏi tay ý chứ. Quả nhiên, sau một hồi ê a với em kế toán xinh đẹp (công nhận nàng xinh thật), thì biết là không phải thế...hì hì!

Hiện tớ tạm nhớ được đến vậy, và một lần nữa xin nhắc lại rằng, cái tớ nhận xét có thể sẽ rất khác với người khác, vì đó chỉ là kinh nghiệm, và cũng chỉ trong 1 vài trường hợp cụ thể thôi, không phải chuẩn mực chung, không phải tất cả các trường hợp. Mời các bác tiếp tục chia sẻ thực tế của mình, nếu được tớ sẽ bi bô sau, giờ phải ăn cái gì đã. :)

Sửa lần cuối:
C

CNN

Cao cấp
14/3/03
506
2
0
ĐH KTQD
iso nói:
Có một lần, kiểm tra tại một công ty nho nhỏ, thấy có một phiếu thu với nội dung "góp vốn" với số tiền 2 tỷ đồng, cái đấy làm mình ấn tượng mãi vì nghĩ làm đếch có chú nào vác 2 tỷ đến nộp vào quỹ, thủ quỹ nó lại chửi cho té tát vì tội bắt nó đếm tiền mỏi tay ý chứ. Quả nhiên, sau một hồi ê a với em kế toán xinh đẹp (công nhận nàng xinh thật), thì biết là không phải thế...hì hì!
Ơ, em cũng thấy là khi góp vốn người ta viết phiếu thu như thế thật, thực ra thì ...thực ra thì sao anh? :p

iso

iso

Guest
1/5/04
222
1
0
@CNN:

Xuất phát từ nghi ngờ khoản tiền này không có thật, anh soi thêm TK vốn và giấy phép KD. Nhìn thấy: trong nửa năm đầu thành lập, thằng liên doanh này vẫn thiếu vốn điều lệ. Có thể nghi ngờ rằng, đây chỉ là cách bổ sung góp vốn cho đủ, khi thời hạn cho phép bổ sung vốn góp đã hết (bây giờ không nhớ chính xác quy định là bao lâu). Để có thể ra ê a với em kế toán xinh đẹp, anh nghĩ mình phải tìm thêm bằng chứng. Sau một hồi ngó nghiêng không thấy gì thêm, anh chuyển sang nghiên cứu xem ông Nguyễn Văn X (người ký tên nộp tiền) là ai? làm gì? Fortunately, khi nhìn sang TK tạm ứng, thấy có 1 khoản tạm ứng đi công tác SG có tên của ông X. Sau khi kiểm tra chứng từ hoàn tạm ứng 2 tuần sau đó (vé máy bay, hoá đơn KS, ăn uống...) thì thấy rằng ông X đó và 2 ông nữa ở SG 3 ngày, và ngày của phiếu thu "góp vốn" kia nằm trong khoảng thời gian đó. Như vậy đã rõ, phiếu thu này được lập ra hơi ẩu, có bằng chứng cho thấy ông X không thể có mặt ở HN để nộp tiền. (Mịa, mình cứ như công an)

Sau đó thì anh có xích lại gần em kế toán, và thủ thỉ rằng "anh thấy khoản thu 2 tỷ này, ai lại mang nhiều tiền mặt thế bao giờ? đếm mỏi tay bỏ xừ, em nhỉ!", rồi sau đó xử lý thế nào chắc là mọi người đều biết cả. Về phần mình, anh quen ngay được 1 em kế toán duyên dáng... :)

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
Thường người ta chỉ sử dụng tiền mặt trong các giao dịch nhỏ. Còn trong trường hợp mua sắm tài sản có giá trị lớn hay góp vốn như ví dụ của Iso đưa ra ...những giao dịch như thế này sẽ được thực hiện qua ngân hàng.

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Hoan hô ISO,

Đúng là chẳng lẽ bê cả cái Audit Program lên. Nhưng mấy member cứ thắc mắc kiểm toán phần này thế nào, phần kia thế nào nên tớ mới post lên với mục đích cho các bạn mới đi làm biết mình phải làm gì

quickquickslow

quickquickslow

Trung cấp
21/8/04
175
3
18
Farfaraway
www.amazone.com
Nedved, có cần Quick này phải chỉnh cho cái tội làm người khởi xướng ra chủ đề mà không thèm đọc các bài trả lời thế nào không?

Thứ nhất, tớ trả lời phần định hướng trong câu trả lời của tớ rồi nhé

thường kiểm tra số phát sinh của tiền bằng cách dùng detail test để test kèm với Expense, payable và các sections khác của FS.
Thứ hai, ISO nói đủ để mọi người hiểu rồi nhá

Tình hình là thế này, khi mới vào nghề kiểm toán, tớ có bi bô hỏi các anh chị đi trước rằng "Tài khoản nào làm dễ nhất?", đa số câu trả lời là "Vốn bằng Tiền". Mới đầu tớ băn khoăn mãi vì rõ ràng theo sách nói, thì TK nào chả quan trọng, chả dính líu tới nhau, hình thành nên hệ thống kế toán, thế thì làm gì có TK nào kém quan trọng hơn TK nào, mà tiền lại nhậy cảm như thế. Sau đi làm, vỡ lẽ ra rằng thực sự TK Vốn bằng tiền mình được giao là ít phức tạp nhất, công việc chủ yếu là cộng trừ nhân chia ra cái số dư, đòi lấy cái biên bản kiểm kê quỹ nhét vào cặp để back up, vẽ một cái chart biến động vào ra của tiền để dễ chọn mẫu, kiểm tra chứng từ để đánh giá về tính tuân thủ quy định nội bộ, quy trình kiểm soát tiền từ ông nào đến bà nào, thủ tục ký tá ra làm sao? dấu má, đánh số thứ tự thế nào? hóa đơn xanh đỏ, dăm ba cái hợp đồng...etc Thậm chí, tại sao kế toán trưởng trong hóa phiếu chi này lại ký bằng bút chì? hehe...đại loại thế...(internal control) Có một việc quan trọng là cách trình bày giấy tờ làm việc cho đẹp, cho khoa học, để sếp soát xét, để những phần hành khác có thể sử dụng được công việc của mình 1 cách dễ dàng.
.

Hay Nedved muốn chép sách để tớ về tớ bảo em iêu [(C) ISO] mang sách ra chép cho Nedved đọc nào?

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Thanks Quick

Đã đọc thì phải đọc kỹ chớ.

Nhưng mà Quick thì hiểu, ISO cũng hiểu, nhiều người hiểu nhưng mà new comer e rằng còn lơ tơ mơ lắm.

Em Nguyen Hang nhỉ, em đã biết "làm tiền" chưa?

Còn sách thì trong trường đại học thiếu gì, nhưng khi đi làm thì vẫn:

"Lần đầu tiên đi khách
Anh dạy em làm tiền"

iso

iso

Guest
1/5/04
222
1
0
hehe, đồng chí Nedved câu bài quá đấy. Chờ mỏi cả cổ chả thấy viết lách về kinh nghiệm "làm tiền" "đi khứa" của đ/c gì cả, định giấu nghề phỏng? :) Tớ dám khẳng định 99% rằng, bất cứ một chú nào mới vào nghề cũng phải làm tiền trước, sau đó mới đánh đu theo chị em sang các room khác.

Hằng đâu em, vào mô kích vài phát nữa cho Nedved tòi tâm sự những ngày tháng "làm tiền" ra nào. hè hè...

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Đâu có, tớ đang chờ em Hang và các bạn mới đấy thôi.

Từ Junior đến Partner ai mà chằng làm tiền nhỉ.

Theo đúng như sách viết, nếu được giao kiểm toán riêng phần hành tiền thì chỉ cần đạt được 2 mục tiêu như trên của Quick.

Test internal control chắc ISO đã nói rồi.

Thế còn confirm balance:

- Cash on hand: cách tốt nhất là tham gia chứng kiến kiểm kê tại ngày lập B/S. Còn nếu không thể tham gia (do bổ nhiệm sau ngày lập B/S) thì việc cần làm là thu thập Biên bản kiểm kê của khách hàng, đối chiếu và đối chiếu.

Tuy nhiên, tôi thấy có người đã đặt ra câu hỏi rằng nếu không tham dự kiểm kê thì cứ phải ngoại trừ số dư tiền à, liệu thu thập biên bản kiểm kê của khách hàng đã đủ chưa. Theo tôi không có câu trả lời chính xác cho câu hỏi này. Nó phụ thuộc rất nhiều vào mức độ trọng yếu của số dư tiền được trình bày trên báo cáo tài chính, phụ thuộc vào xét đoán của kiểm toán viên trên cơ sở kết quả kiểm tra internal control ở trên.

Tôi thấy ở thread nào đó, bác ketoangiachat có ra đố vui có thưởng liên quan đến Sổ chi tiết tiền mặt, sổ quỹ, và biên bản kiểm kê quỹ. Kinh nghiệm của Bác sẽ rất đáng để học tập khi thực hiện kiểm toán TK tiền.

Một việc cần làm nữa liên quan đến kinh nghiệm rất hay của ISO, đó là phải phát hiện và kiểm tra tất cả các unusual transactions. Muốn biết cái nào là unusual transactions phụ thuộc vào xét đoán của kiểm toán viên, phụ thuộc vào hiểu biết của kiểm toán viên về môi trường kinh doanh, đặc điểm hoạt động của khách hàng.

- Đối với cash in bank thì có đỡ hơn vì nó được quản lý bởi ngân hàng mà.

nedved

nedved

Guest
14/7/04
687
2
0
Xa xa nương dâu
Kinh nghiệm của tôi, nho nhỏ thôi.

Trong một lần được giao làm tiền và tạm ứng, tôi chợt phát hiện ra rằng số dư tạm ứng trên sổ chi tiết TK tạm ứng không khớp với số dư theo đối tượng tạm ứng. Hóa ra, lỗi tại cái phần mềm kế toán, nó đòi nhập ngày tháng chứng từ bằng tay. Thế là hôm đó ông kế toán (chắc là vừa nhậu tất niên xong) nhập thế nào lại nhập năm 1900 trên một bút toán tạm ứng. Khi đó khoản tạm ứng thực tế phát sinh này chẳng chịu nhảy lên sổ chi tiết tiền mặt và sổ chi tiết tạm ứng mà chỉ nhảy vào đối tượng tạm ứng.

Như vậy trên sổ tiền không phản ánh khoản chi này, trong khi đó biên bản kiểm quỹ, sổ quỹ, sổ chi tiết tiền mặt đều khớp nhau tại ngày lập B/S.

Thêm bước nữa, tôi kiểm tra việc đối chiếu giữa thủ quỹ và kế toán tại thời điểm kiểm toán và thấy rằng hai người này không định kỳ đối chiếu với nhau, do lượng tiền ra vào quỹ rất lớn, kế toán không kịp cập nhật dẫn đến số dư sổ quỹ và sổ kế toán chi tiết tài khoản tiền không khớp nhau.

Như vậy đã có căn cứ để ngoại trừ số dư tiền do không tham dự kiểm kê trong trường hợp này

H

hbb

Guest
16/7/04
10
0
0
42
Ha Noi
Đấy là khi bác vớ được cô em kế toán SINH tươi mới ra trường còn ngây thơ trong trắng hoặc cô bé đó bị bác bỏ bùa mê thuốc lú gì đó. Còn trong trường hợp không có " cô bé " đó thì sao??..

Bác kể chi tiết thêm tẹo nữa để em còn biết đường mà rút tiền chứ ....

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA